ผู้เขียน หัวข้อ: มันส์ สุด มาก !! กับงาน World Ducati Week 2016 ครับ  (อ่าน 11387 ครั้ง)

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
มันส์ สุด มาก !! กับงาน World Ducati Week 2016 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 03:39:48 PM »
ถ้าหากเพื่อน ๆ ลองจินตนาการถึงงาน World Ducati Week ที่ซึ่งเป็นที่รวมตัวของสาวกพันธุ์แท้ แบรนด์ดูคาติแล้ว เพื่อนๆ คาดหวังว่าจะเจออะไรภายในงานกันบ้างครับ ..

ตัวผมเอง ก่อนหน้าที่จะตัดสินใจเดินทางไปร่วมงานในครั้งนี้ ได้รู้จักงานนี้มาเมื่อ 2 -3 ปีก่อนแล้ว ก็คิดครับ  ว่าคงเป็นที่รวมตัวของคนที่มีใจรักดูคาติ รักรถดูคาติ คงเจอรถดูคาติมากมาย หลายรุ่นให้ได้ดู มีโชว์การแสดงต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นสตั้น การขี่แดร็ก ดริฟ และมีสาวๆ มาล้างรถมอเตอร์ไซค์

แต่ผมคิดผิดครับ .. นั่นเป็นแค่ส่วนปลีกย่อย ที่ไม่ได้มีความสำคัญเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับสิ่งยิ่งใหญ่กว่าที่ผมสัมผัสได้จริง ๆ โดยที่ไม่สามารถถ่ายภาพมาได้

สิ่งที่ผมบอก มันจะเกิดขึ้นเมื่อคนเราทุกคน มีมุมมองหรือความุ่งหมายไปในทิศทางเดียวกันทั้งหมด โดยไม่มีเรื่องเชื้อชาติ หรือสีผิวเข้ามาเกี่ยวข้อง คล้าย ๆ กับตอนมีมนุษย์ต่างดาวบุกโลกแล้วทุกคนรวมใจเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันนั่นละครับ หากนั่นเรียกว่าความสามัคคีของมนุษยชาติ  ..  สถานที่แห่งนี้ ก็เปรียบเหมือนความสามัคคีไร้พรหมแดน ของดูคาติชาติ เช่นเดียวกันครับ

ขออนุญาติชี้แจงเรื่องภาพนิดนึงครับ ว่า .. ภาพในทริปนี้ทั้งหมด ถ่ายโดยกล้องหลัง จาก มือถือ Samsung Galaxy S7 edge นะครับ  abc36 ต้องขอขอบคูณ Samgsung ไว้ด้วยนะครับ ที่ให้มือถือไปได้ลองถ่ายรูปกันเต็มที่เลยครับ งานนี้ abc36  ใครที่สนใจซื้อมือถือ Galaxy S7 edge แล้วสนใจภาพจากกล้องอยู่ บอกได้เลยครับว่า ดูกระทู้นี้ เต็มอิ่มแน่นอน  รูปทุกรูปมาจากมือถือตัวเดียวกันหมดครับ นั่นคือ ตัวข้างล่างนี้ครับ mon57   

เพื่อนๆ  ร่วมทริปประทับใจภาพจากกล้องนี้มากครับ บอกเลย mon4

ถ่ายใน Gate ที่สนามบิน ตอนกลางคืน มืด ๆ ก็ยังสว่างขึ้นมาได้ครับ mon57

ลองติ ชม กันดูนะครับ  mon42

สีสด ๆ   abc6

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2016, 12:32:27 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

Ducati Bikers Thailand

มันส์ สุด มาก !! กับงาน World Ducati Week 2016 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 03:39:48 PM »
//

Re: สุดจริงๆ แดนอารยธรรม Ducati !! กับ World Ducati Week 2016
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 04:04:02 PM »
ต้องขอบอกก่อนว่า การรีวิวนี้ ไม่ได้มีแต่ภายในงาน WDW2016 นะครับ แต่กอล์ฟจะขอรีวิวการท่องเที่ยวอิตาลี ตามที่โปรแกรมทัวร์จัดไปด้วยทั้งหมดครับ เพราะถ่ายรูปมาเยอะเลย abc24 ก็รับชมกันไปเพลิน ๆ นะครับ เพราะตั้งใจรีวิวจริงๆครับ  ใครที่ไม่สนใจก็สามารถกดข้ามไปดูเฉพาะภายในงาน WDW ได้นะครับ ส่วนคลิปวิดีโอ จะถ่ายมาเฉพาะช่วงเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์และบรรยากาศภายในงาน WDW ครับ  รับรองว่าสนุกสุดๆแน่นอน

วันเริ่มต้น

เราเริ่มต้นการเดินทาง ที่สนามบินสุวรรณครับ  ปีนี้ ก็จะบินกันยาว ๆ อีกแล้ว หลังจากปีที่แล้วกอล์ฟเองได้เคยลุยเดี่ยว ไปขี่ดูคาติ ที่โบโลญญ่ามาแล้วนะครับ ปีนี้สบายหน่อย มีเพื่อนๆ และมีไกด์ คอยดูแลตลอดการเดินทาง คาดว่า อะไร ๆ ก็คงง่ายขึ้นเยอะครับ mon48

ภาพที่คุ้นเคยทุกครั้งที่จะบินออกนอกประเทศ คงหนีไม่พ้น  mon47

ระหว่างรอขึ้นเครื่องในเกต เรามาเริ่มต้นกันด้วยของแจกจากคณะทัวร์ก่อนครับ มีกำหนดการณ์ด้วย

ที่สำคัญคือ มีนี่ครับ  ผังสนามที่มิซาโน่  mon48 อันนี้สำคัญเลยๆ

หลังจากนั่ง ๆ นอน ๆ ดูทีวี ดูหนัง บนเครื่องมา 12 ชั่วโมงเศษ เราก็มาเปลี่ยนเครื่องกันก่อนครับ ที่ เวียนนา ออสเตรีย นั่นเอง (แหม อยากไปเยี่ยมบ้าน KTM)

พระอาทิตย์ยามเช้า ของที่นี่ครับ (แต่ยัง งง ๆ กับ เจ็ทแล็ก เวลาไทยนิดหนอ่ย)

เนื่องจากต้องรอเปลี่ยนเครื่องสามชั่วโมง  เรามาดูอาหารเช้าที่นี่กันครับ เป็นอาหารภายในสนามบิน เลยราคาค่อนข้างสูง mon40

ไข่เจียวทรงเครื่อง หนมปัง กับเบคอน แล้วก็น้ำเปล่าขวดนึง โดนไป 520 บาทไทยคับ  mon48 (ไม่น่าหิวเล้ย) ตอนนั้น คิดถึง กระเพราะไก่ ไข่ดาวกรอบ ๆ ขึ้นมาทันใดครับ

อันนี้น่าจะไข่ลวก แต่ไม่รู้จะสั่งยังไง 555  mon16

ไปครับ เราไปกันต่อ  ที่หมายถัดไป คือ โบโลญ่า อิตาลี แล้วครับ abc34

น้ำเปล่าที่นี่ ไม่มีขวดไหน ต่ำกว่า 1 ยูโร(40บาท)  mon48 คิดถึงน้ำเปล่าที่เซเว่น แปปนึงคับ

ตอนนี้ ถึงสนามบินที่โบโลญ่าแล้วครับ เหลือบมาเห็นคันนี้ ขอเก็บภาพไว้หน่อย รถในอนาคตของผมเอง abc36(ว่าไปเรื่อย)

บรรยากาศบนรถทัวร์ครับ  mon16 มีผู้ร่วมคณะมาทั้งหมด 15 คน กับรถทัวร์ขนาด 60 ที่นั่ง  ชิลสิครับ นอนเอกเขนกเลย mon16

มาแวะทานอาหารมื้อแรกแปปครับ เป็นสเต็ก  ดีว่าพี่ไกด์เตรียมซอส แก้เลี่ยนติดไม้ติดมือมาจากประเทศไทย นั่นก็คือ...  mon57

หลังจากทานอาหารเสร็จ โปรแกรมวันนี้ คือการเดินในโรงงานดูคาติ และพิพิธภัณฑ์นะครับ   แต่ก่อนอื่น  เราขอนอกโปรแกรมนิดนึง คือเราจะไปแวะที่ Ducati Outlet ซึ่งตั้งอยู่ไม่ห่างกับโรงงาน กันก่อนคร้าบ abc36 ไปดูว่ามี Riding Gear อะไรน่าสนใจกันบ้าง

นอกจาก Outlet แล้ว ยังมี Cafe และร้าน Scrambler ให้ได้แวะชิม แวะชมสินค้ากันด้วยครับ

อื้มหืมมมม ที่จอดหน้า Cafe Scrambler นั่นมัน ...

