ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ m796. ล้อหน้าเหมือนมีคราบน้ำมัน  (อ่าน 1739 ครั้ง)

ออฟไลน์ NotKunGz

• Newbie
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • Newbie
วันนี้ลองสังเกตุดูที่ล้อหน้า เหมือนมีคราบน้ำมัน เกาะที่ล้อ จนถึงยาง
งงมากครับ มันเกิดจากอะไร ตรงแกนโช๊คก็ไม่มีน้ำมันไหลออกมานะครับ

แต่ก่อนหน้านี้เอารถออกไปขี่ในเมือง เวลาเบรคผมกำแต่เบรคหน้าอย่างเดียวเลย
เกิดจากจุดนี้ด้วยเปล่าครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
Re: ช่วยด้วยครับ m796. ล้อหน้าเหมือนมีคราบน้ำมัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 10:37:53 PM »
ต้องดูครับว่าน้ำมันอะไร
ถ้าเป็นน้ำมันเบรคผมว่าสีล้อรวมถึงสีจุดที่สาดไปถึงคงไม่เหลือครับ ลองเอาน้ำราดนิดนึงดูก่อนครับถ้าเป็นน้ำมันเบรคเวลาโดนน้ำจะเป็นสีออกขาวๆ แล้วถ้าเป็นน้ำมันเบรคจริงแล้วสีล้อยังไม่ลอกให้เอาน้ำราดให้หมดเลยครับราดรวมไปถึงจุดที่คาดว่าจะกระเด็นไปโดนด้วย
กำเบรคแรงมันไม่ถึงขนาดทำให้น้ำมันรั่วครับ แต่ถ้าในรถยนต์เบรคหมดมากๆลูกสูบเบรคสามารถหลุดจนน้ำมันรั่วออกมาได้ครับแต่นั้นหมายถึงผ้าเบรคก็จะหลุดออกมาจากเบ้าเช่นกัน
แต่สมมุติว่าเบรคมอนเตอร์หมดจนขนาดนั้นผ้าเบรคจะไม่หลุดออกจากเบ้าเพราะมีสลักเบรคร้อยกับผ้าเบรคอยู่ ก็อาจเกิดเหตุการนี้ก็ได้ครับ แต่ก็ต้องมีเสียงแผ่นเหล็กสีกับจานพอสมควรเลยนะครับจานต้องเป็นรอยแน่ๆ
ทั้งหมดนี้เป็นแค่สมมุติฐาน ลองเช็คดูเอานะครับ