ผู้เขียน หัวข้อ: ออก Scrambler Icon มาได้เดือนกว่าๆ เริ่มสตาร์ทติดยาก  (อ่าน 6187 ครั้ง)

ออฟไลน์ ITBCIS

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือป่าวครับ รถวิ่งมาแล้ว 500 โล เติมโซฮอล์ 95 ทุกครั้ง

สตาร์ทรถทุกเช้า บางครั้งเสียงสตาร์ทติดง่าย กดปุ่ม Start ปุ๊ป ติดปั๊ป
บางครั้งกด Start กว่าจะติด รู้สึกว่ากดปุ่มนานกว่าเดิม แล้วเสียงสตาร์ท เหมือนรถหมดแรง

พอจะมีผู้รู้ท่านไหน แนะนำผมได้บ้างไหมครับ..ตอนนี้ผมเริ่มเกิดอาการนอยด์ครับ  mon8 mon8

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ ModelClub

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +3/-1
Re: ออก Scrambler Icon มาได้เดือนกว่าๆ เริ่มสตาร์ทติดยาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 10:54:19 AM »
แนะนำ ไปเคลมไดสตาร์ทใหม่ที่ศูนย์เลยครับ  mon40
FB : ClubHyperStradaThailand

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: ออก Scrambler Icon มาได้เดือนกว่าๆ เริ่มสตาร์ทติดยาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 01:51:48 PM »
โอ้....  mon36

แต่ยังงัยก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 01:42:30 AM »
เคลมฟรีครับ  เสียเวลาหน่อย ใจเย็นๆ  นะครับ mon6
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 01:43:09 AM »
 แนะอีกอย่าง ว่า อัดคลิป ตอนที่มันสตาร์ทไม่ค่อยติดไปด้วยนะครับ เผื่อไปถึงศูนย์แล้ว มันปกติครับ mon61
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 09:01:27 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  mon29

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 10:49:58 AM »
เป็นเหมือนกันครับ หากว่าเครื่องร้อนๆวิ่งมา จะสตาร์ทติดยากกว่าเครื่องเย็นๆตอนออกจากบ้าน นับในใจก็ไม่เกิน 3 วิ  แต่ถ้ากดแล้วไม่ติดเลย อันนี้น่าเป็นห่วง

ยังไงก็แล้วแต่ ถ้าอยู่ในประกันเพิ่งออกมาแบบนี้ก็ควรไปใช้สิทธิ์ของเรานะครับ ตรวจเช็คที่ศูนย์ครับเพื่อความสบายใจ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 03:37:12 PM »
อาการที่ผมเจอตอนนี้ คือยังสตาร์ทติดอยู่นะครับ

แต่รู้สึกได้ว่า บางครั้งกดปุ่มสตาร์ทปุ๊ป ติดปั๊ป ---------------- แต่บางครั้งรู้สึกได้ว่า กดปุ่มสตาร์ทปุ๊ป ต้องรอนานกว่าเดิม เสียงก็เหมือนรถไม่มีแรงครับ

กลัวที่สุดคือ ตอนเอาเข้าศูนย์ไป แล้วรถเกิดกลัวช่าง กดปุ๊ปติดปั๊ป อะไรประมาณนี้ครับ 555  mon40

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:47:24 AM »
อาการที่ผมเจอตอนนี้ คือยังสตาร์ทติดอยู่นะครับ

แต่รู้สึกได้ว่า บางครั้งกดปุ่มสตาร์ทปุ๊ป ติดปั๊ป ---------------- แต่บางครั้งรู้สึกได้ว่า กดปุ่มสตาร์ทปุ๊ป ต้องรอนานกว่าเดิม เสียงก็เหมือนรถไม่มีแรงครับ

กลัวที่สุดคือ ตอนเอาเข้าศูนย์ไป แล้วรถเกิดกลัวช่าง กดปุ๊ปติดปั๊ป อะไรประมาณนี้ครับ 555  mon40

ปกติรถจะกล้วหมอครับ   ถ้าไม่ถ่ายตอนมีอาการไว้  มักจะหน้าแตกต่อหน้าช่างนะคับ  ผมเคยมาแล้ว 555  mon17

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2016, 02:30:51 PM »
ตอนนี้ผมถ่ายคลิปไว้แล้วครับ แต่อาการยังไม่หนักมากครับ

