อ่านกติกา ก่อนตั้งกระทู้นะครับ

!! กระทู้ที่ผิดเงื่อนไข !! จะถูกลบกระทู้ โดยไม่จำเป็นต้องแจ้งให้ทราบ !!

กฎการใช้บอร์ด
เนื่องจาก ปัจจุบันมีมิจฉาชีพแฝงตัวมาซื้อขาย สร้างความเสียหายแก่เพื่อนสมาชิกทั่วไป โดยมีหลายรูปแบบเช่น

1. ไม่มีสินค้าอยู่จริงๆ หลอกให้หลายๆคนโอนเงิน แต่ก็จะไม่ได้รับสินค้าจริง
  2. โจรบางรายสวมรอยว่าเป็นผู้ประกาศขาย แล้วโทรหาผู้ซื้อเร่งรัดให้โอนเงินให้มันอีกบัญชี โดยที่เจ้าของจริงไม่รู้เรื่อง ดังนั้นถ้าโทรมาเป็นเบอร์ที่ไม่ตรงกับที่แจ้งไว้ หรือเลขบัญชีไม่ตรงกับที่แจ้งในเวบ ให้สงสัยว่าเป็นโจรครับ
  3. รวมถึงเจ้าของบางรายไม่มีความรับผิดชอบ บอกสภาพสินค้าไม่ตรงกับสภาพที่แท้จริง พยายามเลือกมุมถ่ายให้เห็นแต่ส่วนที่ดีๆ
จากปัญหาต่างๆเหล่านี้ จึงขอกำหนดกติกา และแนวทางใหม่ของ การซื้อขายของมือหนึ่ง และสอง ของสมาชิกทั่วไป ดังนี้

• ผู้ซื้อ ควรตรวจสอบดู ว่าผู้ขาย เป็นสมาชิก บอร์ดมานานแล้วหรือยัง และโพสกระทู้อื่น ๆ พูดคุยแล้วกี่กระทู้ ถ้าพบว่า พึ่งสมัครเพื่อมาขายของ โดยเฉพาะ และมีเพียงกระทู้เดียว ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า มิจฉาชีพ วิธีกดดูรายละเอียดผู้ขาย ทางผู้ซื้อ ต้องเป็นสมาชิกบอร์ดก่อน ถึงจะกดดูรายละเอียดยูสเซอร์ ได้ครับ

เหตุผล

เพื่อเป็นการกรองสมาชิก ต้องเป็นสมาชิกที่เฝ้าติดตามอ่านเวบมานานพอสมควร มีสถิติออนไลน์สะสมไม่ต่ำกว่า 1 days.
  • ** สำคัญมาก **เว็บบอร์ดแห่งนี้ การลงขายของ ต้องถ่ายรูปสินค้าที่จะขายจริง โดยให้ติดป้ายกระดาษเขียน "ชื่อล๊อคอิน+ เบอร์โทรศัพท์" ของตัวเองวางในรูปสินค้านั้นๆที่จะประกาศขายให้เห็นได้อย่างชัดเจนด้วย ห้ามใช้รูปแทนเด็ดขาด เพื่อเป็นการยืนยันโดยรูปว่าท่านมีสินค้าอยู่จริง (ห้ามตัดต่อรูปphotoshop โดยนำข้อความชื่อมาวางในรูป ให้ทำการถ่ายรูปเองจริงๆ) รวมถึงต้องถ่ายรูปทุกมุมในตำหนิของสินค้า เพื่อประกอบการตัดสินใจของผู้ซื้อ ตัวอย่างรูปดูข้างล่างนี้ครับ (ห้ามแจ้งว่า จะให้ดูรูป ทาง ไลน์ หรือ ใส่ลิ๊งค์ให้กดไปที่ facebook)
  • ต้องแจ้งรายละเอียดที่เกี่ยวข้องคือ
    1. ราคาที่ขาย (บังคับต้องใส่)
    2. แจ้งสภาพที่เป็นจริง
    3. ตำหนิที่มีพร้อมรูป (ห้ามแจ้งว่า จะให้ดูรูป ทาง ไลน์ หรือ ใส่ลิ๊งค์ให้กดไปที่ facebook)
    4. ประกัน
  • ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนว่าต้องการขายอะไร (ห้ามตั้งชื่อกระทู้เรียกร้องให้เข้ามาดูโดยไม่บอกว่าขายอะไร เสียเวลาคนเข้ามาดูและเวบทำงานหนักโดยไม่จำเป็น)
ไม่อนุญาติให้
  • ประกาศขายสินค้าใหม่ในเชิงธุรกิจ ต้องขายที่เป็นของใช้ส่วนตัวเท่านั้น (ผู้ซื้อโปรดหลีกเลี่ยงทำการค้าด้วย เพราะท่านอาจโอนเงินฟรีและติดต่อผู้ขายไม่ได้ ถ้าผู้ขายรายนั้นโดนแบน)
  • ไม่อนุญาตให้ ตั้งประมูลสินค้า เนื่องจากทำให้ระบบทำงานมากเกินไป (ยกเว้นผู้ซื้อพื้นที่ในร้านค้าออนไลน์ ,หรือการขายที่ได้รับอนุญาติเป็นกรณีพิเศษ)
การตัดสินของทีมงาน ถือเป็นที่สุดครับ ถ้าทำตามกติกาทุกอย่าง โดยไม่ตั้งใจเล่นคำ บิดพริ้ว หลีกเลี่ยง ก็จะไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ ทุกอย่างที่ทำเพื่อปกป้องสมาชิกของ monster club ทุกท่านครับ

!! กระทู้ที่ผิดเงื่อนไข !! จะถูกลบกระทู้ โดยไม่จำเป็นต้องแจ้งให้ทราบ !!

. . . . ผมถือว่า ทุกคนที่จะตั้งกระทู้ใดๆ โดยเฉพาะกระทู้ซื้อขายของในเว็บบอร์ดแห่งนี้ ได้อ่านข้อความนี้ทุกท่านแล้วนะครับ การตัดสินใจของผู้ดูแลถือเป็นที่สุดครับ ห้ามมาต่อว่าผมทีหลังนะครับ รบกวนปฏิบัติตาม เพื่อส่วนรวมครับ ผมเตือนมาตลอด และมีหลายท่าน ยังคงไม่ทำ และไม่สนใจนะครับ สุดท้าย ถ้าเกิดกรณี มีมิจฉาชีพมาหลอกขายสินค้าโดยไม่มีของอีก เพื่อนๆเราเองครับ ที่จะตกเป็นเหยื่อครับ

กรุณารักษากฎ การลงขายสินค้า อย่างเคร่งครัด เพื่อประโยชน์ของทุกท่านเองครับ

Golffy
Webmaster of Ducati Bikers Thailand

ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนสมาชิกโดนโกงครับ กระจกมองข้าง Ducati  (อ่าน 6768 ครั้ง)

ออฟไลน์ purescape

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
สืบเนื่องจากผมได้ตั้งกระทู้ตั้งรับกระจกข้าง Ducati

http://www.ducatibikersthailand.com/board/index.php?topic=26296

ตามกระทู้นี้มีน้องคนนึงได้แอดไลน์มาจนตกลงราคากันเรียบร้อย ผมโอนไปก่อนปีใหม่
หลังปีใหม่มาน้องแจ้งว่าไม่สามารถจัดส่งได้เนื่องจากได้ไปสั่งซื้อกับอีกร้าน แต่อีกร้านไม่ยอมส่งให้ผม
เหมือนน้องจะโดนโกงจากร้าน เขาแจ้งผมมาว่าอย่างงี้ ทีงี้ผมเลยได้ทักไปให้โอนเงินคืนมาทั้งหมด ก็ไม่มีการตอบกลับใดๆ

