ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่เกียร์โยงมาแล้วเบรคหลังจมหาย เบรคแทบไม่หยุด  (อ่าน 2695 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sudsan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
ตามหัวข้อครับ เอารถ(795)ไปใส่เกียร์โยงมา ตอนขี่แรกๆไม่ค่อยรู้สึก พอขี่ไปหลายๆหน เบรคชักลึกลงเรื่อยๆ ลองดูก็ไม่เห็นน้ำมันเบรครั่วหรือซึมออกมา ลองเหยียบเบรคแล้วเข็นรถถอยหลัง (แบบเวลาครูฝึกให้ลองเบรค เวลาเราไปเรียนที่ฮอนด้าสอน) เทียบกะตอนไม่เหยียบเบรค เข็นถอยหลังได้ไม่ยากแทบไม่ต่าง ไม่เหมือนของเดิม
ไม่ทราบใครเคยเป็นแบบนิบ้าง ทำยังไงกันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Series9

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
Re: ใส่เกียร์โยงมาแล้วเบรคหลังจมหาย เบรคแทบไม่หยุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 12:23:03 PM »
น่าจะเป็นที่ เบรคหลังมีลมเข้าไปครับ ผมก็เคยเป็น กดเบรคหลังจมยังเข็นได้สบายๆ ลองไล่ลมเบรคหลังดูครับ ให้ศูนย์ไล่ให้ก็ได้ ไม่แพงครับ 190 บาท (เบิกน้ำมันเบรคอีกขวดนึง 4 ร้อยกว่าๆ)

• *
Re: ใส่เกียร์โยงมาแล้วเบรคหลังจมหาย เบรคแทบไม่หยุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 01:30:37 PM »
น่าจะเป็นที่ เบรคหลังมีลมเข้าไปครับ ผมก็เคยเป็น กดเบรคหลังจมยังเข็นได้สบายๆ ลองไล่ลมเบรคหลังดูครับ ให้ศูนย์ไล่ให้ก็ได้ ไม่แพงครับ 190 บาท (เบิกน้ำมันเบรคอีกขวดนึง 4 ร้อยกว่าๆ)
ขอบคุณ คุณ series9 นะครับ เด๋วจะลองไปทำดู เปลี่ยนมากะหล่อๆ (ไม่ค่อยได้ขี่น่ะครับ เลยเพิ่งเจอ)  mon19

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 04:35:38 PM »
พอดีเอารถไปเปลี่ยนแบตที่ G-Force เลยขอให้นายช่างใหญ่(กึง)ดูให้ ไล่ลมแพร้บเดียวก็กลับมาหนึบเหมือนเดิม สรุปว่าเบรคหายเพราะไล่ลมไม่ครบน่ะครับ

ออฟไลน์ Kalypzo

• *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 11:23:56 PM »
ผมเป็น3รอบแล้วครับ จะเป็นเวลาเบรคหนักๆทุกครั้งเลย mon40 mon40

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
  • ;)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 11:21:05 PM »
ใช้Dot4เลยครับ ถ้าเริ่มจมก็ไล่อากาศ ทุก10,000-15,000kmก็flushน้ำมันเบรคใหม่ที ส่วนน้ำมันเบรคถ้าซื้อมาแล้วเปิดใช้ ให้รีบหรือแบ่งเพื่อน เพราะน้ำมันเบรคเปิดแล้วความชื้นเริ่มมี ประสิทธิภาพน้ำมันก็ด้อยลง
Br.
Tippaya Phinit