ผู้เขียน หัวข้อ: กระปุกน้ำมันครัช กระปุกน้ำมันเบรค มีน้ำมันซึมออกมา  (อ่าน 10071 ครั้ง)

ออฟไลน์ toraukkarapon

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ของผม 796 กระปุกน้ำมันของเบรคและครัชมันมีน้ำมันซึมออกมาอ่าครับ ตอนวิ่งไม่เป็นไร แต่พอตอนจอดมันซึมออกมา แบบนี้ปกติหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
ไม่ปกติครับ ของดี ต้องไม่ซึม ของผมก็ซึ่ม เลยต้องถ่ายน้ำมันออกนิดหนึ่ง เพราะเขาเติมมามากเกิน ครับ ตอนนี้ หายแระ
 mon42

ออฟไลน์ natttao

ของผมก็ 796 ครับออกมาปี 2014 ก็มีซึมเหมือนกัน พอเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ตอน 6000 โล ผมก็แจ้งที่ศูนย์ว่าช่วยดูให้หน่อย น้ำมันเบรคมันซึม ทางศูนย์ ก็เคลมยกชุดใหม้่ให้ผมเลยครับ (ศูนย์พระราม3)

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Moto GP point: +2/-1
ปั้มตัวนี้มันมีปัญหาครับ ในฝาน้ำมันจะมียางซีลปิดอีกชั้นนึงครับตัวยางจะออกแบบมาเป็นถุงสามารถให้ตัวได้ แต่ฝามิเนียมที่ปิดมันผิวไม่เรียบและประกบสนิทแค่ฝาแต่ยางสนิทแค่ประมาณนึง พอเราใช้ไปเรื่อยๆมีการปั้มบ่อยๆน้ำมันในกระปุกมันไหลลงไปอยู่ด้านล่างมากขึ้นตัวปั้มบนจะมีสูญญากาศพอมันดูถุงของยางลงมาจนสุดประมาณนึงยางมันจะอ้าขึ้นนึดนึงครับแล้วน้ำมันจะรั่วออกมาได้ตรงยางในตำแหน่งของน็อตสี่แฉกที่ปิดฝาสองตัวนั่นแหละครับ  mon15
ผมใช้วิธีแก้ด้วยกาวเทาแบบอย่างดีทาด้านที่ยางประกบลงบนปั้มนะครับไม่ใช่ด้านที่ฝาปิดประกบยาง เพราะด้านบนของยางฝั่งฝาปิดจะมีช่องระบายให้อากาศเข้าด้านบนของถุงยางได้ แล้วเน้นนะครับต้องทาด้านประกบล่างแบบอย่างบางที่สุดนะครับไม่งั้นเวลาประกบลงไปเศษของกาวจะปริ้นออกมาเยอะนานวันเข้าเศษกาวอาจจะหลุดลงไปตันในปั้มได้ อันนี้คิดเผื่อไว้เฉยๆครับ เพราะเคยเจอรถยนต์ลูกค้าไปทำอะไรมาซักอย่างแล้วเค้าเข้ามาหา พอเปิดมาดูเทอโบพังเพราะเศษกาวเข้าไปตันทางเดินน้ำมัน เลยต้องระวังในส่วนนี้ด้วย

ตั้งแต่ทากาวมาทุกวันนี้น้ำมั้นไม่มีซึมอีกเลยครับไม่ต้องกลัวสีลอกอีกต่อไปครับ ผมลองไปแกะฝาปั้มเบรคเดิม fino ไม่เห็นเจอปัญหานี้เลย ไม่รู้ว่าทำไม brembo รุ่นนี้มีปัญหาแบบนี้ได้ยังไง ถึงจะเครมเปลี่ยนใหม่เดี๋ยวก็จะกลับมาเจอปัญหานี้อีกรอบครับ mon40
วิธีแก้อีกอย่างก็มีนะครับ เปลี่ยนปั้มลอย 19rcs ครับ หล่อเลย mon61

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
เป็นกันหลายคันครับ  เป็นตอนจอดนี่ละ  ส่วนใหญ่แก้ด้วยวิธีตักออกนิดหน่อยครับ   