สวิงอาร์มนี้ ท่านได้แต่ใดมา mon48

สวยงาม ดูสนุก ดุดัน หลากหลายอารมณ์ดีครับ

จับโช๊คแล้วเท่ห์มาก

คอท่อ งาม

ท้ายละเอียดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 04:51:08 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

Re: สุดจริงๆ แดนอารยธรรม Ducati !! กับ World Ducati Week 2016
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 04:06:49 PM »
ตัดมาชมที่ Scrambler Cafe กันบ้างนะครับ  mon57

ร้านนี้ ถึงจะดูโล่ง ๆ แต่ก็มีของครบครับ ครบหมดเลย ทั้ง Riding Gears และ เสื้อยืด หมวกแก็ป ของจุกจิกต่าง ๆ โลโก้ Scrambler ครับ ใครที่หาสะสมอยู่น่าจะชอบมากๆ

ทุกอย่าง ดูมีเรื่องราวในตัวเองครับ

อันนี้อยากได้สักอัน abc10

เสื้อสวย ๆ ครับ mon57

ขึ้นมาดูชั้น 2 กันบ้าง

รูปที่เห็นนี้ หลายรูปถ่ายที่ประเทศไทย นะครับนี่ abc6 (ผมจำได้)

ชั้นบนจัดเป็นโซนพักผ่อนครับ และก็แฝงความสนุกสนานให้สมกับ คาแรคเตอร์ของรถครับ

ออกจาก Shop Scrambler แล้ว เราไปลุย Ducati Outlet กันดีกว่าครับ abc36

ที่นี่ เรียกว่า ครบสุดๆ และเยอะมากๆ ครับ สำหรับ ชุดขี่ และอุปกรณ์ต่าง ๆ แถมราคายังสุดพิเศษ ลดได้อีก 30% จากราคาป้ายแหนะครับ คือ ถูกกว่าที่ไทยพอสมควรครับ ใครมีโอกาสต้องมาแวะกันให้ได้นะครับ มาชมภาพกัน

หลากหลาย และ New Collection ก็มีครับ

่Racing Suit ก็มี

รองเท้า ก็มา

รถก็มีจอดเป็นพร้อพ โชว์ทุกรุ่นคับ

แอบสนใจ โบรชัวร์ 555 mon16

งานมิตติ้งบ้านเค้า มีแฮนด์บริวด้วยครับ

ระหว่างที่เราเลือกสินค้า ก็มีฝรั่งมากมาย แวะมาเยี่ยมเยียนครับ แน่นอน ว่าเค้าขี่มาร่วมงาน WDW นั่นเอง

ช้อปเสร็จแล้ว เราก็เตรียมไปโรงงานกันต่อครับ mon48

บรรยากาศ ด้านหลัง Outlet คับ นั่งบนรถทัวร์เห็นว่างามเหลือเกิน เลยถ่ายเก็บไว้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2016, 04:38:37 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 04:07:00 PM »
และแล้ว เพียง 3 นาที เราก็มาถึงหน้าโรงงาน ดูคาติ แล้วครับ  อีกจุดหมายหนึ่งที่สาวกดูคาติจากทั่วโลก ต่างไม่พลาดที่จะมาเข้าชมโรงงานผลิตซักครั้งในชีวิต รวมถึงเดินเที่ยวพิพิธภัณฑ์ด้วยครับ

ดูจากภาพจะเห็นครับ ว่ามีคนมาเยอะมากๆ mon61

แต่เนื่องจากคณะเรา นั่งรถทัวร์มา จึงต้องขับเลยหน้าโรงงาน ไปจอดรถที่ที่จอดให้เรียบร้อยเสียก่อน mon17

ระหว่างทางเดินไปโรงงาน เราจะผ่านเสาไฟ ซึ่งมีสติ๊กเกอร์แปลกตา ติดไว้มากมาย นั่นก็คือนี่ครับ abc24 ซึ่งใครที่เคยมาแล้วคงจะทราบกันดี ว่ามันคือ สติ๊กเกอร์สำหรับแปะที่เลนส์กล้องถ่ายรูปและมือถือ ว่าห้ามถ่ายภาพภายในโรงงานนะครับ mon47 คนที่เคยมาเที่ยวแล้วขากลับเดินกลับมาที่รถคงมาติดกัน เต็มเลยครับ ทุกเสาไฟ พอเห็นก็ทำต่อ ๆ กันครับ mon16

ตึกบริเวณหน้าโรงงาน ดูเรียบง่าย แต่อบอุ่นดีนะครับ

เข้ามาภายในบริเวณลานจอดรถหน้าโรงงานกันแล้ว อย่างที่บอกครับ วันนี้ รถตรึม  abc36 มีทุกรุ่น ทุกสไตล์ให้เลือกสรรถ่ายรูปครับ 555

Scrambler Custom ก็มาเต็ม

ดูที่เช็คระดับน้ำมันเสียก่อน abc48

เราเริ่มต้นด้วยบริเวณซื้อตั๋วเข้าชมครับ ช่วงนี้คนเยอะเลยจัดใหญ่ครับ

บัตรพร้อมแล้วครับ  abc6 ค่าชมงานติ๊กเอาไว้ว่า 10 ยูโร ก็ 400 บาทครับ

เส้นทางดูคาติ 90 ปี จาก ปี ค.ศ.1926 - 2016 ครับ mon57

เนื้อหาในส่วนของการเดินชมโรงงานนั้น ถูกตัดไปนะครับ เพราะห้ามถ่ายภาพ เหตุผลคงเพราะต้องระวังความลับในเรื่องผลิตภัณฑ์ใหม่ ๆ รั่วไหลออกไปนะครับ ดังนั้นหลัก ๆ ก็คือ เราได้เดินดูสายการผลิตรถไดเวล มัลติ และมอนสเตอร์ครับ โดยมีวิทยากรบรรยาย ตั้งแต่อะไหล่ต่าง ๆ ที่มารวมกันเป็นเครื่อง และมีเครื่องส่วนหนึ่งที่ส่งมาไทยด้วยครับ พร้อมชมการเช็ค QC รถในทุกมิติ ว่าทำอะไรบ้าง  แถมท้ายพิเศษด้วยการเดินผ่าน Ducati Panigale ตัว ลิมิเต็ด ฉลองดูคาติ ครบรอบ 90 ปี ด้วยครับ อยากถ่ายมาอัพเดทใจจะขาด แต่ทำไม่ได้ครับ abc35  กว่าจะเขียนรีวิวนี้จบเพื่อน ๆ คงได้เห็นรถคันนี้แล้ว

ดังนั้นเราเปลี่ยนมาดูบรรยากาศในพิพิธภัณฑ์กันเลยดีกว่าคับ ที่นี่ ถ่ายรูปได้เต็มที่เลยครับ abc6

วันนี้ มีรายการทีวี มาเก็บภาพบรรยากาศผู้ที่มาเยี่ยมชมด้วยครับ  (น่าจะเอาไปทำคลิปฉลอง 90 ปี)

มาดูภาพรวม ๆ กันครับ

เริ่มจากผลิตภัณฑ์ที่ดูคาติเคยผลิตไว้มากมาย ก่อนจะมาเป็นมอเตอร์ไซค์

ภาพรถเก่า ของแท้ พร้อมคำอธิบายให้ได้เดินอ่านกันเพลิน ๆ ครับ

คันนี้ ชื่อเสียงโด่งดัง ที่หลายคนคุ้นเคย กับรถมอเตอร์ไซค์ดูคาติคันแรก ในนามเจ้า Cucciolo  (ดูๆ ไป เหมือนจักรยานติดเครื่องครับ)

จากที่ผมเองเคยได้มาที่นี่เมื่อเกือบสองปีก่อน ต้องบอกว่า ที่นี่จัดเปลี่ยนการแสดงรถไปมากครับ คือ เน้นให้ถ่ายรูปได้สวยครับ (แต่ก็ไม่รู้ผมถ่ายสวยไหมนะครับ  mon16 ถ้าสวย เพราะคนถ่าย ถ้าไม่สวยต้องโทษ S7 mon47 )

Ducati Scrambler กับประวัติเก๋า ๆ สนุก ๆ ยาวนานมา

Scrambler ตัวใหม่ ถอดโคลนนิ่งแรงบันดาลใจจากรุ่นเก่ามาเต็ม ๆ ในไทยก็ใช้กันหลายคนครับ

มุมสวยเยอะก็ถ่ายเข้าไป mon4

Ducati Monster โมเดลดัง ที่ส่งยอดขายสูงสุดทั่วโลก

มาซูมดูใกล้ๆ มันคือถังมอนสเตอร์ครับ คงจะสื่อถึงรถมอนสเตอร์ที่มีอยู่ทั่วโลกในตอนนี้ เริ่มจากคันนี้นี่เอง

916 ก็มาครับ กับ สปอร์ทรุ่นดัง ได้รับรางวัลการออกแบบมากมาย

ตัวแข่งต่างๆ abc36

ถ้วยรางวัลเก่าแก่ และพิเศษมากมาย หามูลค่าไม่ได้จริงๆครับ

ชุดแข่งพร้อมหมวกในแต่ละยุคของนักแข่งชื่อดังของดูคาติครับ

รุ่นนี้ หลายคนยังคงหลงไหลในมนสเน่ห์ครับ กับ Desmosedici RR ว่ากันว่า ใครก็ตามที่ได้ยินเสียงเครื่องยนต์คันนี้คำราม เป็นต้องตกหลุมรักทุกรายไป abc36

นี่ไม่ใช่ภาพเบลอนะครับ แต่มันมีกระจกซ้อนอีกชั้นเลยเป็นภาพซ้อนครับ

ขออนุญาติจบการชมภายในพิพิธภัณฑ์เท่านี้นะครับ หนทางสู่ WDW2016 ยังอีกยาวไกลนัก mon48

ตอนกำลังเดินกลับครับ ถ่ายอีกสักหน่อย

ตึกโรงงานดูคาตินี้ โดนระเบิดสมัยสงครามโลกครับ แต่เค้ายังอนุรักษ์เอาไว้ ไม่ทุบทิ้ง

ผ่าง  mon16 555555 ขอโผล่หน้าเล็กน้อย

พี่วิท ขอเก็บภาพเป็นที่ระทึก โดยมีตากล้องกิตติมศักดิ์ คือเติ้ลนั่นเอง mon16

ระหว่างรอคนครบที่รถบัส ก็เจอBikers กำลังซ่อมดูคาติครับ คาดว่า คงล้มแปะมา คือ คงเป็นคู่รักครับ ชายขี่มัลติ หญิงขี่ไฮเปอร์ครับ อุปกรณ์ครบ เปลี่ยนเองเสร็จสรรพ สุดยอด

