ผู้เขียน หัวข้อ: Monster 821 มีปัญหาอะไรบ้างครับ ขอแชร์ข้อดีข้อเสียหน่อยครับ  (อ่าน 18978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pluck.pg

• miSmerMXD
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
    • [Top-notch Сasual Dating  True Females]
พอดีจะออกตัวนี้ครับ ขอแชร์ประสบสารณ์หน่ิยนะครับ

ออฟไลน์ nopjarot

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
กำลังจะออกใน 1-2 เดือนนี้เหมือนกัน

อยากทราบข้อมูลน่ะครับ มีอะไรต้องระวัง

หรือ ดูเป็นพิเศษ และข้อเสียมีอะไรบ้าง

พี่ๆ ท่านไหนมีข้อมูล ขอเป็นความรู้ด้วยเช่นกันครับ

ออฟไลน์ GOOD

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0

ข้อดี

โพสิชั่นในการขับขี่ ผมชอบมากกว่าโมเดลก่อน

กำลังเครื่องเหลือกินเหลือใช้ แรงบิดล้นเหลือ

อัตราสิ้นเปลืองที่ดีมาก ในรุ่นธรรมดาของบรรดาน้องๆที่รู้จักขับในเมืองก็21-24กม./ลิตร ส่วนผมเป็นตัวเพอร์ฟอร์มานซ์ ในเมือง18-20 ครับ

รถติดๆ ลืมปัญหาเรื่องความร้อนไปได้เลย มันก็ร้อนพอๆกับรถเครื่องยนต์ร้อยกว่าม้าเหมือนกันแหละ

ระยะการบำรุงรักษายืดยาวกว่าโมเดลก่อนเยอะ ไม่ว่าจะระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องจนไปถึงระยะการปรับตั้งระยะห่างวาล์ว
 ทำให้แม้หมดระยะเวลาเซอร์วิสฟรี คุณก็ยังสามารถดูแลมันได้อย่างไม่เดือดร้อนหากเตรียมตัวหยอดกระปุกตามเลขไมล์อย่างต่อเนื่อง

เติมน้ำมันเชื้อเพลิงได้หลากหลาย ขอแค่อย่าเป็น E85แบบล้วนๆ หรือดีเซลเป็นพอ
ไม่ว่าจะ95ยันE20 ขออย่าให้เป็นออกเทนระดับ91มันจัดการตัวมันเองได้หมด คุม Close loop ได้อยู่หมัด
แม้ผสม e20/e85ไประดับครึ่งต่อครึ่งยังเนียนกริบ เอเอฟ95ยังไงมันก็ดีดตัวเองให้ได้ตามนั้น

ข้อเสีย

แน่นอน ไม่ว่าโมเดลไหนอะไหล่ก็แพง

ร้อน...อ้าวไหนตะกี้ว่ามันเป็นข้อดี ใช่ครับถึงจะร้อนน้อยกว่าจนทำให้ไม่เกิดปัญหาอะไรก็ตาม แต่มันก็ถือว่าร้อนอยู่ดี หากไม่อยากร้อนก็คงต้องหารถเล็กๆมาขับ

ความเร็วเดินทางที่เกียร์6 (80-120) เครื่องยนต์สะท้านสะเทือนเลื่อนลั่น มือชาโคตรๆครับ หากอยากนิ่งขึ้นต้องขับให้เร็วขึ้น หรือไม่ก็ลากเกียร์ห้าไป -*-

เข้าเกียร์ว่างยากในหลายๆคันที่ได้ลอง  ก็พอแก้ได้ด้วยการปรับตั้งมือคลัชให้มีระยะฟรีน้อยลง หรือหันไปใช้น้ำมันหล่อลื่นที่คุณภาพสูงขึ้น (ตอนนี้ผมใช้ Motul300V 15w60 เข้าเกียร์นุ่มๆลื่นๆเลย)

แบตฯผมเริ่มเสื่อม!!!!!!!!! จริงครับ วัดด้วยเครื่องเช็คแบตฯแล้วแอมป์หายไปเยอะทั้งที่อัตราการชาร์จของไฟทุกเฟสออกมาเต็มแต่แบตฯเก็บประจุไม่อยู่
แต่มันไม่ได้เป็นทุกคัน อันนี้ผมน่าจะซวยเองเพราะไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับระบบไฟเลย ยกเว้นช่างที่ศูนย์ถอดเปลี่ยนและติดตั้งชุดไฟแพคเกจเพอร์ฟอร์มานซ์ในวันที่รับรถ

ส่วนข้อนี้เป็นปัญหาจากที่คนอื่นๆเจอเช่นน้ำมันเบรคซึมที่ฝาปิดกระปุกน้ำมันเบรค น้ำมันเครื่องซึมที่รอยประกบของแครงค์เครื่อง น้ำมันเครื่องซึมที่นัทฝาสูบ ฯลฯ
อาการเหล่านี้ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เป็นความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆที่อาจเกิดขึ้นได้ เข้าศูนย์แก้ไขก็หายดีครับ

ข้อเสียอื่น เท่าที่ใช้มา7เดือนยังไม่เจออะไรที่มันเป้นปัญหาสำหรับผมนะ ไว้เจอจะมาอัพเดทกันอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 09:44:53 AM โดย GOOD »

• *
ขอบคุณมากครับ วางเงินจองไปละ

ขอเข้าเป็น 1 ในครอบครัวดูคาติด้วยนะครับ

ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยครับ^^

ปล.เอาสีอะไรเอ่ย?

ออฟไลน์ Pluck.pg

• miSmerMXD
  • *
    • [Top-notch Сasual Dating  True Females]
ขอบคุณโคตรๆ ครับ

• *
ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยครับ^^

แดงครับ red rabbit

เยี่ยมเลยครับ ^^

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8

เยี่ยมเลยครับ ^^

ยินดีด้วยคร้าบ สำหรับรถใหม่

ปล.ขอบคุณพี่กู้ดครับ ข้อมูลปึกๆ mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

• *
ขอบคุณครับ รับรถเรียบร้อย

ตอนขี่ยังเกร็งๆ อยู่ กลัวล้มหรือเป็นอะไร เพราะมันแพง55555

แต่มีความสุขที่ได้ขี่ และยินดีที่ได้ร่วมเป็นครอบครัวเดียวกันครับ

ออฟไลน์ rucher new

• *
ผมพึงออกมา ได้ประมาณ 7 วัน เอง หม้อพักน้ำหม้อน้ำแตก ตอนนี้ศูนย์เอาไปซ่อมแล้ว อาทิตย์หนึ่งแล้ว ยังไม่เสร็จ
รู้สึกใจไม่ค่อยดีเหมือนกัน
ศูนย์แจ้งว่าปัญหานี้ เจอ ประมาณ 10 คันต่อ 1 คัน ผมน่าจะดวงไม่ดี ใครเจอแบบผมบ้าง  mon8