ผู้เขียน หัวข้อ: 795 น้ำมันเครื่องรั่ว..........  (อ่าน 4088 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
795 น้ำมันเครื่องรั่ว..........
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:49:56 PM »
ครับ เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า รถผมเพิ่งได้รับมาเมื่อวันที่ี 5/5/55 (เลขสวยไหมครับ.....)

พอได้มาก็ใช้ตามที่โอกาสเอื้ออำนวยครับตอนนี้วิ่งไปประมาณ 300 กม.ครับ

เหตุเกิดเมื่อวัน เสาร์ที่ผ่านมานี่เองครับ..คือผมเวลาจอดรถจะเอาลังกระดาษมารองที่พื้นเสมอ.....ตอนแรกปรากฎว่าก็มีคราบน้ำมันเป็นดวง ๆ  mon6

ผมก็คิดว่ามันน่าจะเป็นรอยเก่าหรือเปล่า (เข้าข้างตัวเอง) mon29

ก็เลยลองเลยครับวันอาทิตย์ เอากระดาษขาวรองเลยครับ (อ้อ ๆลืมไปเอาไปล้างด้วยนะครับ จะได้เห็นกันชัด ๆ) ผลก็ออกมาตามคาดครับ มีน้ำมันเครื่องหยดออกมาจากกรองสีดำเลยครับ....... mon19  โทรไปหาเซล+ทีมช่างได้ความว่า
1.กรองหลวม+ไขไม่ดี
2.หากไม่หาย.....ให้เอาเข้ามาเป็นโอริงใหม่

mon6ผมก็....................ไม่เป็นไรของมันมีผิดพลาดกันได้.....วันนี้เลยเอาไปให้ที่ศูนย์ดำเนินการให้นะครับ (การบริการดีมากนะครับ สนใจ+ใส่ใจตลอดนะครับ)
แล้วยังไงพรุ่งนี้จะแจ้งผลให้ทราบนะครับว่าหายไหม......จะเอาไปติดกันล้มที่ MPK ด้วยนะครับ (หายไปนานกันล้ม Moto นะครับ)
 mon48

Ducati Bikers Thailand

795 น้ำมันเครื่องรั่ว..........
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:49:56 PM »
//

ออฟไลน์ Yong [ย้ง]

• Moto GP point: +9/-0
Re: 795 น้ำมันเครื่องรั่ว..........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:20:18 PM »
รถผมก็เป็น หลังจากเข้า O ไปเช็คระยะกลับมา
ใช้ไปอีกสัก 50 กม. สังเกตุเห็นคราบน้ำมันที่พื้นเป็นวงประมาณ 3 ซม. สภาพแห้งแล้ว
แต่ผมมองหาต้นทางที่มาไม่เจอ
แต่ก็โทรคุยกับทางเซล และช่างแจ้งไว้ก่อน
เผื่อว่าถ้ามีหยดอีกให้หาจุดที่มล้วถ่ายรูปไว้แล้วเอารถเข้า O
ถ้าไม่มีเป็นไปได้ที่จะเป็นไอน้ำมันที่ระเหยออกมา

ออฟไลน์ MomoArshi(Art)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +6/-0
Re: 795 น้ำมันเครื่องรั่ว..........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 04:51:49 PM »
ม่ายแน่ใจว่ามาจากสายที่คายไอน้ามันจากในถังเชื้อเพลิงรึเปล่าครับ..
รถผม(triumph)ก็มีรอยน้ำมันใต้ท้องรถ..เห็นไอหยดมาจากสายๆนึงครับ...มีเวลาจอดตอนเครื่องร้อนจัดๆ...
สอบถามช่างที่ศูนย์ได้ความว่าเวลารถร้อนจัดๆมันจะมีแรงดันในถังน้ำมันครับ..ก็เลยต้องมีที่ระบายไอน้ำมันออกมา
ของผมจะมีเวลาวิ่งมาร้อนจัดๆแล้วจอดตากแดดเท่านั้นอ่ะครับ
แต่ไม่รู้เหมือนกันรึเปล่าครับ.. mon40

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 03:25:58 AM »
ได้คำตอบแล้วครับทุกท่าน......

คือจริง ๆทราบนานแล้วนะครับแต่ไม่ได้มาโพส...... abc52

คือสรุปผมไปที่ศูนย์ 3 วันติดครับ...วันแรกไปไขน็อตให้กรองน้ำมันใหม่..ปรากฎว่าไม่หายครับ mon40

วันที่สอง.....เปลี่ยนโอริงน้ำมันเครื่อง......ไม่หายอีกแล้วครับท่าน mon3

วันที่สาม..ผมแจ้งกับเซลว่า "หากวันนี้ไม่หายอีก คงต้องเปลี่ยน Streetfighter ให้ผมแทนนะครับ mon16"

หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ...ทีมช่างว่าน่าจะเกิดจากกรองน้ำมันเครื่องไม่ดีนะครับ เลยเปลี่ยนให้ใหม่เลย (ข่าวว่ากรองนี้ทำในนี้นะครับ)

สรุปการไปศูนย์ 3 วันติดอยู่เกือบทุกมุม...สุดท้ายเลยโดน ครอบท้ายไป 10000 ว่าบาทครับ......ตอนนั้นหน้ามืด+ตาลาย+เคลิ้มไปกับเจ้าหน้าที่ที่ศูนย์ mon33....................

ออฟไลน์ adenalyne

• Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 01:52:18 PM »
น่าน...โดนอย่างอื่นจนได้ ยอมรับว่ามันเหมือนโดนมนต์แดงสะกดให้ลืมตัวว่า ไม่แพง ไม่แพง ไม่แพง..........

และก็เบลอๆ ควักกระเป๋าจ่าย  mon16

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:59:55 PM »

นั่นล่ะครับที่น่ากลัวของการไปศูนย์ Ducati จริง  ๆๆ เขาน่าจะมีฉลากเตือนนะครับว่า ไม่ควรอยู่เกินวันล่ะ 2 ชั่วโมง+การอยู่ที่ศูนย์นานมีความเสี่ยง อาจถูกชักจูงให้เสีบเงินได้อย่างไม่ยาก

แลัทีเด็ดเลยคือว่าที่ศูนย์จะมีรถของพี่ ๆน้อง ๆผู้ใหญ่ หลาย ๆท่านมาจอดเยอะมาก ยิ่งหากเราต้องการอะไร เจ้าหน้าที่จะพาเดินไปที่รถเลย..เห็นกันจะ ๆ 

ปล.ปัจจุบันเซลผมยังเชียร์ให้ซื้อ Streetfighter อยู่เลยครับ mon6

ออฟไลน์ คุณหลวง

• Moto GP point: +2/-0
  • ขอพลัง จงสถิต อยู่กับท่าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:22:07 PM »
ยินดีด้วยครับ ที่หาย ตังก้อหายไปอีกนิด อิอิ mon47 mon47 mon47
M 796 ABS @ Khonkaen
Facebook ;  คุณ หลวง
E-mail ;  diamondclub@hotmail.com