ส่วนคนนี้ น่าจะเป็นเพื่อนเค้า หรือคนทั่วไปที่จะเข้ามาช่วยครับ  ขี่มัลติมา แต่ตัวสูงขนาดที่ สามารถยกขาข้ามเบาะหลังมัลติ ตอนลงรถได้เลยครับ มัลติดูเล็กไปมาก สุดยอดครับ 555

เมื่อคนพร้อม เราก็ออกรถเดินทางต่อครับ เป้าหมายถัดไปของเราคือเมือง ริมินี่  เมืองตากอากาศ ทางด้านตะวันออก ของประเทศอิตาลีครับ เค้าบอกว่า ประมาณ พัทยา บ้านเรานี่เอง โดยในระหว่างอยู่บนรถ ทางพี่ไกด์ก็ได้แจกบัตรเข้าชมงาน WDW2016 ให้กับเราไว้ครับ

abc36 พรุ่งนี้แล้วสินะ กับงาน World Ducati Week

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 04:10:33 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 04:07:15 PM »
ระหว่างทางไปเมืองริมินี่ ก็จะเจอรถดูคาติ ขี่ไปร่วมงานด้วยมากมายครับ เพราะหลายคัน พึ่งแวะโบโลญ่า เพื่อเยี่ยมชมโรงงานมา และไปสนาม Misano Circuit ด้วยกันครับ

มาเรื่อย ๆ น่าสนุกมาก ๆ ครับ

ที่นี่ ขี่บิ๊กสกู๊ตเตอร์กันเยอะมากครับ (ภาพนี้ กล้องมือถือจับภาพได้สุดยอดมาก) ถ่ายจากกระจกรถที่รถติดอยู่ มอไซค์ผ่านรีบกด ทันด้วยครับ

และแล้วเราก็มาถึง ริมินี่ กันแล้วคร้าบ mon43

คืนนี้ เป็นซีฟู้ด ครับ  abc6

อันนี้อะไรหนอ คล้ายข้าวผัดคับ

ขอบคุณพี่ไกด์มากครับ  สำหรับน้ำจิ้มซีฟู้ด จากประเทศไทย 555 ค่อยยังชั่วครับ mon16

อันนี้เหมือนปลาข้าวสารที่ยังไม่ทอด แล้วเอามายำครับ  abc52

ปลาไข่ไม่สุก 55

ชอบจังมื้อนี้ ครับ abc23

อันนี้ เรทซอตโต้ ครับ พิมพ์ไปหิวไปละผม mon48

มาเต็มครับ มาเต็ม mon4

เมื่อทานอิ่มแล้ว เราก็มาเดินย่อยนิดหน่อยครับ วันที่เรามานี่ ถือว่าโชคดีมากครับ เพราะทั้งเมืองเค้ากำลังจัดงานเฉลิมฉลอง วันสีชมพู กันครับ ทุกร้านจะประดับประดาด้วยผ้า และลูกโป่งสีชมพู ชาวเมืองก็จะแต่งกายด้วยชุดสีชมพู แปลกดีครับ mon42

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2016, 05:01:53 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 04:07:41 PM »
และแล้ว เราก็มาถึง เช้าวันไฮไลท์ ของทริปนี้ครับ นั่นก็คือ งาน World Ducati Week 2016 นั่นเอ๊งงงงงงงง  abc35 abc35 abc35

ระหว่างทางที่จะไปงาน ก็จะเริ่มเจอ รถดูคาติ ขี่มาทางเดียวกัน เพิ่มขึ้นครับ

มากขึ้นเรื่อย ๆ  mon17 mon16

mon48 mon48 mon48

อื้อเลย

เอิ่มมม  mon48 อดทนไม่ไหวที่จะถ่ายรูปครับ ฟิวมันมา ๆ

เอ็นดูโร่ ก็มา mon43

ตัดชั๊บ มาตอนจอดรถเรียบร้อยครับ ที่จอดรถ ติดกับ สนามขี่ทดสอบ Mltistrada Enduro กันเลย (เรียกน้ำย่อยครับ mon42)

mon42 mon42 mon42 อยากลง ๆ

มาถึงบริเวณทางช่องจำหน่ายตั๋วกันบ้างครับ ตอนแรกนึกว่าประตูเข้างาน ทำไมเล็กๆ ( เรามีบัตรเรียบร้อยแล้ว ) abc6

เก๋าซะไม่มีครับ คันนี้  งานนี้ เหมือนงานโชว์ตัวเลยครับ แต่ละคัน สุดๆทั้งนั้น mon4

มาแล้วครับ บริเวณประตูเข้างานของจริง   abc35  คือ ผมก็เตรียมใจมาระดับนึงครับ ว่ารถดูคาติ เยอะแน่นอน  แต่..ๆๆๆ ไม่คิดว่ามันจะกระหึ่ม เยอะ ขนาดนี้ครับ วินาทีนั้น เสียงอึกทึก ครึกโครม เสียงเบิ้ลท่อไอเสีย เสียงเครื่องยนต์สองสูบ เสียงครัชแห้ง ปนเป รอแสดงพลังเข้างาน อยู่ที่ปากประตู เต็ม ต่อแถว ยาวเหยียดดดดด  .. มองไม่สุดครับ   ภาพนี้ เป็นอีกหนึ่งความประทับใจ ในทริปครั้งนี้ของผมเลยก็ว่าได้ mon48

เจ้าหน้าที่ ต้องคอยกั้นปล่อยทีละกลุ่มครับ เพราะต้องจัดการจราจรจอดรถภายในสนามให้ดี พอเต็มจุดนึง ก็จะเปิดจุดใหม่ ให้รถเลี้ยวไปจอด เนื่องจากรถมาร่วมงาน เยอะมากกกกกก abc35

คือ ทุกคัน เบิ้ลท่อกัน ดังสนั่นครับ  mon48

ต่อคิวลอดซุ้มประตู (ส่วนเรา เดินหลบข้างๆ 555)

พอเดินเข้าไป มองขวาปั๊บ เจอเลยครับ ซุ้มแรก  .. มามะ เราไปเดินซุ้ม Scrambler กันก่อน mon16

อันนี้สงสัย ล็อคที่จอดไว้ให้สำหรับชาว SCR โดยเฉพาะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 04:23:56 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

ออฟไลน์ tong796red

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2016, 04:00:11 PM »
 mon57 mon57 mon57 mon57 mon57

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 04:34:13 PM »
เดินเข้ามาปั๊บ สิ่งแรกที่เจอเลย คือ รถ Custom Ramble ที่ทาง Scrambler จัดประกวดการคัสต้อมรถ จากทั่วโลกนะครับ โดยวันนี้จะเป็นการตัดสินรอบสุดท้าย จากรถทั่วโลก เหลือแค่ 5 คันสุดท้าย  ซึ่งหนึ่งเดียวในเอเชียที่ผ่านเข้ามานั้น เป็นตัวแทนจากไทยด้วยครับ ถือว่าสุดยอดมาก ๆ ครับ ทั่วโลกส่งประกวดกัน ถ้าผมจำไม่ผิด ก็น่าจะมี 60 คันได้นะครับ

ถัดมา คือ Scrambler ไต่ถังคับ 555  mon16 รอเปิดแสดงเดี๋ยวจะแวะมาดูครับ แน่นอนจริงๆ

อันนี้ ชื่อก็บอกครับ ร้านจำหน่ายสินค้าของ Scrambler ครับ mon57

อันนี้นี่  mon6  คือ จะเอา Scrambler ไปกระโดดรึครับ  ต้องรอให้มีโชว์ก่อนคงได้เห็นกันนะครับ

ปีนหน้าผาก็มา  ฝรั่ง ทั้งเด็ก ผู้ใหญ่ ชาย หญิง เค้าชอบเล่นทุกคนเลยครับ  ผมเห็นมีคนเล่นตลอดเลย  mon57

มาถึงซุ้มเด็ด  ต่อคิวกันยาวตลอดเวลา กับการฝึกยกล้อนะครับ ครูฝึกตั้งใจสอนจริงๆ ครับ แต่ฝรั่งส่วนใหญ่ที่ขึ้นไปลอง ชอบเบิ้ล ๆ ๆ ๆ เครื่อง ไม่บิดลากยาวทีเดียว รถเลย ตก ๆ ตลอดเลยครับ  mon47 จะโชว์ฝีมือคนไทย ก็ไม่อยากเสียเวลาต่อคิว (อวดได้ ไม่ได้ขี่ mon16)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 11:50:50 PM »
ในบริเวณใกล้กันที่นี่ เราจะเจอบูทของ เหล่าคลับDucati Owner Club( DOC )จากทั่วโลกด้วยนะครับ  mon42

ในตอนแรกที่เดิน แวะดูแค่ฝั่ง เอเชีย และถ่ายรูปของประเทศไทยมาครับ mon57

คือ เท่าที่ดูนั้น ประเทศไทยนี่ มีดีลเลอร์เยอะสุดในภูมิภาคเลยครับ  เยอะมาก แต่บางประเทศ มี DOC 2 -3 แหนะครับ  ของเรามี DOC เดียว นั่นก็คือ DOCT นะครับ สำหรับเรื่อง DOC นั้น เดี๋ยวจะมีว่ากันยาว ๆ ตอนหลังครับ เพราะประสบการณ์เรื่อง DOC ที่นี่นั้น ยิ่งใหญ่เหลือเกิน ไว้ผมจะเก็บมาฝากในตอนท้าย ของวันนะครับ