รถผมใช้มา 4 คัน ยังไม่เจออาการนี้นะครับ  แต่ของเพื่อน ๆ ที่ออกทริปด้วยกัน เป็นบ้างประปรายครับ  สามสี่ทริป มีซึมสักคน  ก็แก้กันไปครับ   mon5

ปั้มตัวนี้มันมีปัญหาครับ ในฝาน้ำมันจะมียางซีลปิดอีกชั้นนึงครับตัวยางจะออกแบบมาเป็นถุงสามารถให้ตัวได้ แต่ฝามิเนียมที่ปิดมันผิวไม่เรียบและประกบสนิทแค่ฝาแต่ยางสนิทแค่ประมาณนึง พอเราใช้ไปเรื่อยๆมีการปั้มบ่อยๆน้ำมันในกระปุกมันไหลลงไปอยู่ด้านล่างมากขึ้นตัวปั้มบนจะมีสูญญากาศพอมันดูถุงของยางลงมาจนสุดประมาณนึงยางมันจะอ้าขึ้นนึดนึงครับแล้วน้ำมันจะรั่วออกมาได้ตรงยางในตำแหน่งของน็อตสี่แฉกที่ปิดฝาสองตัวนั่นแหละครับ  mon15
ผมใช้วิธีแก้ด้วยกาวเทาแบบอย่างดีทาด้านที่ยางประกบลงบนปั้มนะครับไม่ใช่ด้านที่ฝาปิดประกบยาง เพราะด้านบนของยางฝั่งฝาปิดจะมีช่องระบายให้อากาศเข้าด้านบนของถุงยางได้ แล้วเน้นนะครับต้องทาด้านประกบล่างแบบอย่างบางที่สุดนะครับไม่งั้นเวลาประกบลงไปเศษของกาวจะปริ้นออกมาเยอะนานวันเข้าเศษกาวอาจจะหลุดลงไปตันในปั้มได้ อันนี้คิดเผื่อไว้เฉยๆครับ เพราะเคยเจอรถยนต์ลูกค้าไปทำอะไรมาซักอย่างแล้วเค้าเข้ามาหา พอเปิดมาดูเทอโบพังเพราะเศษกาวเข้าไปตันทางเดินน้ำมัน เลยต้องระวังในส่วนนี้ด้วย

ตั้งแต่ทากาวมาทุกวันนี้น้ำมั้นไม่มีซึมอีกเลยครับไม่ต้องกลัวสีลอกอีกต่อไปครับ ผมลองไปแกะฝาปั้มเบรคเดิม fino ไม่เห็นเจอปัญหานี้เลย ไม่รู้ว่าทำไม brembo รุ่นนี้มีปัญหาแบบนี้ได้ยังไง ถึงจะเครมเปลี่ยนใหม่เดี๋ยวก็จะกลับมาเจอปัญหานี้อีกรอบครับ mon40
วิธีแก้อีกอย่างก็มีนะครับ เปลี่ยนปั้มลอย 19rcs ครับ หล่อเลย mon61

กด บวกให้เลยครับ  mon57 สุดยอด ความรู้
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Choco

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
 mon14hyper 821 ปี14 เป็นเหมือนกันครับ monter 821 ก็เป็น เห็นว่าเป็นปัญหามานานแล้วเรื่องนี้

ออฟไลน์ toraukkarapon

• *
ขอบคุณพี่ๆมาเลยครับ เดี๋ยวจะแก้ปัญหาโดยด่วน ปล่อยไว้จะหนักเอาการครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Moto GP point: +2/-1
ขอบคุณมากครับแอดมิน
ผมเห็นปัญหานี้มาตั้งแต่ก่อนออกรถครับ diavel ก็เป็น ก็เลยคิดหาวิธีป้องกันไว้ก่อน
อีกอย่างผมพอจะจำได้ว่าตอนเปิดฝาเบรค fino มาดูพบว่ามันมีแผ่นฝาพลาสติกชั้นในคอยกดยางให้แนบสนิทอีกที แต่ monster มันไม่มีแบบนั้นครับ เลยต้องหาวิธีแก้ให้ยางมันปิดสนิทจะได้ตัดปัญหานี้ทิ้งไปเลยครับ mon61

