ผู้เขียน หัวข้อ: โค๊ด 0001 r sw โชว์ขึ้นครับ  (อ่าน 5051 ครั้ง)

ออฟไลน์ mike_bala

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
โค๊ด 0001 r sw โชว์ขึ้นครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 07:35:15 PM »
ปกติจะเป็นช่วงเช้าๆครับ ครั้งแรกเหมือนจะติดแล้วก็ดับไปเลยครับ โค๊ดขึ้น 0001 r sw แล้วนาฬิกาก็ต้องเป็น 00.00 trip meter 00.00 ครับ พอวันนี้สตาร์ทตอนเช้าปกติครับ ขี่รถเข้ามาเรียน แล้วสตาร์ทจะกลับไม่ติดเลยครับ กดปุ่มสตาร์ท ก็ดับ โค๊ด 0001 r sw ขึ้นมาตลอดเลยครับ ไฟหน้าติดปกติ แตรติดปกติครับ แบตโชว์อยู่ 11.6-12.3 ครับ อยากทราบว่าอาการดังกล่าวแก้ไขได้อย่างไรครับ

Ducati Bikers Thailand

โค๊ด 0001 r sw โชว์ขึ้นครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2015, 07:35:15 PM »
//

ออฟไลน์ NATTAKAN

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: โค๊ด 0001 r sw โชว์ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 12:59:27 PM »
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ ขับๆมาดับแล้วขึ้นโชว์ 0001 SW ติดๆดับๆตลอด แต่สรุปของผมขั้วแบตมันหลวมนะครับ
ตอนเปลี่ยน แบตมาใหม่ช่างใส่ไม่แน่น แต่วิธีการถอดไม่ยากครับ ค้นหาในยูทูปดูได้เลยครับ จะมีของร้าน G-Force สอนวิธีการเปลี่ยนแบตอยู่นะครับ
ลองดูครับ เผื่อจะเป็นที่เดียวกัน mon2

ออฟไลน์ Combatbear

• *
  • Moto GP point: +0/-1
Re: โค๊ด 0001 r sw โชว์ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 03:38:41 PM »
แบตตัวนี้มีอายุการใช้งานนานแค่ไหนแล้วครับ
ของผมก็มีอาการนี้ ใช้แบตมา 3 ปีเลยเปลี่ยนแบตใหม่ไปหายเป็นปลิดทิ้ง
แต่บางคนแบตใหม่แล้วมีปัญหาก็อาจเหมือนที่เม้นต์ข้างบนบอกว่าขั้วหลวมไม่ก็ไดสตาทมีปัญหาครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 12:54:33 AM »
แบตตัวนี้ใช้งานมา 2 ปีกว่าครับ ผมลองถอดออหมาชาตแบต กลับไปใส่ก็ยังสตาร์ทไม่ติดนะครับ เหมือนไม่มีแรงสตาร์ทครับ พอลองเปิดไฟสูง แบตอยู่ที่ 11กว่าๆครับ แบตถ้าเปลี่ยนแล้วจบโอเคเลยครับ ผมกลัวว่าจะเป็นมอเตอร์ไฟฟ้ามีวิธีเช็คไหมครับ

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 08:15:12 PM »
คือปกติอายุการใช้งานแบตเตอรี่ก็อยูประมาณปีครึ่งสองปีนี่ละครับ ถือว่าสมควรแก่อายุ อาศัยแค่เปิดไฟหน้ากับบีบแตรไม่ค่อยได้ครับเพราะอุปกรณ์เหล่านี้กินกระแสน้อย
บางทีเราวัดว่ามีแรงดัน 12v แต่นั่นไม่ได้หมายถึงแบตยังดีนะครับ เราต้องวัดกระแสในภาวะโหลดกำลังไฟคือตอนมอเตอร์สตาร์ททำงานว่ากำลังไฟจะพอขับมอเตอร์มั้ย ผมเคยวัดแบตหลายๆตัว เวลาสตาร์ทจก 12v ลงมาเหลือ 5-6-7v ก็มีครับ แต่พอปล่อยปุ่มสตาร์ทก็เด้งกลับไปที่ 11v ปลายๆ ถึง 12v ครับ

ยกตัวอย่างในรถยนต์นะครับ ถ้าเราสามารถพ่วงแบตสตาร์ทได้แบบรถยนต์ก็จะติดเครื่องได้แต่พอดับเครื่องอีกทีก็สตาร์ทไม่ได้เนื่องจากแบตลูกนั้นเสื่อมไม่เก็บประจุไฟ เท่ากับตอนที่ติดเครื่องจะอาศัยแค่แรงไฟจากได้ชาร์จที่เพียงพอสำหรับการใช้งานเท่านั้น แต่จะมีข้อเสียระยะยาวแน่นอนเนื่องจากไดร์ชาร์จจะทำงานหนักถ้าไม่ยอมเปลี่ยนแบตแล้วอาศัยพ่วงสตาร์ทตลอด cut out ที่ตัวไดร์จะไหม้ครับ
เพราะผมเจอลูกค้าคนนึงที่ไม่ยอมเปลี่ยนแบตมายืมสายพ่วงประจำ สรุปต้องเสียตั้งเปลี่ยนทั้งไดร์และแบตครับ
อาการแบตเสียที่ผมเจอมีทั้ง
1. ภายในของตัวแบตขาดเองซึ่งแบบนี้จะไม่มีแรงดันไฟเลย(เจอน้อย)
2. แบตเสื่อมไม่เก็บประจุตามอายุงาน(ประจำ)