ภาพกิจกรรมขอดูคาติในเอเชีย ที่นำไปประมวล ร่วมงานให้ต่างชาติได้ดูในครั้งนี้ครับ

เราตัดออกมาเดินข้างนอกกันครับ ช่วงนี้ยังเช้าอยู่คนยังไม่มาแวะพักที่ DOC เท่าไหร่ เราไปเดินทั่วๆ ดีกว่า

โอ๊ะ โอ .. สายตาเหลือบไปเห็นเค้าวางหมวกกันน็อคไว้บนพื้นครับ  ฝรั่งนี่ เค้าวางกันง่ายดีนะครับ เห็นแล้วห่วงแทน  ถ้าเป็นในไทย อาจมีโดนสอยนะแบบนี้ mon6 ARAI DUCATI เสียด้วย

รถเยอะม้าวกกก mon48

mon16 อ่า อันนี้ ไม่แน่ใจว่า ป้าทั้งสอง มาจาก DOC ประเทศไหนครับ แต่เหมือนจะหาของมาแจกชาว DOC อื่นๆ คุยภาษาอิตาเลี่ยนกับเค้าไม่ได้ อดเลย mon48

ยังคงมีรถเข้ามาตลอดเวลา

ภาพนี้เป็นซุ้มของ ARUBA.IT TEAM ครับ เป็นเหมือนห้อง VIP ครับ มีนักแข่ง มีสต๊าฟ ทีมงาน เต็มเลย แต่บัตรทั่วไปแบบผมเข้าไม่ได้ค้าบ mon48

เรามาดูบูท ของ Ducati X Diavel กันบ้าง (ที่เห็นสีดำครับ)

ภายในมีร้านกาแฟ กับบูทให้ถ่ายรูปในสตูดิโอ กับรถ X Diavel ครับ สำหรับคนที่ชอบก็รอต่อคิวได้เลย ฟรีครับ mon57

บูทต่อไป เป็นคิวของ Multistrada Enduro ครับ

มีจอยักษ์ แสดงคลิปของ Enduro

ลายสติ๊กเกอร์ ฉลองครบ 90 ปี (น่าจะนะครับ mon16)

หันไปฝั่งตรงข้าม จะเจอกับซุ้มใหญ่ คือซุ้มประวัติศาสตร์รถ ของ ดูคาติครับ เดี๋ยวเราจะเข้าไปดูกัน

ส่วนข้าง ๆ นี่ เป็นบูทสปอนเซอร์ต่างๆครับ

รถสวย ๆ แต่งเก๋ ๆ วันนี้ มีให้ชมจุใจที่สุดแล้ว abc6

ที่นี่ มีจัดบูทโชว์เทคโนโลยีด้วยครับ

ในช่วงที่ผมไป กำลังมีจัดการแข่งขันประกอบเครื่องยนต์  โดยผู้เข้าแข่งนั้น เป็นช่างสุดยอดฝีมือ จากฝั่ง Aruba.it Team กับ MotoGP Team สุดยอดครับ ได้ดูการประกอบชั้นเซียนเข้าให้แล้ว mon48

สรุปเลยละกันครับว่า Aruba.it ชนะครับ  abc35 อย่างไว คนเชียร์เยอะเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2016, 12:04:02 AM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:24:03 AM »
mon43 นอกจากนี้ ภายในซุ้ม ยังมีบูทเบรมโบ้ ด้วยครับ

ตัดมาด้านหน้า ซุ้ม  จะเจออีกซุ้ม คือ ซุ้มชุดแต่งกาย ของ Ducati ครับ  ซึ่งคนต่อคิวเยอะ เลยขอไม่เข้านะครับ เพราะหลายคนที่เข้าไปบอก Outlet ที่เราเข้ามาเมื่อวาน ของเยอะ ลดแยะกว่าเยอะครับ

ที่นี่ ถ้าใครขี่รถมาแล้วรู้สึกว่ามีปัญหา สามารถลงทะเบียน ขอเข้าเช็คอาการต่าง ๆ ได้ครับ mon57

ร้านยาง ก็มี mon57

ซุ้มของ Ohlins มีแนะนำการเซ็ทโช้ค ให้เหมาะสมกับผู้ขี่ด้วยครับ

ตอนแรก ผมก็งง ว่าลุมอะไรกัน  ที่แท้ chaz davies มาแจกลายเซ็นนี่เอง mon16 ฝรั่งมุงนี่ โหดตรงตัวสูงครับ 555

ไดเนส ก็มีรถมาครับ มีทำสายรัดข้อมือฟรี แบบเลือกสี คัสต้อมได้ครับ

Where are you?? บอร์ดเขียนแนะนำตัวเองกับเพื่อนๆ ร่วมงานคนอื่นครับ abc24

ขอแปะแจม ให้โลกเห็น นิดนึงค้าบ mon17

เราจะเข้าไปดูในอาคารประวัติศาสตร์รถดูคาติ กันบ้างครับ

ผมว่าคล้าย ๆ นำพิพิธภัณฑ์มารวมไว้ที่นี่เลยครับ mon61

ตั้งแต่รุ่นแรกๆ

ไปจนประวัติการพัฒนา

ไม่ค่อยได้หยุดอ่านครับ ต้องขออภัย mon6

แดดวันนี้ แรงมากครับ ร้อนแสบผิวเลย ร่มเงาไม่ค่อยมีนะครับ สำหรับงาน WDW2016 ครั้งนี้ ใครจะมาปีถัด ๆ ไป เอาครีมกันแดดมาด้วยนะคร้าบ

บอกเลยว่า น้ำเกล็ดผลไม้นี่ เหมือนสเลอปี้ บ้านเรา ขายดีมาก ในวันอากาศร้อนแบบนี้ครับ abc36

ซุ้มนี้ ก็โครตแนวครับ  กับการเพ้น หมวกกันน้อคฟรี  abc35 โอย อยากเอาหมวกมาบ้างคร้าบบบ

ลายก็ เกี่ยวกับ ดูคาติแหละครับ  mon42

งานละเอียดดีครับ

ตัดมาที่ด้านหลังสนามกันบ้างคับ abc6

มีรถมาจอดโชว์ด้วย หลายคนยืนรอ เผื่อนักแข่งในดวงใจจะปรากฏตัวครับ

ซุ้มเชล คึกคักมากครับ พริตตี้ตรึม mon16

ออดี้  ก็มาออกบูทครับ นำรถมาโชว์กัน

พานิกาเล่ เอามาให้เทสครับ  mon43

ภาพงานจากด้านบนแสตนครับ

ตอนที่ขึ้นไป เค้ามีแข่ง Diavel Drag กันอยู่ครับ ซัดกันเต็มๆ  mon48

ตัดมาบูทถัดไปเป็นของ TIM ครับ เอาเอียนโนเน่ มาเล่นเกมส์แข่งรถ 555 (บูทนี้เบียดได้หน้าสุดบูทเดียวครับ)

และแล้วก็หิวข้าวครับ บ่ายกว่าแล้ว มาลองสั่งอาหารกันดีกว่า  abc18

รถขายอาหารที่นี่ อลังการสุดๆครับ

คนเต็มเลยครับ เวลานี้ abc52

ผลไม้น่ากินครับ แต่สั่งไม่ถูกเท่าไหร่   คือ ระบบที่นี่ ส่วนใหญ่ จะให้สั่งกับแคชเชียร์ แล้วเอาใบเสร็จไปแลกของที่สั่ง กับพนักงานประจำจุดขายต่าง ๆ อีกทีครับ  เราจึงไม่สามารถซื้อโดยวิธี ชี้นิ้ว ได้ครับ  mon6 ป้ายที่เขียน ก็เป็นภาษาอิตาเลี่ยนจ้า

สุดท้าย งู ๆ ปลา ๆ ไป ก็ได้อันนี้มาครับ  จะหมู จะเนื้อ ก็กินเถอะครับ พูดกันไม่ถูก (ผมไม่กินเนื้อวัวครับ) 555 mon48

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2016, 11:41:23 AM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 11:49:33 AM »
ที่นี่ มีที่รับฝากเสื้อการ์ด กับหมวกกันน็อคด้วยนะครับ ผมก็พึ่งรู้ และคิดว่า คนมาร่วมงานหลายคน ไม่รู้ mon4

เวลามองไปรถเยอะ ๆ ทุกมุมแบบนี้ มันสุดยอดมากครับ รถจอดหลายจุดทั่วงาน  แต่ละจุด แน่น ทะลักครับ ดูคาติล้วนๆ mon48

้เดินมาเจอะคันนึง อยากถ่ายมาฝากครับ กับ Streetleggera 555 ทำไปได้ mon16

บูทน่ารัก ๆ อย่าง วาดภาพเหมือน ก็มีนะครับ abc36

เอิ่ม 555 ถ่ายไปก็แอบยิ้มไป เหมือนไหมครับนั่น

เรากลับมาดูซุ้มใหญ่อีกซุ้ม กับซุ้มกิจกรรมของ ชาว Desmo Owner club จากทั่วโลกนะครับ

เค้ากำลังเล่นโต๊ะบอล แต่ทำไมย้าวววว ยาว mon16

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 11:45:58 AM »
เราตัดออกมาเดินด้านนอก ไปทั่ว ๆ สนามไกล ๆ สักนิดนะครับ

อันนี้เป็นซุ้มเทสรถ X Diavel และ Ducati Scrambler ครับ  (คนน้อยๆ แฮะ)

