ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทติดยากครับ monster795 รบกวนด้วยครับ  (อ่าน 3178 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sidekick666

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
มอนสเตอร์ 795 ปี 2012 รถวิ่ง 9000 เกือบหมื่นโลครับ
รถใช้งานน้อย วันๆ ไม่ได้ขับไปไหน วันละ 1-2 กิโล หรือไม่ได้ขับเลย

อาการ 2 เดือนที่ผ่านมาคือ
แรกๆ สตาร์ทไม่ติด เอาไปซ่อมร้านข้างนอก ร้านเปลี่ยนแบตให้ เปลี่ยนหัวเทียนให้ เปลี่ยนสายคอยให้
เอากลับมาบ้าน แรกๆ ก็ติดดี สัก 3-5 วันอาการเดิมก็กลับมา ขับได้บ้างไม่ได้บ้าง

แบตยืนพื้นอยู่ที่ 12.3 บางทีก็ลงมาที่ 11.8

ไฟเอนจิ้นขึ้่นเวลาขับ สตาร์ทติดยากมากๆ
อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ  เป็นที่มอเตอร์สตาร์ท หรือเปล่าครับ
ว่าจะเอารถเข้าศูนย์ อยากทราบราคาเปลี่ยนมอเตอร์สตาร์ทด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ รบกวนด้วยครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Sudsan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
Re: รถสตาร์ทติดยากครับ monster795 รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:37:51 AM »
ผมว่าเข้าไปให้ศูนย์ดูก่อนดีกว่าครับ ของผมใช้มา 2 ปีกว่า วิ่งน้อยเหมือนกัน แต่มีเครื่อง save batt (ซื้อมาจากร้านกล้วย บอกได้ไม่ผิดกติกาใช่ปะครับ) คอยเสียบชาร์จเรื่อย แต่พออายุถึง 2 ปี ++ ก็ต้องเปลี่ยนแบตเหมือนกัน เปลี่ยนมาแล้วสตาร์ตติดทันใจ
ปล.
1) อ่านในกระทู้ เห็นว่าแบตเปลี่ยนมาแล้ว แต่บางทีไฟยังแค่ 11.8 V (ปกติแบตใหม่ไม่น่าต่ำกว่า 12.3-12.4) อาจมีปัญหาที่ไดชาร์จ (ไม่ชาร์จขณะวิ่ง) คำตอบสุดท้ายลองเข้าศูนย์ดีกว่าครับ
2) ล่าสุด ผมเอา 795 ABS เข้าไปเช็ค(เบรคหลังติด ตั้งแต่ไปใส่เกียร์โยงมา)ที่พระรามสามเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ช่างก็ช่วยดูให้ ปรับแก้นิดหน่อย เสียแต่ค่าแรง(เพราะไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่)ไม่กีตังเองคราบ
ขอให้โชคดี เจอต้นตอและแก้ไขสำเร็จครับ

ออฟไลน์ Sidekick666

• *
Re: รถสตาร์ทติดยากครับ monster795 รบกวนด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 10:20:32 AM »
ผมว่าเข้าไปให้ศูนย์ดูก่อนดีกว่าครับ ของผมใช้มา 2 ปีกว่า วิ่งน้อยเหมือนกัน แต่มีเครื่อง save batt (ซื้อมาจากร้านกล้วย บอกได้ไม่ผิดกติกาใช่ปะครับ) คอยเสียบชาร์จเรื่อย แต่พออายุถึง 2 ปี ++ ก็ต้องเปลี่ยนแบตเหมือนกัน เปลี่ยนมาแล้วสตาร์ตติดทันใจ
ปล.
1) อ่านในกระทู้ เห็นว่าแบตเปลี่ยนมาแล้ว แต่บางทีไฟยังแค่ 11.8 V (ปกติแบตใหม่ไม่น่าต่ำกว่า 12.3-12.4) อาจมีปัญหาที่ไดชาร์จ (ไม่ชาร์จขณะวิ่ง) คำตอบสุดท้ายลองเข้าศูนย์ดีกว่าครับ
2) ล่าสุด ผมเอา 795 ABS เข้าไปเช็ค(เบรคหลังติด ตั้งแต่ไปใส่เกียร์โยงมา)ที่พระรามสามเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ช่างก็ช่วยดูให้ ปรับแก้นิดหน่อย เสียแต่ค่าแรง(เพราะไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่)ไม่กีตังเองคราบ
ขอให้โชคดี เจอต้นตอและแก้ไขสำเร็จครับ

ขอบคุณมากครับ ผมอยากเอาเข้าศูนย์ใจจะขาด แต่เกรงเรื่องค่าใช้จ่ายจะบานปลาย  งบไม่เยอะด้วยสิ T__T

ออฟไลน์ Sudsan

• *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 05:39:21 PM »
ลองเข้าไปเช็คดูก่อน อาจไม่แพงอย่างที่คิด เผลอๆปัญหาอาจจะแก้ได้ง่ายนิดเดียว(ถ้าโชคดีเจอช่างมีประสพการณ์) แก้ปัญหาได้แล้วอย่างน้อยจะได้มีรถขี่ครับ
ปล.ฝืนสตาร์ตบ่อยๆ อาจไม่ดีกะรถน่ะคราบ

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 03:30:01 PM »
อ่านแล้วเครียดแทนเลย  ขอให้หายไวๆคับ

ออฟไลน์ zenony

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 03:45:33 PM »
รถผมเพิ่งเจอขับมารถร้อนแล้วสตาร์ทไม่ติด
ถ้าไปทางไกลเจอแบบนี้ก็เซ็งเลยครับ 
ศูนย์บุรีรัมย์ให้ถอดสายชุดดักไอถอดออกได้
แล้วต้องอุดน็อตเข้าไปเเทนที่
ไม่รู้จะทำตามดีหรือเปล่า  วันนั้นได้คุณระนองช่วย
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 07:24:34 AM »
ลองถอดมอเตอร์สตาร์ท ไปให้ร้านไดนาโมเช็คครับ  ปี 2012 น่าจะหมดประกันแล้ว
อาการเดียวกะผมตอนแรก เปลี่ยนแบต ถ่ายน้ำมันเก่าทิ้ง รีือ รีเลย์สตาร์ต
สรุป แปรงถ่าน มอเตอร์สตาร์ทพัง   เสียเงินไป 20,000 รวมเปลี่ยน ร้านนอก   ค่ายกรถอีก 1,500
ศูนย์ตีราคา 24,000 ไม่รวมค่าแรง
แต่ถ้ามอเตอร์เสีย จริง ๆ แนะนำ สั่ง Ebay ครับ ราคาไม่เกิน 6000 หรือจะหาร้านเปลี่ยนแปรงถ่านก็ได้  อันเก่าผมยังรื้อกอง
ไว้ที่บ้านอยู่เลย หาแปรงถ่านไม่ได้ หายากมาก...ถ้าเปลี่ยนได้ ราคาไม่น่าเกิน 2000 บาท เหมือนได้ มอเตอร์ใหม่เลย เพราะ ทุ่นยังไม่สึกเลย

"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ DoomsdayM796

• *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 08:33:51 AM »
ถ้าจะดีให้ดี วัน สองวัน สตาดทิ้งไว้สักหน่อยครับ ไม่ขับก็ไม่เป็นไรครับ  abc33