ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งๆอยุ่ พอกำครัชรอบต่ำดับเฉย  (อ่าน 4316 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nookiesk8

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
รถวิ่งๆอยุ่ พอกำครัชรอบต่ำดับเฉย
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 10:52:33 PM »
สอบถามครับ  รถผม monster 795 มีอาการ รอบต่ำขณะวิ่งรถดับ  แต่จอดไม่ดับ
และก้อเวลาบิดๆ มีวอดๆด้วยครับ

ก่อนที่จะเกิดอาการ
- เติมน้ำมันมา (เบินซิน 95 เต็มถัง)
- บิดประมาณ 100 นึงไม่ไกลมาก
-  ดับกลางอากาศ

หลังจากนั้นก้อเป็นเลยครับ  เบาดับ  วิ่งๆรี้กำครัชรถดับกลางอากาศเลย
แต่จอดตั้งขาตั้งไว้รถไม่ดับ 
ใครพอจะช่วยได้บ้างครับ  เศร้าเลย

Ducati Bikers Thailand

รถวิ่งๆอยุ่ พอกำครัชรอบต่ำดับเฉย
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 10:52:33 PM »
//

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: รถวิ่งๆอยุ่ พอกำครัชรอบต่ำดับเฉย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 04:48:45 PM »
รถวิ่งมากี่โล กี่ปีแล้วคับ ก่อนหน้านี้เคยเป็นมั้ย
ถ้าไม่เคยลองดูดน้ำมันออกให้หมดแล้วเติมปั๊มใหม่
เป็นไปได้ว่าเบนซิน 95 ปั๊มนั้นไม่ค่อยมีคนเติม เลยมีน้ำ/ตะกอน ผสมอยู่มาก

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
Re: รถวิ่งๆอยุ่ พอกำครัชรอบต่ำดับเฉย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 07:37:32 AM »
เป็นเหมือนกันครับ เพิ่งออกจากบ้าน กำครัชจะเปลี่ยนเกียร์ ดับไปเลย แต่พอสตาร์ทใหม่ก็ติด กำครัชอีกครั้งก็ไม่ดับ วิ่งได้ตามปกติ หลังจากนั้นก็ยังไม่มีอาการนี้เกิดขึ้นอีก

ออฟไลน์ DoomsdayM796

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 08:18:09 AM »
รถผมก็เป็นครัช แต่ผมว่าอย่าไปซีเครียดครับ ผมว่า M เป็นทุกคันครับ สำหรับผม ผมชินไปละ ผมออกทริป บางทีเติมน้ำมันเสร็จสตาร์ดไม่ติด ตั้งรอให้เย็น ทั้งเข็น ก็ทำมาแล้ว ฉะนั้น ทำใจให้รักมันครับ  ..--ผมว่ามัน- Lifestyle สุดๆ

mon57

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 09:52:20 AM »
เปลี่ยนท่อมาป่าวครับ ของผมก่อนเปลี่ยนท่อไม่เป็น พอเปลี่ยนท่อเป็น เลยเอาตัวลดเสียงใส่กลับ ตอนนี้ หายแล้ว แต่ถ้าตอนเครื่องเย็นๆ ยังเป็นยุ ต้องขี่สักพัก ไม่เป็นครับ รถผมจอดนานไปหน่อย จอดเป็นเดือนนะ mon42

ออฟไลน์ Red_Plate

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 07:01:58 PM »
 mon3เป็นโรคประจำตัวรถเลยก็ว่าได้ครับ แนะนำว่าถ้าขับคลอๆอยู่แล้วรู้สึกเครื่องเริ่มไม่เรียบ รอบดูต่ำๆให้เร่งเครื่องเพิ่มความเร็วสักหน่อย อาจจะเบิ้ลคันเร่งเล่นบ้าง หรือลากเล่นสักหน่อยก็หายครับ เหมือนมันไม่ค่อยอยากวิ่งช้าๆ ซัดๆนี่ไม่เคยออกอาการเลย mon61