อันนี้ เปิดจองทัวร์ WDW Ducati Multistrada Enduro ครับ  mon42

รถยังคงมีจอดเต็มแนวรอบสนาม Misano ครับ เยอะมาก

อันนี้จอดดั่งคู่รัก abc32

ขอถ่ายเยอะหน่อยนะครับ ปกติในไทย ยังไม่เคยเจอขนาดนี้ mon17

เก่าใหม่ ไปด้วยกันได้หมดครับ

งามๆ

แค่มาเดินดูรถที่เข้ามาจอดในงานก็คุ้มแล้วครับ mon48

ดูแต่ละคันวางหมวกกันน็อค น่ารักนะครับ mon16 ในไทยคงไม่กล้าวาง กลัวหาย

ที่นี่ มีเสาที่ระลึกถึง Marco Simoncelli ด้วยครับ มีคนแวะมาถ่ายภาพพอสมควร  mon57

ยิ่งตกบ่าย คนยิ่งเยอะครับ ตอนนี้

บรรยากาศต่างกับช่วงเช้าเยอะเลย

ครอบครัวดูคาติรุ่นเยาว์ครับ mon16

บางคัน ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันรุ่นอะไร แต่โครตเท่ห์อะครับ

ทัวร์ริ่งคันนี้ ดูเป็นลูกผสมระหว่าง Sports กับ touring งามมากๆครับ มีกระเป๋า3ใบด้วย mon61

คันนี้ คล้ายในไทยสุดละครับ 555

กลับมาที่ซุ้ม Scrambler กันอีกสักที ตอนนี้ คนเยอะมากครับ เป็นซุ้มที่ใหญ่ที่สุดแล้วครับ ถ้าเทียบกับโมเดลอื่นๆ

กำลังมีดนตรีมันส์ๆเลยครับ abc6

สนามบาสที่เมื่อเช้าไม่มีคน ตอนนี้ แย่งลูกกันแทบไม่ทันครับ abc23

ภาพหยุดกลางอากาศ ของกล้อง S7

ลงไหมนะครับ mon16

บอลโต๊ะเล็ก กลางแจ้ง ก็มา (แดดแรงสุดๆครับ) abc35

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2016, 12:18:15 PM »
เดินมาอีกนิด กับมอเตอร์ไซค์ไต่ถังครับ  mon40

ซูม ๆ  mon42

ขอเค้าขึ้นมาถ่ายข้างบนครับ

เอาละครับ กำลังจะมีโชว์แล้ว

ช็อตนี้ คือ เค้าขออาสาสมัครผู้หญิง ไปนั่งบนแฮนด์ครับ แล้วไต่ถังไปด้วยกัน mon19

คือ ความเร็วมันสูงมากครับ ถึงขนาดเหวี่ยงหนีศูนย์กลางขึ้นมาขอบถังขนาดนี้  mon19 แค่ยืนดูยังเสียว คนที่นั่งบนแฮนด์นี่ สุดยอดจริงๆครับ นับถือความกล้าเลย mon19

วิวแน่นๆ abc36

อยู่ใกล้กับผาจำลอง ขอถ่ายสักนิดครับ แบรคกราวสวยดี abc36

เด็กก็ปีนได้นะครับนี่

ไวด้วยแหนะ abc23

บูทสอนยกล้อ ตอนนี้ มีคนต่อคิวยาวมากครับ

ดูสภาพยางกันสักหน่อย mon6

คันนี้ สวยมากกกกก abc35

ดูไฟท้าย 555

เริ่มมีจักรยาน มาโชว์ลีลา Extreme แล้วครับ

กล้อง S7 หยุดเวลา mon16

ย้อนแสง มืดตื๋อเลยครับ mon6

คอนเสริตยังคงมีต่อเนื่องครับ

มุมไหนก็รถตรึม

รถ Scrambler Custom วันนี้ ต้องเรียกว่า เกลื่อนครับ เยอะมาก

ผมชอบแนวนี้ครับ ใส่โม่ง ตีแฟริ่งข้างสักหน่อย มันใช่ mon48

ดูเบาะเสียก่อน

มาถึงอีกหนึ่งช็อตเด็ดคราวนี้ กับกิจกรรมประกวดงาน Scrambler custom Rumble นะครับ ซึ่งรอบสุดท้าย มี 5 คัน ครับ  หนึ่งในนั้น เป็นรถจากไทยด้วยครับ โดยดูคาติ วิภาวดี ครับ

นี่ครับ ตัวแทนจากประเทศไทย  mon57

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 03:52:49 PM »
ไทยแลนด์ ปู๊น ปู๊นนนนน !! abc23

คณะกรรมการขึ้นเวทีแนะนำตัวครับ

ตอนนี้เป็นช่วงให้กรรมการให้คะแนนในแต่ละด้าน ทั้งการออกแบบ สมรรถนะ ต่าง ๆ ครับ เข็นมาทีละคัน ๆ

ของไทยเราสวยไหมครับ mon61

อันนี้ของบาเรนมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด mon6

กองเชียร์ของ Scrambler โบโลญญ่า ครับ mon16 มากันเยอะมาก

นี่ครับ ตัวแทนประกวดของเค้า

คันนี้ก็ไม่แน่ใจว่าจากไหน mon17 ผมลืม ขออภัยครับ รู้แต่ว่าแต่งเป็นแนว พานิกาเล่แน่นอน mon16

สุดท้ายนี่ จำได้ดีครับ ว่าจากรัสเซีย เอาไว้ขี่ลุยหิมะ และน้ำแข็งครับ abc6

ถ้าโดนเหยียบ ไม่อยากจะคิด mon19

กรรมการรวบรวมคะแนนกันอย่างเคร่งเครียด  abc35

And the winner is...Thailand !!  abc35

ฮิ ฮิ้ววววว  mon48 "BEST RUMBLE JAB" - SCRAMBOBBER ดังครับ บอกเลย คนไทยตรงนั้น มีสี่ห้าคน แต่ขึ้นเวที ให้เค้าปรบมือ แหม  มันภูมิใจครับ ที่ชนะทั้งโลกเลย คนส่งประกวดเยอะมากๆ รถสวย ๆ ตั้งมากมาย แต่เราได้ที่หนึ่งนะครับ สุดยอดดดดดด abc35

มาครับ เรามาร่วมภูมิใจ และรู้จักพี่เจ ผู้ออกแบบกันสักนิด mon4

อีกหนึ่งก้าวแห่งความสำเร็จของทีมงาน R&D (Research & Development) ดูคาติไทยแลนด์ กับผลงานล่าสุด SCRAMBOBBER ที่คว้ารางวัลระดับโลก "BEST RUMBLE JAB" จากกิจกรรม CUSTOM RUMBLE ที่มีผู้เข้าประกวดจากผู้จำหน่ายดูคาติทั่วโลก ที่ได้คัสตอมรถ DUCATI SCRAMBLER ออกมาเป็นรถที่สุดยอดในแบบฉบับของแต่ละทีม

และด้วยอีกหลายผลงานที่การันตีได้ถึงความใส่ใจในการออกแบบรถให้มีความหลากหลาย บ่งบอกความเป็นตัวตน แต่ยังคงแฝงความพรีเมี่ยมได้อย่างลงตัว จากผลงานที่ผ่านมา ไม่ว่าจะเป็น Scrambler Dirt Tracker รถแข่งสไตล์ Dirt Track ที่ทันสมัย หรือ รถรุ่นพิเศษที่ผลิตจำนวนจำกัดอย่าง Scrambler Paul Smart และ Scrambler Hailwood ที่ทำให้ผู้ที่ได้ครอบครอบมีความภาคภูมิใจเป็นอย่างยิ่ง

สุดยอดผลงานที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ เราขอขอบคุณผู้ที่อยู่เบื้องหลังความสำเร็จ คุณปกาศิต จันทร์คุณานุเคราะห์ R&D Project Senior Manager ที่ทุ่มเทในการถ่ายทอดดีไซน์ชั้นเลิศออกมาได้อย่างสมบูรณ์แบบ
Cr:Ducati Thailand

มีฝรั่งเข้ามาถามเยอะครับ โดยเฉพาะเรื่องครัชแห้งครับ (เดิมเป็นครัชสาย mon57)

ขอที่ว่าง เพื่อลงรูปรายละเอียดรถสักเล็กน้อย ให้สมเกียรติที่คว้าตำแหน่งชนะเลิศมานะครับ

งาม ที่ รายละเอียด

มีแหวนให้ด้วยครับ mon16

คุณเติ้ล เจ้าของดูคาติหาดใหญ่ ร่วมถ่ายรูปหล่อๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2016, 04:27:02 PM »
mon43 ตัดมาอีกมุมสำคัญของงานนี้ที่ผมอยากจะพิมพ์บอกให้เพื่อนๆ ได้รับรู้ความรู้สึกมากครับ นั่นก็คือ ซุ้มใหญ่ DOC ครับ mon43

คือ ที่นี่ จะเป็นที่รวมของคลับ Desmo Owner Club จากทั่วโลกนะครับ ซึ่งเป็นคลับกลางที่ดูคาติ อิตาลีสร้างขึ้นมา ให้สมาชิกคนขี่ดูคาติทั่วโลกได้หาเพื่อน และคนรักดูคาติเหมือนๆกัน ทั่วโลกนะครับ โดยในแต่ละประเทศจะมี DOC ของตัวเอง ซึ่งหลายๆ ประเทศในแถบบ้านเราก็มีครบครับ และมี 2 - 3 DOC ในประเทศเดียวด้วยครับ

ในภาพ กำลังแนะนำ DOC จากทางฝั่ง เอเชียครับ

มาเลเซีย กับญี่ปุ่น เค้ามาเยอะ จัดเต็ม และแข็งแกร่งมากครับ สำหรับ DOC

แต่เท่าที่ผมดู ประเทศที่มีดีลเลอร์ที่เยอะที่สุดในแถบเอเชีย คือ ประเทศไทยครับ  mon6 เค้าคง งงๆ กัน เพราะไม่มีตัวแทนจากไทยขึ้นเวทีครับ (รถดูคาติในไทยผมว่าก็เยอะสุดด้วยเช่นกัน)

