ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปตรวจโอนที่ขนส่งเสียค่านมลูกเจ้าหน้าที่ไป 1,000 บาท  (อ่าน 4693 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pluck.pg

• miSmerMXD
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
    • [Top-notch Сasual Dating  True Females]
ผมเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อรถมาครับ m796 เดิมๆเลยไม่เคยแกะเปลี่ยนอะไรทั้งสิ้น ตอนไปเซ็นสัญญาเจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะต้องนัดวันไปตรวจโอนรถที่สำนักงานขนส่งจตุจัตร แต่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายไรแล้วครับ

พอวันนี้ครับมาถึงวัน โทรนัดกับเจ้าหน้าเค้าแจ้งเลยว่ารถดูคาติใช่มั้ยคะ ต้องเอาท่อไปเปลี่ยนก่อนนะคะ ผม งง ไปแปปนึงคิดในใจว่ามีท่อที่เบากว่าท่อเดิมอีกหรอวะ  เจ้าหน้าก็แจ้งว่าท่อรถมันดังเกินอยุ่แล้วคะตั้งแต่ออกศูนย์ มีให้เลือกนะคะ คือ ไปเปลี่ยนท่อที่เบากว่า 95 เดซิ หรือจ่ายให้เจ้าหน้าที่ ผมก็ถามจ่ายแล้วจะทำไมครับ เท่าไหร่ครับ. จ่ายเพื่อไม่ให้เค้าตรวจท่อนะคะ 1,000 บาท  เราก็เลยต้องจ่ายไปครับจะได้เสร็จๆไป ถ้าเปลี่ยนท่อคงยากกว่า 555

เล่าสู่กันฟังนะครับเผื่อใครเจอ หรือจะต้องไปตรวจจะได้เตรียมตัว(จ่าย)ครับ 555

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
พอเอาท่อที่เสียงเบากว่า มันก็บอกไม่มี มอก. อีก
ยืนยันว่าท่อเดิมไม่ดังเกิน 95 dB แน่นอน ถ้าไม่ไปผ่าท่อ มานะ
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
 abc35 abc35 abc35  1 พันเลยรึ เหอๆๆๆ

• miSmerMXD
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
    • [Top-notch Сasual Dating  True Females]
รถผมท่อและทุกอย่างเดิมๆเลยครับ วิ่ง 500 ไม่เคยแม้แกะชิ้นส่วนไรเลย จนท. ก็บอกว่านั่นแหละเกิน95แน่ๆ ไม่เชื่อก็ลองตรวจก่อนได้นะ  ผมไม่อยากยุ่งยากไม่อยากมีปัญหา เลยยอมจ่ายไปครับ 1,000

ตกลงมันดดังเกินมั้ยครับท่อเดิมๆ

อยากรู้ว่าเกินมั้ย ลองวิ่งผ่านด่านสิครับ เพื่อนผม ขี street fligther ท่อเดิมจากโรง เจอด่านเรียกปรับไป 400 บาท คับ

• miSmerMXD
  • *
โหดจัง แปลว่าผมยังมีบุญ เจอด่านยังไม่เคยโดนเรียก 5555

ออฟไลน์ Series9

• *
  • Moto GP point: +1/-0
ท่อเดิมมอนส์เตอร์ผ่านแน่นอนครับ หรือท่อแต่งเช่น arrow ถ้าใส่จุกลดเสียงก็ผ่านครับ วันที่ผมไปโอนที่ขนส่งจตุจักร ก็เห็นมอนส์เตอร์มาโอนผ่านนะครับ แต่รถผม 899 ท่อเดิม โอนไม่ผ่านซวยเลย 10x dB ต้องโทรไปให้ดูคาติโอนนอกให้ครับ ทางดูคาติก็ประสานงานโอนให้ครับ

• miSmerMXD
  • *
ท่อเดิมมอนส์เตอร์ผ่านแน่นอนครับ หรือท่อแต่งเช่น arrow ถ้าใส่จุกลดเสียงก็ผ่านครับ วันที่ผมไปโอนที่ขนส่งจตุจักร ก็เห็นมอนส์เตอร์มาโอนผ่านนะครับ แต่รถผม 899 ท่อเดิม โอนไม่ผ่านซวยเลย 10x dB ต้องโทรไปให้ดูคาติโอนนอกให้ครับ ทางดูคาติก็ประสานงานโอนให้ครับ

ผมท่อเดิม เค้าบอกไม่ผ่าน มัดมือชกมากครับเลยจ่ายไปไม่อยากเสียเวลา  น่าจะมาปรึกษาพี่ๆก่อน ขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ seksniper

• *
กฏหมายบ้านเราต้องทำใจครับ
ผมโดนประจำ แซงขวาบ้าง ท่อดังบ้าง  mon6 mon6

ออฟไลน์ Series9

• *
  • Moto GP point: +1/-0
กฏหมายบ้านเราต้องทำใจครับ
ผมโดนประจำ แซงขวาบ้าง ท่อดังบ้าง  mon6 mon6

เรื่องท่อดังนี่โทษกฏหมายมันก็ไม่ถูกนะ 95 db นี่สากลนะหลายๆประเทศก็ใช้ แล้วมันก็ช่วยลดปัญหาท่อเสียงดังกวนเมือง เราเองอยากหล่อต้องรับสภาพครับว่าลึกๆแล้วเราตั้งใจทำผิดกฏหมาย

ส่วนแซงขวาและขึ้นสะพาน อันนี้ด่าได้เลยครับ 555

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
ถ้าท่อเดิมทั้งภายนอก และภายใน(ไม่มีการผ่าไส้)  ยังไงก็ผ่านนะครับผมว่า   มี มอก.ซ่อนอยู่ข้างหลังท่อด้วย

ให้วัดตามสะดวก ตามหลักที่ถูกต้อง ที่โล่ง ไมค์สูง20 เซนขึ้นไป  ทำมุม 45 กับท่อ แล้วบิด รอบเครื่องยนต์ ให้ถึง ครึ่งนึง  ของความเร็วรอบสูงสุด(เพราะเครื่องเราความเร็วรอบสูงสุดเกิน 5000รอบต่อนาที)   ต้องไม่เกิน 95 เดซิเบลครับ

มันเกินไปครับ ถ้าโดนเรียกเงินแบบนี้จริง  โหดไป mon49
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

• miSmerMXD
  • *
ถ้าท่อเดิมทั้งภายนอก และภายใน(ไม่มีการผ่าไส้)  ยังไงก็ผ่านนะครับผมว่า   มี มอก.ซ่อนอยู่ข้างหลังท่อด้วย

ให้วัดตามสะดวก ตามหลักที่ถูกต้อง ที่โล่ง ไมค์สูง20 เซนขึ้นไป  ทำมุม 45 กับท่อ แล้วบิด รอบเครื่องยนต์ ให้ถึง ครึ่งนึง  ของความเร็วรอบสูงสุด(เพราะเครื่องเราความเร็วรอบสูงสุดเกิน 5000รอบต่อนาที)   ต้องไม่เกิน 95 เดซิเบลครับ

มันเกินไปครับ ถ้าโดนเรียกเงินแบบนี้จริง  โหดไป mon49

ขอบคุณมากๆนะครับ  จะเก็บไว้เป็นความรู้ต่อไปเลยครับ  คราวหน้าจะไม่ยอมเสียแล้วครับถ้าไม่ผิดกฎจริงๆ  mon8 mon8