หรือถ้าอยากรู้ว่าไดร์สตาร์ทเสียหรือปล่าวก็ลองถอดออกมาจิ้มไฟดูข้างนอกเลยครับ แต่ต้องถอดขั่วแบตที่ตัวรถด้วยนะครับเพราะเราอาจจะทำไฟช๊อตตอนคลายสาย main อาจจะเครื่องขันมือไปโดนขั่วตรงไดร์สตาร์ทหรือปล่อยสายห้อยไปโดนเสื้อเครื่อง ต้องระวังให้มากครับเดี๋ยวช๊อตแล้วกล่องจะพัง
ที่ร่ายยาวมานี่เพื่อให้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 11:17:23 PM »
ผมได้ทำการเปลี่ยนแบตมาแล้วนะครับ แต่ก็ยังสตาร์ทไม่ติดบิดสตาร์ทแล้วเหมือนมอเตอร์จไม่หมุนจุดได้หนึ่งครั้งโค้ดฟ้องว่า error hi batt อาการนี้คงมอเตอร์เสียแล้วใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 07:28:23 PM »
รถวิ่งมากี่โลแล้วครับ
วิธีลองไดร์สตาร์ทในตัวรถ ถ้าเป็นรถยนต์ ผมจะใช้วิธีเอาไม้เคาะที่ไดร์สตาร์ทคนนึง แล้วอีกคนบิดกุญแจสตาร์ทไป-มาจนกว่าจะติดครับ ถ้ารถใช้งานเยอะๆก็เป็นไปได้ที่แปลงถ่านในตัวแบตอาจจะหมดครับ พอใช้วิธีเอาไม้เคาะแรงๆ(ตามแต่สมควรครับ) ถ่านในแปลงจะขยับไป-มา จนไปสัมผัสหัวคอมของมอเตอร์สตาร์ทได้เลยสตาร์ทติด แต่ก็ใช้วิธีนี้ได้ไม่นานครับเดี๋ยวก็ใช้ไม่ได้เหมือนเดิม แต่แค่แก้ไขเบื้องต้นเฉยเพื่อให้ไปต่อได้

โดยรวมต้องทดสอบก่อนครับถ้าปลั๊กไดร์อยู่ในตำแหน่งถอดง่ายก็ลองถอดออกมาแล้วต่อหลอดไฟดูครับ ขาของหลอดไฟข้างนึงเข้าปลั๊กส่วนอีกข้างแตะลง ground แล้วกดปุ่มสตาร์ทถ้าหลอดไฟติดก็แสดงว่าระบบไฟมาครบ แต่ตัวมอเตอร์สตาร์ทเสียครับ แต่ถ้าไฟไม่มาก็ไล่ไปที่รีเลย์สตาร์ทไปที่ละขั้นตอนครับ
ไม่ว่าจะรถอะไรก็หลักการคล้ายๆกันครับ ลองดูก่อนครับ mon61

อ่อ...มีเหตุการเคยเจอกับมอนเตอร์ผมเองแต่อาจไม่ได้เกี่ยวกับ 0001 r sw นะครับเล่าให้ฟังเฉยๆ สวิท off/run มันค้างครับต้องเปิดปิดใหม่แรงๆถึงจะติด ผมเลยถอดมาแก้ไขก็ใช้ได้ปกติดีครับ ทีแรกก็ตกใจครับสตาร์ทไม่ติดอยู่กลางถนนเลย mon16 mon16
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2015, 07:40:06 PM โดย เกาแต๊ส »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 01:47:36 PM »
รถวิ่งมาหนึ่งหมื่นหกพันโลครับ ไฟมาครบปกติทุกอย่างครับ แต่ตอนสตาร์เหมือนไม่มีแรงสตาร์ทครับ ตอนนี้ยังสตาร์ทไม่ติดเลยครับ โทรไปถามที่ศูนย์วิเคราะห์ว่าน่าจะเป็นที่ไดร์สตาร์ทครับ รถผมตอนนี้ประกันตัวรถหมดแล้วครับ ศูนย์แจ้งว่ามอเตอร์สตาร์ท 28000 ครับ อยากสอบถามว่ามอเตอร์ตัวนี้ถิดมาซ่อมเองได้ไหมครับ แล้วมีร้านไหนรับซ่อมบ้างครับ mon36 mon8 mon8

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 11:03:23 PM »
ถอดเลยครับแต่ก่อนถอดแนะนำให้ถอดขั่วแบตก่อนนะครับหรือถ้าไม่ถอดขั่วแบตก็ถอดสาย main แล้วเอาเทปพันสายไฟพันให้มิดชิดครับห้ามแตะโดน ground เด็ดขาด
ยังไงก็ซ่อมได้ครับแต่ต้องถอดตัวอย่างมาดูแปลงถ่านครับแล้วเอาไปเทียบครับ ถ้าของมอไซต์ทั่วไปที่ผมเคยซื้อมันจะมาเป็นเซ็ต หรือซื้อตัวถ่านมาเปลี่ยนก็ได้ครับหมุดทองแดงก็มีขายครับ ถ้าจะเปลี่ยนถ่านอย่าอาศัยแค่บักกรีตะกั่วนะครับ หาวิธีย้ำสายทองแดงแน่ๆเอาครับ ตอนสตาร์ทมันร้อนตะกั่วจะละลายหลุดออกมา อยู่ได้ไม่นานครับ