ประเทศอื่น ๆ ขึ้นมากล่าวทักทาย สนุกสนานกันใหญ่ครับ

ซุ้มนี้ ผมรู้สึกจริง ๆนะครับ ว่าทุกคน เป็นมิตรกันมาก เหมือนมิตรภาพที่ไร้พรหมแดน เพียงแค่เรารักใน Ducati เหมือนๆ กันครับ  ทุกคนไม่ว่าหัวทอง หัวดำ รึหัวโล้น มักจะสนใจกล้องของผม รึเค้าร้องเพลง หรือเล่นอะไร ก็จะพยายามชวนผมไปเล่นกับเค้าครับ ดูมิตรภาพมากๆ

ที่เห็นแต่ละคนนั้น ผมว่าเค้าคุยคนละภาษาด้วยซ้ำครับ ไม่ใช่ชาติเดียวกัน   เหมือนเราไปเจอคนเขมร ลาว เวียดนาม จีน แนวนั้นครับ แต่เค้าก็สนุกกันได้ โดยไม่ต้องพูดกันมากครับ เปิดเพลง แนะนำตัว เฮฮา มากมาย abc23  ประทับใจมากครับ

อันนี้ท่าทางมาจากบลาซิล mon16

ก็นี่ละครับ สำหรับเรื่อง DOC คือ ผมว่าในปัจจุบัน DOCT ในไทย ยังไม่แข็งแกร่งเท่าที่ควร เพื่อน ๆ หลายคนยังไม่รู้ว่าจะเข้าไปทำไม มีอะไร ได้อะไร

สำหรับกอล์ฟ กอล์ฟขออธิบายความรู้สึก แบบนี้ครับ DOC เกิดจากกลุ่มคนที่รักดูคาติ ไม่แบ่งรุ่นรถ แค่ชอบ ผูกพัน  และ DOC จะเป็นสื่อกลางที่จะทำให้คุณติดต่อ และได้รับ มิตรภาพ จากคนอื่น ๆ ที่รักดูคาติเหมือนกัน ทั่วโลกครับ ผมก็ได้แต่หวังครับ ว่าวันนึง DOC ของไทยเราจะแข็งแกร่งระดับโลกเหมือนDOC ประเทศอื่นๆ ใกล้ๆบ้านเราครับ ฝากเพื่อน ๆ ไว้ด้วยนะครับ สำหรับ DOC ครับ

ตัดมาเดินข้างนอกบ้างครับ

เจอคันนี้เลย ไม่ถ่ายไม่ได้จริงๆ  abc10

ต้มกาแฟสดครับ 555

X Diavel ก็มา

ผ่านมาเจอ ซุ้มประกวดรถคัสต้อม อีกซุ้มครับ เก็บภาพฝากครับ mon57

งาม ระดับโลก

ข้างนอกก็คัสต้อมครับ mon42

เดินมาที่สนามอีกทีครับ แข่งแดรก อีกแล้ว mon42

แต่ด้านล่าง ก็มีคนมารอนักแข่งเช่นเดิม พร้อมกับ เอิ่ม  abc23

ขึ้นมาด้านบนครับ คนเยอะขึ้นมากๆตอนนี้

แต่เอ้ะ .!!! ใครมานอนทำไร 555  mon6 abc23 นี่ไม่เกรงใจสายตาคนอื่นเล้ย

เสียงดังมากครับ จัดเต็มทุกคัน

ช่วงเซอร์วิสรถ รับงานเพียบครับ

ฝรั่งที่นี่ ... ใครแต่งตัวไม่ครบ ไม่เต็ม ถือว่าไม่เท่ห์นะครับ (ต่างจากค่านิยมในไทยมาก) ปลอดภัยไว้ก่อนนะครับ

รถสวย ๆ ยังมีตลอดทาง

X Diavel สีส้มก็มา

พานิกาเล่ ลาย 90 ปี รึเปล่า abc6

รถหว่างรอกลับบ้าน หลายคนก็มายืนรับไอน้ำตรงนี้ละครับ อากาศร้อนมากครับ แดดแรง ฝรั่งยังหลบ 555

หันไปอีกที โอ้ว .. เจอรถเก๋าครับ Scrambler ปี 1962 ขอถ่ายหน่อยครับ

เท่ซะไม่มี

พอเดินมาประตูหน้า เห็นสาว ๆ ถ่ายรูปอยู่ ขอภาพนึงครับ เท่ดี

ลากันด้วยภาพนี้ครับ กับงาน WDW2016 ประสบการณ์ล้ำค่า คุ้มที่ได้มามาก ๆ ครับ แต่ยังมีต่อนะครับ กับอีกวันที่เหลือ รอติดตามครับ mon61

mon61 mon61 mon61 mon61
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2016, 04:31:11 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 01:01:01 PM »
เย็นแล้ว เรากลับมาที่พักกันครับ mon43

วันนี้ขอชิลๆ เดินดูตลาด ร้านค้า ที่ริมินี่ เสียหน่อย แถมท้าย สุดยอดกิจกรรมด้วยการเชียร์บอลยูโร 2016 ครับ อิตาลีแข่งรอบตัดเชือกพอดี  สุดจะคุ้มเลยผม ทริปนี้ abc36

เดินๆหาที่นั่งกินข้าวเย็นสักพัก ผลปรากฎว่า โต๊ะในตลาดเต็มครับ  abc39 วันนี้ชาวอิตาลีเค้าก็ออกมาเชียร์ฟุตบอลทีมชาติกัน มาลุ้นที่จอยักษ์กันเต็มเลยครับ

เรามากันสิบกว่าคนด้วยครับ เลยหาโต๊ะยากหน่อย ตามร้านอาหารก็จองเต็มหมด (จะได้ดูบอลไหม abc52)

เดิน ๆ หาๆไปเรื่อย ๆ เราไปเจอกับรถคันนี้ครับ จะมีไกด์ คอยหาร้านอาหารใกล้ๆ ให้ พร้อมแบ่งค่าหัวคิว (ประมาณนายหน้าหาร้านอาหารครับ) mon16 พึ่งจะเคยเห็น

แต่เมื่อมองออกไปริมหาด ริมทะเล ไกล ๆ ผมก็เห็นครับ ว่ามีทีวีจอยักษ์ อยู่ หุๆ mon48 เราเลยตกลงไปเดินเล่น ซื้อของกิน กันที่นั่นกันครับ

ชาวริมินี่ เริ่มเอาเก้าอี้ชายหาด มากางดูบอลกัน เห็นสว่าง ๆ แบบนี้ จริง ๆ น่าจะสามทุ่มแล้วนะครับ

เอาแล้ว  ๆ   abc35

เชียร์ทั้งประเทศครับ ช่วงเวลานั้น ดูบอลทุกร้าน

และมาเก็บวิวชายหาดสักหน่อย

หาดทรายบ้านเค้านี่ ยาวมากครับ หลายกิโลเลย ทำให้มีคนมาพักผ่อน ตากอากาศเยอะมาก

วัยรุ่นก็มา abc36

เชียร์บอลกันต่อครับ สรุปผลคือ อิตาลี แพ้ลูกโทษครับ mon6 mon6 mon6 อดเฮเลยผม แต่ก็ได้ประสบการณ์ที่ดีมากครับ ที่ได้เชียร์บอลกับชาวอาชูลี่ จริง ๆ สักครั้ง

เดินกลับที่พัก ครับ

อันนี้ลองถ่ายมือถือ galaxy s7 แบบเปิดชัตเตอร์ค้างครับ ใช้มือจับเอาเลยสั่น แหะๆ

รถเมล์ผ่านจะเป็นแบบนี้

สวยดีครับ ไว้กลับไทยจะไปถ่ายกับ มัลติ บ้าง abc23

เดี๋ยวพรุ่งนี้เราจะไปตลุยเมืองโบราณ และเที่ยวเอาท์เลต ก่อนกลับไทยกันครับ ติดตามชมกันครับ mon61

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2016, 11:14:15 AM »
เช้าวันถัดมา เรามาเที่ยวกันที่ ประเทศซานมาริโน่ เมืองท่องเที่ยวที่มีประวัติศาสตร์ยาวนาน น่าสนใจสุด ๆ ครับ (อิตาลี: San Marino) หรือชื่อทางการคือ สาธารณรัฐซานมารีโน (อิตาลี: Repubblica di San Marino) เป็นประเทศในยุโรปใต้บนเทือกเขาแอเพนไนน์ ล้อมรอบโดยประเทศอิตาลี เป็นหนึ่งในจุลรัฐยุโรป  คล้าย ๆ กับ นครรัฐวาติกัน นะครับ

มีพื้นที่รวม เพียงแค่    61.2 ตร.กม. ประชากรประมาณ 30,000 คนเท่านั้น ประเทศตั้งอยู่ใจกลางอิตาลีเลยครับ

ตามตำนานแล้ว สาธารณรัฐซานมารีโนมีประวัติศาสตร์ย้อนไปถึงพ.ศ. 844 โดยช่างหินชาวคริสต์คนหนึ่ง ชื่อว่ามารีนุส ได้หนีการตามล่าทางศาสนา มาหลบภัยและตั้งถิ่นฐานบริเวณมอนเตตีตาโน ซึ่งเป็นที่ตั้งของซานมารีโนในปัจจุบัน มารีนุสภายหลังได้รับแต่งตั้งเป็นนักบุญ ซึ่งเป็นที่มาของชื่อ (ซานมารีโน แปลว่านักบุญมารีนุส ในภาษาอิตาลี) ซานมารีโนถือเอาวันที่ 3 กันยายน พ.ศ. 844 เป็นวันก่อตั้งสาธารณรัฐ
CR: https://th.wikipedia.org