ไว้ตอนเช็ค 1,000 โล ผมจะให้ช่างดูทีเดียวเลยครับ  mon48

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 02:23:47 AM »
ผมเจออาการนี้นะครับ เจอมาตั้งแต่ใช้รถแรกๆจนถึงเมื่อไม่นานมานี้ ผมตั้งใจว่าจะจอดรถเก็บในช่วงหน้าฝน เลยเติมเบนซิน 95 แต่ก็ยังอดขี่ไม่ได้เลยขี่ทุกวันเหมือนเดิม พบว่าหลังตากเปลี่ยนมาใช้เบนซิน 95 รถสตาร์ทติดง่ายมากครับ ไม้ว่าเครื่องจะร้อนจะเย็นจะเวลาไหนก็ติดง่ายแล้วเสียงการจุดระเบิดของเครื่องในครั้งแรกของวันที่สตาร์ทจะระเบิดรุนแรงสะใจมากครับ อัตราเร่งแรงแบบรู้สึกได้ชัดเจนมากครับ
หลังจากเปลี่ยนน้ำมันมาเป็นเบนซิน 95 เรื่องสตาร์ทติดยากต้องใช้เวลาประมาณถังที่สอครับ เพราะในถังจะมีแต่เบนซินล้วนในถังที่สองครับ
ลองดูเลยครับ ผมทดสอบมาหลายรอบแล้วครับ ตอนนี้เติมเบนซินตลอดครับ แต่ถ้าเดินทางต่างจังหวัดจะเติทสลับกันแล้วแต่ว่าปั้มไหนจะมีเบนซินครับ

ออฟไลน์ foxley

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 11:33:45 AM »
เคยคุยกับฝรั่งแถวๆแคลิฟอร์เนีย(แดดแรงน้องๆบ้านเราอยู่) ใช้ M796 ถูกผิดยังไงไม่รู้ เค้าเล่าให้ฟัง

อาการสตาร์ทยาก อาจเกิดจาก
- จอดตากแดด (บ้านเราแดดก็แรงเกิ๊น)
- ขับมายาวๆ รถติดๆ เครื่องร้อนๆ แล้วจอดดับเครื่องจนเครื่องอุ่น (Hard start when warm)

สาเหตุมาจากน้ำมันที่ใช้ บ้านเราเติมโซฮอล์95 ซึ่งมันมีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ ทำให้ระเหยเร็ว ปกติก็ระเหยเร็วอยู่แล้ว เจอความร้อนจาก 2 ข้อบน ทำให้เกิดความดันไอระเหยสะสมในถังน้ำมัน เมื่อถังมีความดันสูง มันจะไปดันวาลว์ปั๊มติก ทำให้มีอาการเหมือนน้ำมันท่วม ทางแก้ง่ายๆคือเปิดฝาถังเพื่อระบายความดันไอระเหยสัก 1-3 วินาที แล้วก็ปิดถึง ปิดคันเร่งทิ้ง เพื่อระบายน้ำมันที่ท่วมปั๊มติก แล้วค่อยสตาร์ทเครื่อง ผมลองแล้วแก้ได้แฮะ

- ใช้เบนซิล 95 มันระเหยช้ากว่า โซฮอล์95 มันก็จะเจออาการนี้น้อยกว่า ตอนนี้เลยเติมแต่เบนซิล95 ละ
- แล้วทำไมเครื่องร้อนมันสตาร์ทคิดได้ปกติ ตอบคือ จอดรถแล้วสตาร์ทไปต่อ ไอระเหยสะสมมันยังไม่เยอะ แรงดันไอมันเลยยังไม่ถึงจุดไปดันวาล์วปั๊มติก เลยยังสตาร์ทไปต่อได้ แต่ถ้า 4-5ขีด แล้วสตาร์ทไม่ติด อันนั้นเป็นเรื่อง Overheat protection เครื่องละเรื่องกัน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 11:59:49 AM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวผมจะลองไปทำดูมั่งครับ  mon48

แต่ช่วงนี้รู้สึกดีขึ้นครับ หลังผ่านรันอิน ตอนนี้วิ่งไปได้ 1400 โลแล้วครับ สตาร์ทดีขึ้นมากครับ อาการที่เคยเล่าให้ฟัง นานๆ จะเป็นทีครับ  mon6

ออฟไลน์ foxley

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2016, 12:59:18 PM »
ข้อมูลอื่นๆ ของ search คำว่า "Motorcycle random hard start when warm" ครับ

หลายค่ายเป็นเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 01:09:10 PM โดย foxley »