ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามท่านที่ใช้ 795 ลุยรถติดในกรุงเทพช่วง Rush Hour เป็นประจำครับ  (อ่าน 4820 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปอน

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ผมเพิ่งขี่มอเตอร์ไซค์มาได้ประมาณ 5 เดือน ขณะนี้ใช้ 250 cc อยู่ และคิดจะขยับเป็น 795 หรือ ER-6n ในอนาคต(อันไกล) ตอนนี้เก็บข้อมูลก่อน ได้อ่าน Review เปรียบเทียบ http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=1305.0 ของคุณหมูแล้ว (ดีมาก) ผมยังมีคำถามเพิ่มเติม อยากรบกวนถามโดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านที่ใช้ลุยรถติดในกรุงเทพเป็นประจำมาพักนึงแล้วครับ

ผมเดินทางจากบ้านย่านรัตนาธิเบศร์ ใช้ ถ.ราชพฤกษ์ วิ่งเรื่อยมาข้ามสะพานตากสิน ไปทาง ถ.สาทร แล้วเลี้ยวเข้าที่ทำงานอยู่บน ถ.พระราม 4 ระยะทาง ~30+ กม. ไปกลับวันละ 60 กว่ากิโลเมตร ออกจากบ้านช่วง 7:00-9:00 และออกจากที่ทำงาน 17:30-19:00 ครับ Rush Hour พอดี

บนเส้นราชพฤกษ์ ถนนไปกลับ 6 เลน (บางช่วง 8 เลน) สามารถวิ่งเร็วถึง 80-100 กม/ชม ได้ ทว่าก็จะมีช่วงรถติดยาวหลายกิโลเมตรตรงที่จะเลี้ยวเข้าปิ่นเกล้า และอีกหลายกิโลเมตรตั้งแต่ช่วงใกล้สถานีรถไฟฟ้า BTS ติดยาวเรื่อยมาถึงสะพานตากสินและตลอดทั้งเส้นถนนสาทร ต้องมุด (เวลามุดผมจะวิ่งในช่วงความเร็ว 10-40 กม/ชม ไม่เกินนี้ เอาฉุกเฉินเบรคทันเป็นหลัก) มุดกลางแดดสลับจอดนิ่งบ้างเวลารถปาดเปลี่ยนเลน บางครั้งต้องมุดนานถึงช่วงละ 15-20 นาที

1) ความร้อน