แล้วก็น้ำมันเบรคผมเปลี่ยนไปใช้ของ Ate Dot4 เพราะน้ำมันเบรคที่ออกมาจากศูนย์แค่ไม่กี่อาทิตย์ก็ดำแล้วครับผมเดินดูกระปุกเบรคหลังรถในศูยน์ทุกคันที่ไม่ใช่รถตัวโชว์หรือรถส่งมอบลูกค้าดำเหมือนกันหมดครับ อันนี้ต้องยอมรับครับว่ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ

น้ำมันเบรคถ้าเสื่อมสภาพเร็วอนาคตต่อไปมีผลกับลูกยางภายในกระบอกเบรคครับ ที่เลือกใช้ Ate เพราะที่เคยใช้น้ำมันไม่ดำและคงสภาพได้นานทนความร้อนสูง น้ำมันยี่ห้อนี้ใช้มาเป็นมาตรฐานใน benz bmw และรถยุโรปค่ายอื่นๆด้วยครับ
 Ate dot 4 สีจะเหลืองใส ถ้า Ate dot3 จะเป็นสีฟ้าครับ
ผมเปลี่ยนน้ำมันนี้มาตั้งแต่ประมาณ 2 พันโลจนตอนนี้ 14,xxx โลแล้วยังไม่ดำเลยครับ ผมก็ถามศูนย์ว่าใช้น้ไมันอะไรแต่พนักงานหน้าเคาเตอร์ไม่มีข้อมูลให้เค้าบอกแค่ว่าก็ใช้กระป๋องเหล็กเหมือนของผมนี่แหละ

อีกอย่างครับ น้ำมันเบรคเป็นอย่างเดียวที่ผมเลือกไม่ใช้ของ shell ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่ที่ใช้มารู้สึกว่าของ Ate ค่อนข้างดีกว่า ส่วนน้ำมันเครื่องผมแนะน้ำของ shell ครับคุณภาพเค้าดีจริง รถยนต์ลูกค้าผมที่ใช้น้ำมันเครื่อง shell เปิดเครื่องออกมาใสปิ๊งเลยครับไม่มีตะกรันติดเครื่องเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 04:07:35 AM โดย เกาแต๊ส »

ออฟไลน์ GOOD

• Moto GP point: +1/-0
Re: กระปุกน้ำมันครัช กระปุกน้ำมันเบรค มีน้ำมันซึมออกมา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 12:30:20 AM »
ทำความสะอาดที่หน้าสัมผัสครับ มันรั่วซึมออกมาเพราะไม่เรียบ จากคราบที่ก่อตัวจากปฏิกริยาที่น้ำมันเบรคมีคุณสมบัติดูดความชื้น

คราบนี้จะมาอยู่ทดแทนที่หน้าสัมผัสของฝาได้จากการที่ยางที่ทำหน้าที่ซีลและชดเชยพื้นที่ในยามที่น้ำมันเบรคถูกดูดลงไปทดแทนความหนาของผ้าเบรคป้องกันภาวะสุญญากาศ

เป็นได้แม้กระทั่งรถใหม่ๆ อายุไม่มากครับ

ตัวอย่างการรั่วซึมที่เกิดขึ้น

นี่ล่ะ ตัวการ

ทำความสะอาดด้วยการกำจัดมันออกซะ

ใครเนี๊ยบๆ ก็เก็บงานซะให้มันดี

ตามมาอ่านฉบับเต็มได้ที่นี่ครับ  https://www.facebook.com/notes/%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%A8-%E0%B8%9E%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B8%A7/%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%8B%E0%B8%B6%E0%B8%A1%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B9%8A%E0%B8%B0-%E0%B8%9E%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B9%83%E0%B8%88%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%A2/10153994267072873

หรือเป็นไปได้ก็อุดหนุนหน่อย บทความผมชิ้นนี้ลงตีพิมพ์ในนิตยสาร Motocross / Moto-Bigbike ฉบับเดือนกพ.นี่ล่ะครับ ^^

ออฟไลน์ GOOD

• Moto GP point: +1/-0
Re: กระปุกน้ำมันครัช กระปุกน้ำมันเบรค มีน้ำมันซึมออกมา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 12:36:25 AM »
แต่โดยส่วนตัว ผมจัดการเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้วครับ

ระบบการซีลของ reservoir cap ของแบรนด์ดีๆมันโอเคกว่าเยอะ