จนผมต้องไปโรงพักแจ้งความดำเนินคดี ขอเอกสาร แล้วได้ส่งไปให้น้องเขาอีกที เขาจึงตอบกลับมาและขอผ่อนจ่ายก่อน 1300 ส่วนอีก 1000 จ่ายสิ้นเดือน ผมโอเค ไม่ว่ากัน ขอแค่ได้เงินคืน
ตอนนี้ สิ้นเดือน ผมกลับไปดูไลน์ น้องเขาน่าจะลบไลน์ออก ทำให้ผมติดต่อไม่ได้ ซึ่งตอนแรกไม่ได้ขอเบอร์ไว้ (ความไว้ใจ ทำให้พลาดในจุดนี้ บวกกับรีบใช้)

จึงมาฝากเตือนเพื่อนๆสมาชิกครับ ฝากรูปไว้ ถ้าใครรู้จักคนในภาพนี้ฝากบอกหน่อยครับ ผมจะดำเนินคดีไว้ให้ถึงที่สุด เอาให้เป็นตัวอย่างไปเลย

!!!! โปรดอย่าโอนเงินให้บัญชีนี้เด็ดขาด !!!!
เลขที่บัญชี --- ---
ชื่อบัญชี --- ---
ธนาคารไทยพาณิชย์

อย่างน้อยขอให้ชื่อนี้ติดหน้า Google จะได้ไม่มีท่านใดหลงเชื่อได้อีก

Edit เนื่องจากได้ตกลงน้องเขาได้ยอมโอนเงินเต็มจำนวนคืนมาแล้ว ผมขอลบข้อมูลบางส่วนที่ชี้ไปทางน้องเขา
แต่ส่วนรายละเอียดอื่นๆผมยังคงไว้ สมาชิกท่านอื่นจะได้ไม่พลาดกรณีแบบผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 10:36:46 PM โดย purescape »

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ kittyshinkansen

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: แจ้งเตือนสมาชิกโดนโกงครับ กระจกมองข้าง Ducati
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 12:46:41 PM »
คนเดียวกันเลยครับ เกือบไปแล้ววว
มันเอารูปจาก kaidee มาลงครับ

ออฟไลน์ biglek

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-1
Re: แจ้งเตือนสมาชิกโดนโกงครับ กระจกมองข้าง Ducati
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 01:09:36 PM »
ไอ้นี่มันจับเสือมือเปล่าครับ มันไม่มีของสักอย่าง ผมสั่ง แฮนด์เดิม+ตุ๊กตา 795 มันบอกของใหม่กริ๊ปถอดตอน 300 โล แต่กว่ามันจะส่งให้นานประมาณ 2 สัปดาห์ พอของมากลับเป็นแฮนด์รถอะไม่รู้ส่งมาให้ผม พร้อมตุ๊กตาแฮนด์เก่าๆ (ถอดตอน300โลพ่อง) พอถามไปมันบอกว่าสั่งมาจากร้านอีกทีทำนองว่ามันก็โดนโกง ตกลงกันอยู่นานมันบอกจะรับผิดชอบโอนค่าแฮนด์คืนให้แต่สุดท้ายก็ยังไม่โอน ติดงานมั่ง ไป ตจว มั่ง สุดท้ายผมทำทานให้หมาแดกไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 01:27:23 AM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 05:12:39 PM »
อยู่ในขั้นตอนการตาม ให้โอนเงินคืนเต็มจำนวนอยู่นะครับ

อยากฝากเพื่อนสมาชิกสักนิด หากมีใครแอดไลน์ไปว่ามีของ 

ลองให้เค้าเขียนชื่อ ยูสเซอร์เนม วางเทียบกับสินค้าที่จะขายเรา เพื่อเช็คว่ามีของจริงๆ อีกสักครั้งนะครับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ bonny

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 05:37:42 PM »
เหมือนผมเลยครับ ผมก็เคยโดน จะโพสภาพให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 05:45:58 PM โดย bonny »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 05:46:29 PM »
เพิ่มรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 05:51:18 PM โดย bonny »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 05:51:48 PM »
เพิ่มครับ ลำดับภาพอาจจะสลับไปมานะครับ ผมโพสจากมือถืออะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 05:59:31 PM โดย bonny »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 06:01:42 PM »
ต่อๆ ประมาณนี้แหละครัับ ขี้เกียจพิมพ์ละ โทรสับพิมพ์ยากมาก จริงทุกอย่างที่โพส มีอะไรผมรับผิดชอบเองครับ เบอร์โทรคนนี้ก็ตามที่สมาชิกได้โพสไปแล้วอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 06:04:57 PM โดย bonny »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 06:04:01 PM »
ปัญหานี้ ปัญหาใหญ่ เปิดช่องให้มิจฉาชีพ เข้ามาหาประโยชน์ได้นะครับนี่

ขอนะครับ
คนขาย  ลงรูปสินค้าที่ขายครับ

คนซื้อ  อย่าพึ่งเชื่อว่าเค้ามีของ จนกว่าจะพิสูจน์จนแน่ใจ  และให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า คนที่ทักไลน์ไปลับหลัง เป็นมิจฉาชีพนะครับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 06:09:08 PM »
ปัญหานี้ ปัญหาใหญ่ เปิดช่องให้มิจฉาชีพ เข้ามาหาประโยชน์ได้นะครับนี่

ขอนะครับ
คนขาย  ลงรูปสินค้าที่ขายครับ

คนซื้อ  อย่าพึ่งเชื่อว่าเค้ามีของ จนกว่าจะพิสูจน์จนแน่ใจ  และให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า คนที่ทักไลน์ไปลับหลัง เป็นมิจฉาชีพนะครับ
ขอโทษนะครับ ผมว่าคนนี้หลายครั้งแล้วนะครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ยังโดนเลย

ออฟไลน์ purescape

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 07:30:38 PM »
ของผมแนวเดียวกับคุณ Bonny ครับ บอกจะส่งแต่จริงๆไม่ได้ส่ง ฝากคนส่งบ้าง ติดปัญหาบ้าง
ประวัติไลน์อยู่ครบ แต่ยาวหน่อย ตอนที่ของไม่ส่งมาหลังปีใหม่ ผมเลยไปเอาอีกเจ้ามาก่อน
จนล่าสุดที่ตามก่อนจะเงียบ ก็ยืนยันจะยัดกระจกให้ผมให้ได้ ไม่ยอมโอนคืน จนล่าสุดผมไปแจ้งความถึงจะยอมแบ่งจ่ายมาบ้าง

ตอนนี้ทางน้องได้ติดต่อมาชำระส่วนที่เหลือหมดแล้วครับ ต่อจากนี้คงตามระบบ Admin ว่าไว้ครับ
ผมมาคอนเฟิร์มว่าได้รับเงินแค่นั้น แต่เท่าที่ซื้อขายมา ก็ตามหลายๆท่านว่ามา ผมโดนไม่ต่างกันครับ แล้วแต่วิจารณญาณเพื่อนสมาชิกต่อไปครับ ส่วนผมต่อไปคงไม่ง่ายขนาดนี้ คงต้องขอเบอร์ขอหลักฐานให้เรียบร้อย
นับว่าครั้งนี้ยังโชคดีอยู่บ้างที่ยังสามารถติดต่อได้

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 08:17:04 PM »
ผมลอง ไล่หาดูตามกระทู้เก่าๆ บุคคลนี้จะโผล่ ไป ตามกระทู้ที่มีการตั้งรับสินค้าต่างๆ แล้วก็จะมีสินค้าทุกอย่าง ตามที่ต้องการ ยังไงก็ฝากให้แอดมิน จัดการด้วยนะครับ บุคคลนี้ จะได้ไม่มีโอกาส ทำแบบนี้อีก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 01:29:33 AM »
จากที่ตรวจสอบ น้องคนนี้ เฉพาะกระทู้นี้ ก็กระทำมา3 ครั้งแล้ว

แถมผมโทรไป ยังโกหกผมว่าไม่เคยขายท่อ ที่นำรูปมาจากขายดี อีก ทั้งที่มีหลักฐานอยู่ในนี้

ยังไง การทักไลน์ไปว่ามีสินค้า ก็ขอให้พึงตรวจสอบให้ถี่ถ้วนกันนะครับ

และกระทู้นี้ ขอปักหมุด ให้หลายๆ ท่านได้เรียนรู้ เป็นกรณีศึกษาการซื้อขายของในเน็ตนะครับ