ชายคนในภาพนี้คือ มารีนุส ครับ หนีการตามล่าของโรม เพราะเชื่อในศาสนาคริส มาสร้างเมืองบนเขา เพราะที่ตั้งภูมิศาสตร์ดีกว่า ป้องกันเมืองได้ง่ายครับ โดยสร้างป้อมไว้ 3 ป้อม สำหรับป้องกันภัย สุดยอดเลย

ร้านส่วนใหญ่ ก็เปิดกิจการค้าขายของที่ระลึกกันนะครับ

เรามากันเช้าครับ ยังเงียบๆ  สบาย ๆ

ป้ายโฆษณา งามดีครับ

วิวด้านล่างครับ  เราอยู่บนเทือกเขาแอเพนไนน์

ใครชอบปั่นขึ้นเขานี่ แนะนำสุดๆครับ abc52

abc36 เจ้าของสองคันนี้ก็มาเที่ยวครับ

ด้านในเมืองครับ

ปัจจุบัน รายได้หลัก มาจากการท่องเที่ยวครับ

เมืองสวยงาม เหมือนเดินอยู่ในปราสาทใหญ่ๆเลยครับ

ิวิวมากมาย

ลานนี้ เอาไว้สำหรับแข่งขันยิงหน้าไม้ ประจำปีครับ mon43

นี่คือ ฐานยิง

เป้าน่าจะเป็นตรงนู้นครับ

เดี๋ยวขากลับ เราจะลงกันด้วยกระเช้า 555 เหนื่อยหน่อยครับ เดินขึ้นเขา แต่ก็ได้เห็นรายละเอียดต่าง่ ๆ ดีครับ

ที่นี่ ขายปืนบีบี กัน กันด้วยครับ

กับพวกตุ๊กตาเล็ก ๆ ของชำร่วย เยอะมาก

อาคารนี้ คือ โบสถ์ประจำเมืองครับ

ดูหน้าเศร้าๆ  นะครับ

ถ้าเป็นคนซ่อนในหุ่นนี่ มีช็อคนะครับ mon6

เดินขึ้นเนินตลอดเวลาครับ

ร้านกระเป๋าหนัง

เรามาถึงกันแล้วครับ ป้อมแรกบนเขา เก็บภาพไว้ในความทรงจำสักหน่อย abc34

มีจิตรกรวาดภาพขายด้วยครับ

ที่เห็นไกล ๆ นู่นคือป้อมที่ 2 ครับ เหอๆ mon6 mon6 ไม่ไปดีกว่า ถ่ายตรงนี้แหละครับ mon17 เค้าบอกว่าเดินเท้า 20 นาที

แค่คิดว่า คนสมัยโบราณ เมื่อกว่า สองพันปีก่อน มาสร้างสิ่งเหล่านี้บนเขาได้ มันช่างยิ่งใหญ่เหลือเกินครับ

ขากลับมาแวะทานน้ำสักหน่อย (ขวดละ 120 บาท mon19) เจอโค้กสีเขียว เอ้ะ มันคืออะไร ต้องลอง mon16

ที่ฉลากมีรูปใบไม้ ยิ่ง งง เข้าไปใหญ่ครับ ลองทานแล้วก็หวานปกติ กับแก๊สเยอะ  abc23 สรุปพี่ไกด์มาบอกว่า มันคือ โค้กที่ใช้ความหวาน จาก ใบหญ้าหวาน แทนน้ำตาลครับ ไม่อ้วน ว่างั้น  abc6

ป้อมแรกชัดๆ อีกที

พอเริ่มสาย ๆ  โอ้โห คนเยอะมากครับ ไม่เหมือนเมื่อตอนเราเดินขึ้นมาเลย

นักปั่น ก็เยอะครับ

abc36

เดินๆ  มาเจอร้านโมเดลรถ แวะดูกันสักหน่อย

โมเดลหมวก น่ารักครับ

อันนี้ตลกดีครับ  mon57 ทำซะเหมือน

สิ่งหนึ่ง ที่สังเกตุได้คือ ชาวเมืองนี่ ดูแลเรื่องดอกไม้ ให้สวยงาม เสมอครับ น่ามองไปทั้งเมืองเลยเชียว mon57

ร้านขายปืน นี่ผมจะซื้อกลับไทยได้ไหมนี่ mon16

คือ ดูไปดูมา จนเริ่มไม่แน่ใจว่า นี่ปืนปลอม หรือปืนจริงครับ mon6

เที่ยงแล้ว วันนี้เราจะทานอาหารกลางวันกันบนนี้เลยครับ

เปิดด้วยเจลาโต้ก่อน ผมอยากลอง 555 mon17

มาแล้วครับ มื้อหลัก mon4

ที่เด็ดคือ เค้ามีให้ดริ๊ง ก่อนกลับด้วยครับ คนละแก้ว  mon16

เข้มข้น ทุกชนิดครับ บอกเลย abc52

โดยเฉพาะ ซิกเนเจอร์ ตัวนี้ mon4

ผู้กล้าของเรา พร้อมแล้ว mon16

รสชาติอาจบรรยายทางรูปไม่ได้ ชมสีหน้าตัวแทนกลุ่มไปก่อนนะครับ (ฮา) abc23

ภาพภายหลังผ่านไป 3 ชนิด abc6

วิวหน้าร้าน งดงามครับ

เตรียมกลับกันแล้ว abc33

พึ่งรู้ว่ามีดารามาทริปกับเราครับ  abc23

ป้ายกลมๆ  ด้านล่าง น่าจะบอกว่า เมืองนี้ ขึ้นเป็นมรดกโลกนะครับ

ลาแล้วจ้า Sanmarino abc33

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 02:46:02 AM »
วันนี้จะเป็นวันสุดท้ายแล้วครับ ที่เราจะเดินทางไปท่องเที่ยว และบินกลับกัน

โดยจุดหมายแรกของเราคือที่ เอาท์เลต ของฝากกันนะครับ ได้ข่าวว่าที่นี่ มีร้านค้าแบรนด์ดัง ๆ ขนสินค้าล้างสต๊อกมาลดราคากันสุด ๆ  และเราจะไปต่อที่เมืองปลายทางสำหรับการบินกลับบ้าน นั่นก็คือ เมืองฟอร์เรน หรือ ฟิเลนเซ่ นะครับ mon43

เนื่องจากใช้เวลาเดินทางนานกว่าสามชั่วโมง เลยมีแวะเข้าห้องน้ำกันหน่อยครับ และก็แวะร้านค้าซื้อของกินกันหน่อย

แต่สิ่งที่ผมสนใจนั้น  mon16

จำได้ว่าที่ไทย เล็กกว่านี้ (ครึ่งเดียว) แต่ราคา 300 บาทได้ครับ หาซื้ออยู่เลย เนทูล่า mon48

หุๆ  ๆ  ได้ขนมฝากแฟนแล้วครับ mon42

ของฝากเยอะเลยครับ คงเพราะเป็นที่พักระหว่างเมืองครับ นักท่องเที่ยวคงมาแวะกันเยอะ

เจอโค้กเขียวอีกแล้ว 555 abc23 จัดไปครับ

แถมด้วยกระป๋องโค้กเขียวเก็บความเย็น นำกลับบ้านมาเป็นที่ระลึกถึงวันวานได้ดีครับ mon57

ไปกันต่อคร้าบ ระหว่างทางก็จะมีเหล่าไบเกอร์เป็นเพื่อนร่วมทางกันด้วยประปราย

การเดินทางน่าจะวิ่งตัดเทือกเขา รึอะไรสักอย่างครับ เพราะมีขับผ่านอุโมงค์เยอะมากครับ

สิ่งหนึ่งที่ประทับใจ และอยากลงภาพบอกกล่าวให้เพื่อนๆฟัง นั่นคือ ภายในอุโมงค์ที่นี่นั้น  "ไฟติด"  ครบทุกดวงเลยครับ 55 mon16 ดูปลอดภัยมาก ๆ ไม่น่าเชื่อว่าไม่มีดวงไหนดับเลย ดูใส่ใจมากครับ   เทียบกับที่จีน นี่มืดสนิท อันตรายสุด ๆ ส่วนไทย ก็จะติดครบทุกดวงเฉพาะช่วงที่พึ่งสร้างเสร็จใหม่ๆ นะครับ mon40

ประทับใจที่เค้าใส่ใจรายละเอียดเรื่องความปลอดภัยกันนะครับ mon57

ถึงแล้วคร้าบ เอาท์เล็ต ๆ ๆ  abc36

ชื่อ Mc Arthur Glen ครับ  mon48

บริเวณทางเข้าครับ

มีโบรชัวร์แนะนำแผนที่ร้านค้าต่างๆ ด้วยครับ abc6

คือ อยากจะบอกว่า สมกับที่เค้าโฆษณาที่ป้าย ว่าเป็น Designer Outlet จริงๆ  ครับ  ด้านในบรรยากาศดี สวยมากๆ ร่มรื่น ธรรมชาติด้วยครับ

