ผู้เขียน หัวข้อ: สนิม ขึ้นกันบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 6215 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
สนิม ขึ้นกันบ้างมั้ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 06:41:26 PM »
คนขี่สนิมเกาะยังไม่พอ รถเริ่มมีสนิมเกาะแล้ว

ตอนนี้รถผมมีปัญหา สังเกตุว่าสนิมมันจะขึ้นตรงโซ่ กับ แถวน๊อต ที่ถอดเข้าออกบ่อยๆ (เช่น ครอบชิวหน้า รูกระจก) อาจจะเป็นเพราะน๊อตมันหวานหรือเปล่าผมไม่แน่ใจ
แปลกใจว่าทำไมสนิมมันขึ้นง่ายจังครับ ซื้อรถมา 3 เดือนเอง

ส่วนโซ่นี่ขึ้นง่ายมาก แต่ สเตอร์ ไม่มีสนิมนะครับ

มีใครสนิมขึ้นเป็นเพื่อนผมบ้างมั้ยครับ  mon40 mon40 mon40

แล้วมีวิธีแก้ไขไหมครับ

ขอบคุณคร้าบ
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

สนิม ขึ้นกันบ้างมั้ยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 06:41:26 PM »
//

ออฟไลน์ sirapong (อัน)

• Moto GP point: +4/-0
Re: สนิม ขึ้นกันบ้างมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:01:10 PM »
พี่เต้ครับ ถ้าโซ่ไม่ได้ฉีดเคลือบจารบีไว้ โดนน้ำก็จะขึ้นสนิมครับ
ส่วนหัวน๊อตผมก็เป็นครับ อาศัยเอา cotton bud ทาน้ำมันเครื่องทาไว้บางๆครับ

• www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:07:41 PM »
พี่เต้ครับ ถ้าโซ่ไม่ได้ฉีดเคลือบจารบีไว้ โดนน้ำก็จะขึ้นสนิมครับ
ส่วนหัวน๊อตผมก็เป็นครับ อาศัยเอา cotton bud ทาน้ำมันเครื่องทาไว้บางๆครับ

ขอบคุณครับอัน ไว้จะลองไปทำดูครับ
ส่วนโซ่นี่ถ้ามันได้ขึ้นสนิมแล้วขัดไม่ออกแล้วใช่ไหมครับ

แค่แปลกใจเฉยๆครับว่ามันเป็นสนิมเร็วจัง  mon40 mon40 mon40
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ x6xus(x)

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:14:47 PM »

ขอบคุณครับอัน ไว้จะลองไปทำดูครับ
ส่วนโซ่นี่ถ้ามันได้ขึ้นสนิมแล้วขัดไม่ออกแล้วใช่ไหมครับ

แค่แปลกใจเฉยๆครับว่ามันเป็นสนิมเร็วจัง  mon40 mon40 mon40

โซ่นี่ปกติอยู่แล้วครับเต้าหู้ ถ้าไม่ฉีดน้ำยาเคลือบลุยน้ำมาเดี๋ยวเดียวก็ขึ้นแดงแล้ว วิธีล้างก็เอาน้ำมันสน กับแปรงสีฟันเก่าๆ ขัดๆ เดี๋ยวเดียวเอี่ยมเลย แล้วพอแห้งก็เอาน้ำยาเคลือบโซ่ฉีดอีกทีครับ อย่าเอาพวกเบนซินไปล้างนะครับ มันสะอาดแต่กัดโอริงครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 07:41:02 PM »

โซ่นี่ปกติอยู่แล้วครับเต้าหู้ ถ้าไม่ฉีดน้ำยาเคลือบลุยน้ำมาเดี๋ยวเดียวก็ขึ้นแดงแล้ว วิธีล้างก็เอาน้ำมันสน กับแปรงสีฟันเก่าๆ ขัดๆ เดี๋ยวเดียวเอี่ยมเลย แล้วพอแห้งก็เอาน้ำยาเคลือบโซ่ฉีดอีกทีครับ อย่าเอาพวกเบนซินไปล้างนะครับ มันสะอาดแต่กัดโอริงครับ

ขอบคุณมากครับ x ยังไงพรุ่งนี้จะลองทำความสะอาดดูครับ  mon57

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 08:37:47 PM »
ดีนะครับนี่ที่ผมพอล้างแล้วต้องเอามาฉีดนะครับ  วันก่อนก็เห็นเป็นคราบสนิมเล็กๆ เหมือนกันครับ รีบเช็ดออกโดยพลัน abc18

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 06:48:09 AM »
ห้ามเอา Sonax ฉีดโซ่ หรือ ชิ้นส่วนที่มีการเคลือบสารหล่อลื่นนะครับ เพราะมันจะไปทำละลาย พวกจาระบีออกหมด
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ Red Comet (PETE)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 07:57:59 AM »
ห้ามเอา Sonax ฉีดโซ่ หรือ ชิ้นส่วนที่มีการเคลือบสารหล่อลื่นนะครับ เพราะมันจะไปทำละลาย พวกจาระบีออกหมด

เกือบไปล่ะ  mon6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:05:41 AM »

เกือบไปล่ะ  mon6

กำลังจะออกไปฉีดพอดี  mon6

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:57:08 AM »
Sonaxกระป๋องเหลืองไม่ได้ครับ ถ้ากระป๋องดำได้ เป็นSonaxฉีดโซ่มอเตอร์ไซค์โดยเฉพาะ แต่เคยลองใช้แล้วไม่ดีมาก ใช้แล้วดีดเลอะเทอะ ถ้าจะให้ดีใช้พวกที่เป็น ceramic จะแพงกว่าแต่จะเกาะดีกว่าครับ
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:18:00 AM »
Sonaxกระป๋องเหลืองไม่ได้ครับ ถ้ากระป๋องดำได้ เป็นSonaxฉีดโซ่มอเตอร์ไซค์โดยเฉพาะ แต่เคยลองใช้แล้วไม่ดีมาก ใช้แล้วดีดเลอะเทอะ ถ้าจะให้ดีใช้พวกที่เป็น ceramic จะแพงกว่าแต่จะเกาะดีกว่าครับ

เซรามิค แบบไหนครับคุณแบงค์ หาซื้อได้ทั่วไปไหมครับ

ออฟไลน์ x6xus(x)

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:29:36 AM »
เต้าหู้ครับ ผมใช้ Putoline ซื้อที่สิงคโปร์มานานละฉีดแล้วโซ่จะเป็นสีขาวๆ ของน้ำยามาเคลือบไว้ครับ บ้านเราก็น่าจะมีขายนะครับตามร้านรถใหญ่ๆ โมตุลก็ดีเพื่อนผมใช้อยู่ลองหาดูไม่น่ายากครับเดี๋ยวนี้มีมากมายหลายยี่ห้อ ฉีดทิ้งไว้สักวันนึงค่อยเอาไปขี่นะครับให้มันเกาตัวนิดนึง ไม่งั้นดีดออกหมด

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:50:19 AM »
motul  abc48

ออฟไลน์ sirapong (อัน)

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 11:47:22 AM »
พี่เต้ครับ ระหว่างช่องฟันโซ่จะมีโอริงกันฝุ่นอยู่ (บางเจ้าเรียก o-ring x-ring z-ring แล้วแต่สำนัก แต่รวมๆแล้วหลักการเดียวกัน)
ถ้าล้างด้วย solvent ที่มันกัดยาง โอริงจะเปื่อยเร็วแล้วโซ่จะสึกหรอมาก จริงๆน้ำมันสนก็ได้ แต่มีคู่มือรถหลายแห่งแนะนำใช้ น้ำมันก๊าดครับ

เช็ดครับสกปรกออกด้วยผ้าก่อน
เสร็จแล้วเอาแปรงสีฟันจุ่มน้ำมันก๊าดถูๆ เน้นในร่องให้เยอะครับ เพราะส่วนใหญ่สึกหรอตรงนั้นเยอะ
ถูเสร็จก็เอาผ้าเช็ดให้สะอาด อาจจะต้องทำหลายรอบหน่อย ถ้าสกปรกมาก
สำหรับผมจะเอาน้ำแรงดันฉีดล้างโซ่อีกรอบ ไล่สิ่งสกปรกออก อันนี้ผมทำได้เพราะผมมีปั๊มลมครับ ถ้าไม่มีไม่ต้องทำครับ เดี๋ยวขึ้นสนิมอีก
เสร็จก็ฉีดตัวนี้ครับ http://www.putoline.com/en/products/catalogue/segp_maint/pchmp/555/maintenance-products/chain-maintenance-products/tech-chain-spray-ae/

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 12:06:49 PM »

เซรามิค แบบไหนครับคุณแบงค์ หาซื้อได้ทั่วไปไหมครับ

มันจะมีเขียนไว้ว่าเป็นceramicครับ  Putolineก็ได้ครับ บางยี่ห้อพ่นแล้วเป็นสีด้วย อย่าง Muc-off
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2012, 12:09:50 PM โดย bankie »
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 11:39:26 AM »
http://www.superfour-club.com/index.php/topic,7835.0.html
ลองดูตามนี้ครับ

เครดิต superfour-club.com
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ Amelia

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +4/-1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 02:24:11 PM »
สนิมเรื่องปกติ ออกได้

พึ่งซื้อ Putoline เมื่อวาน (พ่นแล้วเป็นสีขาวตอนพ่น ส่วนตัวชอบกว่า Muc-Off เพราะได้รู้ว่าตรงไหนยังไม่ได้หล่อลื่น)
เวลาล้างใช้น้ำมันสน+ผงซักฟอก แปรงสีฟันถูเบาๆ คราบละลายออกแล้วน้ำฉีดตาม
หมดแล้วเอาผ้ามาซับน้ำ+เป่าลม แห้งแล้วฉีด putoline ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 02:25:50 PM โดย Amelia »

ออฟไลน์ คุณหลวง

• Moto GP point: +2/-0
  • ขอพลัง จงสถิต อยู่กับท่าน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 02:43:32 PM »

พึ่งซื้อ Putoline เมื่อวาน (พ่นแล้วเป็นสีขาวตอนพ่น ส่วนตัวชอบกว่า Muc-Off เพราะได้รู้ว่าตรงไหนยังไม่ได้หล่อลื่น)
เวลาล้างใช้น้ำมันสน+ผงซักฟอก แปรงสีฟันถูเบาๆ คราบละลายออกแล้วน้ำฉีดตาม
หมดแล้วเอาผ้ามาซับน้ำ+เป่าลม แห้งแล้วฉีด putoline ตาม
ขอข้อมูลด้วยครับ ซื้อที่ไหน ยังไงครับ
ขอบคุณครับ
M 796 ABS @ Khonkaen
Facebook ;  คุณ หลวง
E-mail ;  diamondclub@hotmail.com

ออฟไลน์ Amelia

• *
  • Moto GP point: +4/-1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 02:52:37 PM »

ขอข้อมูลด้วยครับ ซื้อที่ไหน ยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ร้านข้างๆ Stadium เลียบด่วน กระป๋องละ 600 บาท เป็นเคลือบ ceramic แบบฉีดไม่กระเด็น ใช้ได้เลย
จำได้คร่าวๆคนขายอธิบายว่ามี แบบใช้ในสนาม, แบบฉีดทิ้งไว้ (ไม่งั้นกระเด็น) กับ แบบฉีดแล้วใช้ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 02:56:44 PM โดย Amelia »

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:10:37 PM »
ทดสอบ spy ฉีดโซ่ครับ 

ราคาแต่ละกระป๋อง ช่างต่างกันซะจริงๆ
ซิ่งจากที่ผมทดสอบ ทั้ง 3 ยี่ห้อ
ผมชอบ  Grease spy มากสุด ครับ เป็นสเปรย์ฉีดโซ่โดยเฉพาะ ราคาไม่แพง คุณภาพใช้ได้
ส่วน Threeborn ตัวนี้ก็คล้ายๆ กับ Grease แต่น่าจะดีสู้ไม่ได้ เพราะมันใช้ได้ครอบจักรวาลเหลือเกิน
ส่วน Muc off คุณภาพใช้ได้เลยครับ แต่มีข้อเสียอยู่ 2 อย่าง แพง และเวลาฉีดคลาบน้ำมันเยอะ เช็ดยากสุดๆ
ดูจาก Clip ได้เลยนะครับ

ก่อนทำความสะอาดครับ

เสร็จแล้วจะอาดแบบนี้