ผู้เขียน หัวข้อ: จอดนานๆ ต้อง ทำ ยังไง ครับ ท่าน  (อ่าน 3128 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลูกชาย

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
จอดนานๆ ต้อง ทำ ยังไง ครับ ท่าน
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:20:42 PM »
พี่ๆ ครับ คือ นี้เป็น ฤดูฝนแรก ของ 795 ผม

ผม เลย เอา ไปจอดเก็บ ไว้ ต่าง จังหวัด ไกลโข ทำ ได้ แค่ ฝาก สตาท แต่ไม่ให้ ใคร มา ขับเลย ฝากเติม น้ำ มัน เล็ก น้อย

กะว่าจะจอด เป็น เดือน สอง เดือน เลย ครับ

abc29 abc29

เลย อยาก ขอ คำ แนะ นำ จา ผู้ รู้ ว่า ถ้า ท่าน ต้อง จอดรถ นานๆ แบบ นี้ จะทำยังไง กัน

mon40 mon40

Ducati Bikers Thailand

จอดนานๆ ต้อง ทำ ยังไง ครับ ท่าน
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:20:42 PM »
//

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
Re: จอดนานๆ ต้อง ทำ ยังไง ครับ ท่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:39:16 PM »
มึน
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Re: จอดนานๆ ต้อง ทำ ยังไง ครับ ท่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:45:27 PM »
มึน

แงะ  mon29

คือ  เอา ง่ายๆ  ถ้า จะ จอด รถ นานๆ  ต้อง ทำ ยังไง บ้าง อะ คับ

เรา ไม่ได้ อยู่ กับ รถ ด้วย นะครับ

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:13:44 PM »
ผมมึนกับภาษาเขียนของคุณน่ะคร้าบ  abc24 abc24 abc24
ตัวเคาะ space มันเสียเหรอครับ

เห็นเซลเขาบอกมา ว่าอย่างน้อยต้องขี่บ้างครับ ถ้าสตาร์ททิ้งไว้อย่างเดียวแบตเตอรี่ไฟไม่ชาร์จครับ
ทำไมเอารถไปไว้ไกลจัง นานอีกต่างหาก ไม่คิดถึงแย่เหรอครับ
ส่วนเรื่องอื่นๆ รอคนอื่นๆมาตอบดีกว่าครับ  mon57 mon57
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:22:25 PM »
คิดถึงครับ  แต่ ที่ นู้น มัน สะดวก เก็บนะครับ ไม่ อยากไห้ เปียก ฝน

ส่วน space  ผม ติด มือ จิงๆ ที่ เคาะ แบบนี้  sry sry mon17 mon17

ออฟไลน์ คุณหลวง

• Moto GP point: +2/-0
  • ขอพลัง จงสถิต อยู่กับท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 12:56:19 AM »
จอดนานๆ ยกสแตน หน้าหลังไว้เลยครับ น้ำหนักรถกดยางไว้ตำแหน่งเดียวครับ
เอามาฝากผมไว้ก้อได้นะครับ อิอิ
M 796 ABS @ Khonkaen
Facebook ;  คุณ หลวง
E-mail ;  diamondclub@hotmail.com

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 11:32:54 AM »
จอดนานๆ ยกสแตน หน้าหลังไว้เลยครับ น้ำหนักรถกดยางไว้ตำแหน่งเดียวครับ
เอามาฝากผมไว้ก้อได้นะครับ อิอิ

mon17 mon17

ขอบคุณ ครับ

ผม อยาก ทราบ ว่า นาน แค่ไหน ที่ จะ มี ปัญหา แบบ เครื่อง แห้ง อะไร เงี่ย ครับ

เผื่อว่าจะได้หา เวลาวันว่าง กลับ ไป วอม เครื่องเจ้า795 มัน หน่อย

ออฟไลน์ book461

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:48:20 PM »
ผมเองถ้าจอดนานๆ ไม่ได้จับต้อง ก็ขึ้นสแตนยกหลัง ยกหน้าครับ แล้วก็ถอดประจุแบตเตอร์รี่ออกไว้ขั้วครับ ไม่งั้นไฟหมด ช็อตสตาร์ทไม่ติด แต่กับ 795 ผมไม่เคยจอดนานเลย ขนาดไม่ได้ขับติดกัน2-3วันก็อยากจะขับแล้ว แค่เอามาขับวนบ้านสักรอบ สองรอบก็สบายใจ อิ อิ และอีกอย่าง ตามที่พี่เต้าหู้บอกครับ ถ้าแค่สตาร์ทแต่ไม่ขี่เลย ไม่ว่าจะเป็นรถรุ่นไหน ไฟจะไม่ชาร์ตเข้าแบตเลยครับ  mon48 mon48

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:30:12 PM »
 mon32 mon32

ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ dook(ดุ๊ก)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 06:06:18 PM »
น้ำมันในถังเป็น เบนซินล้วน หรือ แก๊สโซฮอล์คับ
ถ้าเป็น แก๊สโซฮอล์ ผมแนะนำให้เอาไปขี่ให้หมดถังแล้ว เติมเบนซิน 91 หรือ 95 ไว้แทน แล้วไม่ต้องเติมเยอะนะครับ เดี๋ยวน้ำมันเน่าคาถัง เติมทีละ 100 แล้วสตาร์ทเอา ใกล้หมดแล้วเติมใหม่ครับ ให้น้ำมันเปลี่ยนใหม่ตลอด
ส่วนเรื่องแบต มีความเป็นไปได้ว่าไฟจะอ่อน อาจจะถอดมาชาร์จแทนครับ
ส่วนเรื่องยางก็ตามข้างด้านบนเลยครับ ยกขึ้นสแตน์หน้าหลังเลย
นิยามสองสูบ : ชอบกระชาก สับเป็นโดด โหดทุกเกียร์ เมียไม่กล้าซ้อน!!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 12:27:39 PM »
น้ำมันในถังเป็น เบนซินล้วน หรือ แก๊สโซฮอล์คับ
ถ้าเป็น แก๊สโซฮอล์ ผมแนะนำให้เอาไปขี่ให้หมดถังแล้ว เติมเบนซิน 91 หรือ 95 ไว้แทน แล้วไม่ต้องเติมเยอะนะครับ เดี๋ยวน้ำมันเน่าคาถัง เติมทีละ 100 แล้วสตาร์ทเอา ใกล้หมดแล้วเติมใหม่ครับ ให้น้ำมันเปลี่ยนใหม่ตลอด
ส่วนเรื่องแบต มีความเป็นไปได้ว่าไฟจะอ่อน อาจจะถอดมาชาร์จแทนครับ
ส่วนเรื่องยางก็ตามข้างด้านบนเลยครับ ยกขึ้นสแตน์หน้าหลังเลย

mon32

ออฟไลน์ adenalyne

• Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 01:14:57 PM »
อย่ามองข้ามระบบโช้คนะครับ เพราะจอดนานน้ำมันโช้คจะไหลลง ไม่มีการเคลื่อนไหว
ไม่มีการหล่อลื่น อาจจะกระด้างได้ ต้องมีการยืด-หด exercise บ้างก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ pud0809

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 11:48:42 AM »
ผม มือใหม่เหมือนกันครับ ขอบอกเท่าที่รู้นะครับ
ผมเจอปัญหานี้เหมือนกัน
ผมไม่ค่อยได้ขับ M795 ของผม
อาทิตย์หนึ่งมี ขับ 1-2 ครั้ง
เดือนที่แล้ว ไม่อยู่บ้าน 10 กว่าวัน
กลับมาก็เอาไปขับวนได้ 2 รอบ
ก็เก็บ เพราะตอนนี้ฝนตกบ่อย
ผ่านไปอีก 5 วัน ปรากฏว่า ตายสนิด แบตเหลือ 10.8
ผมเลยไปซื้อที่ชาร์ตจาก0 มา ราคา6800 ลดอีก10 เปอเซ็น
ถ้าไม่ได้ขับ พี่ที่0 บอกให้เสียบชาร์ตไว้ เพราะตัวชาร์ตมี ระบบ ตัดไฟเมื่อเต็มและ เติมเมื่อลด
รองสอบถามที่0ดูอีกที่ครับเพื่อช่วยได้

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:38:39 PM »
- ที่ศูนย์บอกว่า แค่สตาท เฉยๆ ไม่ขับแบตมันไม่ชาร์ตนะครับ ต้องขับหรือให้รอบเครื่องอยู่ที่ 4-5000 มั่ง ไม่แน่ใจครับ
- ถ้าแก๊สโซฮอล ไม่ขับนานๆ น้ำทันมันบูดนะครับ
- ล้อยกขึ้นสแตนก็ดีนะครับ
- หมั่นเช็ค ไฟแบตด้วยนะครับ

mon61  mon61  mon61