ดอกไม้งามอีกแล้ว abc36

ภาพน้ ช็อป PRADA ครับ ต่อคิวอย่างนาน

ช็อป Super Dry นั้น ก็แจ่มครับ ลดกันสุดๆ 40% ก็มีค้าบ  abc36

อันนี้เป็นช็อป MOTOSTORE ครับ เหล่าไบเกอร์จะไม่แวะก็กระไร

ร้อนๆ  แบบนี้  ไม่แปลกครับ ที่น้ำมะนาวจะขายดี abc10

เค้าเอาเนื้อมะนาวมาตำ ๆ ใส่เข้าไปด้วยครับ  โอ้ว เลมอนเนด อร่อย  abc34

เจลาโต้ ก็ไม่ต้องพูดถึงครับ เด็ก ๆ นี่ วิ่งเข้าใส่สุดๆครับ abc24

สรุปของที่ได้มา มีเท่านี้ แหะๆ mon17

ตัดฉับมาที่ เมืองฟอเรนเลยครับ เรามาถึงกันแล้ว abc6

จริงๆ เวลานั้นประมาณ 1ทุ่มครับ แต่แดดยังแรง mon16

กล้องมือถือถ่ายรถบิ๊กไบค์ที่ขี่ผ่านแบบปุ๊บปั๊บ  จับภาพทันด้วยครับ สุดยอด (ไม่ได้กดโฟกัส)

เราไปเดินเล่นในเมือง เพื่อไปทานอาหารที่ภัตรคารจีนครับ วันนี้ abc36 ว้าว ๆ

พื้นถนนแบบนี้ มันรู้สึกดีนะครับ ดูเก่าแก่จริง

รถคันนั้น ... mon42 เล็ก จนจอดเอาหน้าเข้าได้เลยครับ น่ารัก

ถึงร้านแล้วคร้าบ มื้อค่ำของเรา mon48

ซุปไข่ คับ abc6

ปูพริกไทยดำ ไข่เจียว และ ข้าวสวยร้อน ๆ โอยยย .. ถูกใจ 555 mon16

เมื่อขอน้ำแข็ง จะได้แบบนี้ครับ abc24

ทานเสร็จแล้ว เดินย่อยนิดหน่อยครับ แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาเดินเที่ยวเต็ม ๆ อีกที

กริ่งที่พัก เหมือนในหนังเลย abc6

ย่านกลางเมือง ก็มีคนมาเดินเล่นเยอะครับ

เค้ากำลังฟังชายสูงวัย เล่นไวโอลีนครับ เล่นเพลงคลาสสิค เพราะมาก ๆ mon57

เดินๆ มา เจอไฮเปอร์จอดด้วยครับ แค่นี้ก็หล่อสุดๆแล้ว

อันนี้ร้านขายของ ของชาวอินเดียวครับ  โปรดสังเกตุ การขายมะพร้าวเป็นชิ้น ๆ ของเค้า mon42 1 ยูโร ก็ 40 บาท ครับ

เราจะจบค่ำคืนนี้ ด้วยร้านขายเนื้อนะครับ  mon43 หลับพักรอตลุย พรุ่งนี้วันสุดท้ายในอิตาลีแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 03:28:39 AM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 03:24:36 AM »
ผมขอเริ่มต้นเช้าวันใหม่ ด้วย เนทูล่า ถ้วยยักษ์นะครับ 555  abc36

เช็คเอาท์ ๆ abc6

จัดกระเป๋าขึ้นรถทัวร์ค้าบ

ไปเดินเมืองเก่า ฟิเรนเซ่ กันดีกว่า mon4

เมืองฟลอเรนซ์นั้นเป็นเมืองหลวงของจังหวัดฟลอเรนซ์ (Firenze: FI) และแคว้นทัสกานี (Tuscany) แคว้นที่มีความสำคัญในทางประวัติศาสตร์ ศิลปกรรม สถาปัตยกรรม ศาสนา วัฒนธรรม และอุตสาหกรรม ของประเทศอิตาลีครับ ในไทย ชอบเรียกเมืองนี้ ว่าเป็นเมืองตักศิลา คือเมืองแห่งปัญญา ความรู้ ครับ

ฟีเรนเซในยุคกลางเป็นศูนย์กลางทางการค้าและทางการเงิน และถือกันว่าเป็นที่เกิดของยุคฟื้นฟูศิลปวิทยา

ภาพนี้ คือ หมูเสี่ยงทายครับ ให้เอาเหรียญใส่ที่ปากแล้วให้เหรียญตกลงร่องไปครับ ถึงจะโอเค abc36 ที่ไทยเราก็มีคล้ายๆแบบนี้ หลายวัดนะคับ

เรามาเดินกันที่สะพานแห่งนี้ครับ เป็นสะพานที่รุ่งเรือง เรื่องการค้าทองครับ ชื่อ สะพาน ปอนเต เวชชิโอ (Ponte Vecchio) สะพานเก่าแก่ที่สร้างขึ้นเพื่อใช้ในการสัญจรข้ามแม่น้ำอาร์โน โดยบนสะพานนั้นเป็นที่ตั้งของอาคารร้านค้า ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่ายงานศิลปะ อัญมณี และของที่ระลึกจำนวนมาก โดยเชื่อกัยว่าสะพานที่ถูกสร้างขึ้นครั้งแรกในสมัยโรมัน ปัจจุบันกลายเป้นหนึ่งในสถานที่ท่องเที่ยวที่มีชือ่เสียงมากแห่งหนึ่งของ เมืองฟลอเรนซ์

จำได้ว่าท่านนี้ มีชื่อเสียงมากเรื่องการตีทอง ครับ

ิิวิว แม่น้ำ อาโนล์

พอสังเกตุดี ๆ ร้านค้าบนสะพานนี่  สร้างได้อันตรายนะครับนั่น  mon8

เรามาต่อกันที่ เปียสซ่า เดลลา ซินโยเลีย (Piazza della Signoria)

ที่นี่เป็นจัตุรัสรูปตัว Lที่อยู่ด้านหน้า ปาลาสโซ เวชชิโอ (Palazzo Vecchio) เป็นจุดท่องเที่ยวที่มีความเกี่ยวข้องกับศูนย์กลางศูนย์กลางทางการเมือง ทางการเมืองของเมืองฟลอเรนซ์

นอกจากนี้ยังถูกใช้เป็นพิพิธภัณฑ์ที่จัดแสดงเกี่ยวกับงานศิลปะ จิตรกรรมฝาผนัง รูปปั้น และอื่นๆอีกเป็นจำนวนมาก และบริเวณด้านหน้าปาลาสโซ เวชชิโอยังเป็นที่ตั้งของน้ำพุรูปเนปจูน (Fountain of Neptune) ที่ถูกสร้างขึ้นในช่วงระหว่างปี 1563-1565 โดย แบร์โตโลมิโอ แอมแมนนาติ (Bartolomeo Ammannati)

บุคคลสำคัญในประวัติศาตร์มากมาย มักเกี่ยวข้องกับเมืองนี้นะครับ

คนซ้ายนี่ คนโปรดผมเลย abc36

นั่นก็คือ ท่าน กาลิเลโอ ครับ mon48

เดินไปเรื่อยๆ ก็จะพบกับรูปปั้น เดวิด จำลองครับ

และอีกหลากหลาย

อันนี้ หัวเมดูซ่าครับ mon19

ภาพนี้ ไม่แน่ใจ แต่คงเป็นนิยายกรีกครับ

ภาพนี้ .. abc23 ไม้เซลฟี่ ที่ยาวที่สุดในโลก (เอาฮาคับ)

อันนี้ ไม่แน่ใจว่าเค้าทำท่าถืออะไร อยากรู้มากครับ

เต่ายักษ์ทองคำ

แวะช้อปปิ้งอีกสักหน่อยครับ กับร้านนี้ ขายช็อคโกแลต และเจลาโต้ อร่อยๆ ครับ

ด้านหลังฉากนั้น เป็นช็อคโกแลตเหลว ทั้งหมดนะครับ

abc36 abc36

ได้มาแล้ว หุๆ

ทานข้าวกันครับ มื้อเที่ยง ก่อนไปสนามบินแล้วคร้าบ

แป้ง กับชีสสสส abc35

อันนี้อร่อยครับ ชอบ ไก่นะคับ

ส่วนใครที่ทานเนื้อวัว  จัดไปครับ 555 ชิ้นใหญ่มาก  abc23

รถมอเตอร์ไซค์ที่นี่ ผมชอบอย่างนึงนะครับ คือ เค้าจอดหันหน้าออกครับ เป็นระเบียบเชียว

ส่วนคันจิ๋วนี่ ยังเหมือนเดิม 555 เอาหน้าเข้า

กลับบ้านกันคร้าบ abc6 หิวส้มตำ ลาบ น้ำตก แล้ว

ก่อนกลับ ไม่ลืม นำเศษเหรียญ หยอดทำบุญครับ

จบแล้วครับ จากกันไปด้วยภาพสุดท้าย ที่ได้รับประทานอาหารร่วมกัน ของเพื่อนร่วมทริปทุกท่าน

หวังว่าเพื่อน ๆที่ได้อ่าน และรับชมรูปมาจนถึงข้อความสุดท้ายนี้ จะสนุก และได้ท่องเที่ยงอิตาลี พร้อมชมงาน WDW2016 ไปพร้อม ๆ กับผมอย่างเต็มอิ่มนะครับ

ผมขอสรุปภาพความประทับใจในทริปนี้ ที่ณ.ตอนนี้ที่ผมพิมพ์ ผมยังจำความรู้สึก ตอนได้พบ เห็น สัมผัสได้เสมอ เป็นรูปส่งท้ายนะครับ mon4

ขอบคุณมากนะครับ ที่อ่านมาถึงตรงนี้ mon48  อย่าลืมคอมเมนต์ข้อความตอบโต้กันได้นะครับ มันเป็นสิ่งที่สร้างกำลังใจให้ผมในการเขียนรีวิวในเรื่องราวถัด ๆ ไปเสมอครับ ว่ายังมีคนสนใจการรีวิวละเอียด ๆ แบบนี้อยู่

จนกว่าจะได้รีวิวกันใหม่ ..  ลาแล้วครับ abc33
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2016, 11:06:45 AM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »