ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ เรื่องชุดท่อ termignoni  (อ่าน 5640 ครั้ง)

ออฟไลน์ porplay(Por)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
ถามพี่ๆ เรื่องชุดท่อ termignoni
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:31:54 AM »
อยากถามพี่ๆครับว่า ชุดท่อ termignoni ที่ศูนย์ที่มาพร้อม กรองแต่งและ กล่องไฟ มันวิ่งกว่าเดิมๆ เยอะมั้ยครับ แล้วถ้าเทียบกับเปลี่ยนแค่เปลี่ยนปลายท่อแต่ง แล้วเป็นยังไงมั่งครับ   mon61

ขอบคุณคร๊าบบ

Ducati Bikers Thailand

ถามพี่ๆ เรื่องชุดท่อ termignoni
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:31:54 AM »
//

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
Re: ถามพี่ๆ เรื่องชุดท่อ termignoni
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 08:44:39 AM »
อยากถามพี่ๆครับว่า ชุดท่อ termignoni ที่ศูนย์ที่มาพร้อม กรองแต่งและ กล่องไฟ มันวิ่งกว่าเดิมๆ เยอะมั้ยครับ แล้วถ้าเทียบกับเปลี่ยนแค่เปลี่ยนปลายท่อแต่ง แล้วเป็นยังไงมั่งครับ   mon61

ขอบคุณคร๊าบบ

วิ่งดีกว่าเดิมมากมายครับ แถมได้เสียงที่ดุดัน

ออฟไลน์ kookcomplex

• ขี่จักรยาน ถ่ายรูป ล่ะก้ DUCATI
  • Ducati Owner
  • Moto GP point: +3/-0
  • แปดริ้วครับ
    • kookcomplex.multiply.com
Re: ถามพี่ๆ เรื่องชุดท่อ termignoni
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:48:12 AM »
ดีกว่าครับ แบบรู้สึกได้ครับ เพราะยังไงม้าก้ต้องเพิ่ม แต่ไม่รู้กี่ตัวครับ

ผมว่าน่าจะมีซัก 5 ม้าอย่างน้อยนะครับ แต่ใจจริงชอบปลาย aka มากกว่าแต่ชุดโปรท่อเทอมิค จาก 0 คุ้มกว่ามากครับ

ตอนนี้อยากได้เป็นท่อฟูลอีกแล้ว เริ่มชินกับเสียงแล้วครับ

• ขี่จักรยาน ถ่ายรูป ล่ะก้ DUCATI
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:50:45 AM »
ผมมีคำถาม 1 ข้อครับ ใครที่เปลี่ยนเฉพาะ slipon มันแบ็คไหมครับเวลายกคันเร่ง หรือเอาง่ายๆ มันตดไหมครับ

ของผมใส่ท่กล่องกรอง ไมตดเลยครับ ขาดเสน่ห์เลย รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Moto GP point: +9/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:01:15 AM »
ผมมีคำถาม 1 ข้อครับ ใครที่เปลี่ยนเฉพาะ slipon มันแบ็คไหมครับเวลายกคันเร่ง หรือเอาง่ายๆ มันตดไหมครับ

ของผมใส่ท่กล่องกรอง ไมตดเลยครับ ขาดเสน่ห์เลย รบกวนด้วยนะครับ

เบนซิน 91 ตดมากหน่อย   เบนซิน 95 ตดน้อยมาก - ไม่มีเลยครับ

ออฟไลน์ Capriccio

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 11:15:19 AM »

เบนซิน 91 ตดมากหน่อย   เบนซิน 95 ตดน้อยมาก - ไม่มีเลยครับ

ไม่เคยเติม 91 ครับ แต่ 95 ก็ตดเยอะอยู่ถ้าเทียบกับตอนก่อเปลี่ยนเป็น Termig เห็นมีคนเอาไป tune ใหม่หลายคนอยู่หลังใส่ Termig แล้ว 0 บอกว่าเค้าแค่ปรับอากาศเข้าให้ มันก็ตดน้อยลง แต่เราก็เสียแรงไปด้วยอะดิครับ คุยไปคุยมา 0 บอกว่าก็เวลาเปิดกะปิดถ้าทำได้นุ่มนวลมันก็จะไม่ตดครับ สุดท้ายผมก็เลยไม่ tune มันแล้วมาเปลี่ยนนิสัยการบิดเอาเอง

ปล. ผมว่าแรงขึ้นนิดนึง แต่ท่ีเปลี่ยนเพราะเสียงครับ ขับแล้วมึความสุขขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ porplay(Por)

• **
  • สองล้อเป็นคำตอบสุดท้าย^^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 12:45:17 PM »
โอเคครับอ่านแล้วสรุปใจความได้ประมาณว่า ผลด้านสมรรถนะ ประมาณ 10% แต่ผลทางใจสงสัยเกินร้อย   mon10

ขอบคุณมากๆ ครับ

ปล. ผมยังรอรถอยู่เลยครับ แต่หาเรื่องเสียเงินเพิ่มซะแล้ว  mon8

ออฟไลน์ คุณหลวง

• ขอพลัง จงสถิต อยู่กับท่าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 02:13:59 PM »

ไม่เคยเติม 91 ครับ แต่ 95 ก็ตดเยอะอยู่ถ้าเทียบกับตอนก่อเปลี่ยนเป็น Termig เห็นมีคนเอาไป tune ใหม่หลายคนอยู่หลังใส่ Termig แล้ว 0 บอกว่าเค้าแค่ปรับอากาศเข้าให้ มันก็ตดน้อยลง แต่เราก็เสียแรงไปด้วยอะดิครับ คุยไปคุยมา 0 บอกว่าก็เวลาเปิดกะปิดถ้าทำได้นุ่มนวลมันก็จะไม่ตดครับ สุดท้ายผมก็เลยไม่ tune มันแล้วมาเปลี่ยนนิสัยการบิดเอาเอง

ปล. ผมว่าแรงขึ้นนิดนึง แต่ท่ีเปลี่ยนเพราะเสียงครับ ขับแล้วมึความสุขขึ้นเยอะ
รถตด เปนอันตรายต่อเครื่องมั้ยครับ
M 796 ABS @ Khonkaen
Facebook ;  คุณ หลวง
E-mail ;  diamondclub@hotmail.com

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 09:38:55 PM »

ผมเติม 91 ครับ แทบไม่ตดเลยครับ อยากตดครับ สงสัย 0 จูนมาดีเกินไปครับ

ออฟไลน์ monkeyclub(เอ็กซ์)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
    • SKR/saikourubber.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 10:02:04 PM »
ผมเติม 91 ตกบ่อยมากครับ เวลาที่เปิดคันเร่ง แล้วปล่อยหมด ตดกระจายครับ mon49 mon49 ไม่รู้ว่าจะเป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์หรือเปล่า  mon14 mon14

ออฟไลน์ Capriccio

• **
  • Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 05:31:30 PM »
ผมเติม 91 ตกบ่อยมากครับ เวลาที่เปิดคันเร่ง แล้วปล่อยหมด ตดกระจายครับ mon49 mon49 ไม่รู้ว่าจะเป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์หรือเปล่า  mon14 mon14

ที่มันตดเพราะมันมาสันดาปข้างนอกสูบซึีงมันไม่ได้ส่งกำลังไปที่โซ่ขับ = เสียนำ้มันฟรีครับ อันตรายใหม? ไม่ทราบครับรอผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ nabunaga (พล)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
    • GU CLUB DUCATI FAN PAGE
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 03:54:52 AM »
ตกลงคุ้มมั้ยอ่ะ เทียบราคาแล้วคุ้มมั้ยครับ
ผมไม่รู้ราคาของเลยอ่ะ ถ้าซื้อร้านข้างนอกราคาเป็นไงมั้ง
พึ่งได้รถ กำลังว่าจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 06:42:06 AM »
ตอนนี้ผมใส่ Slip-On โดยที่ยังไม่เปลี่ยนกรองไม่เปลี่ยนกล่อง เติม 91 ด้วยนะ

มีตดบ้างจังหวะปิดคันเร่ง ผมว่าไม่มีปัญหาอะไร กลับชอบซะอีก เสียงโหดดี...

แต่บางคนมีอาการตดตอนเปิดคันเร่ง อันนั้นมีปัญหา
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ TBBelle

• Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 08:34:46 PM »
ตอนนี้ผมใส่ Slip-On โดยที่ยังไม่เปลี่ยนกรองไม่เปลี่ยนกล่อง เติม 91 ด้วยนะ

มีตดบ้างจังหวะปิดคันเร่ง ผมว่าไม่มีปัญหาอะไร กลับชอบซะอีก เสียงโหดดี...

แต่บางคนมีอาการตดตอนเปิดคันเร่ง อันนั้นมีปัญหา

มีตดนี่เเหละมันจะปิดตลอด mon16

ออฟไลน์ firestorm

• **
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 10:13:33 PM »
ของผมท่อ Zard น่ะคับ

ตอนแรกใส่แค่ปลายท่อ (Slip-on) ไม่ได้ใส่กรองแต่ง เติม 95 โซฮอล์ตลอดเลยน่ะคับ ผลคือตดคับ

ตดดังๆ ตอนถอนคันเร่ง ยิ่งลากรอบมาสูงๆ แล้วปิดคันเร่งทันทีนี่ดังมากๆ (เพื่อนบอกมีไฟแลปออกมาด้วย)

ตอนนี้ใส่กล่อง DP + กรอง (ที่ศูนย์ฯ ทองหล่อ) เรียบร้อย ผลก็คือตดเหมือนเดิม แต่ความถี่และเสียงดังน้อยกว่าเดิมคับ