ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถไว้นาน8เดือน จะกลับไปใช้ต้องเช็คไรบ้างครับ  (อ่าน 2153 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaeDen

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
 พอดีมีเหตุจำเป็นมาทำงานต่างประเทศได้แปดเดือนละครับ กำลังจะกลับสอบถามเพือนๆพี่ๆในนี้หน้อยนะครับว่าต้องเช็คไรบ้าง มีไรที่ต้องเปลื่ยนไหม(รถจอดในร่มคุมผ้าแต่ไม่ได้ขึ้นแสตนร์นะครับ)    ปล. เป็นห่วงและคิดถึงรถมากครับ mon48

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ nagata

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: จอดรถไว้นาน8เดือน จะกลับไปใช้ต้องเช็คไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 11:08:48 AM »
ผมว่าอย่างแรก ยางก่อนเลยครับ รถจอดอยู่นิ่งๆ 8เดือน แต่ไม่ได้ขึ้นสแตน ยางน่าจะมีโอกาสเสื่อมสูง
ส่วนที่2 แบตครับ เพราะตั้ง8เดือนรถไม่ได้วิ่งเลย ไม่น่ารอดครับ แบตหมดแน่ๆ  รถผมขวบกว่าๆ  ไม่วิ่งสัก2อาทิตย์ยังมีออกงอแงนิดๆเลย
ส่วนตัวผมรู้คร่าวๆเท่านี้ครับ รอผู้รู้มาเสริมๆ  mon10 mon10 mon10

ออฟไลน์ ปลาทู

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
Re: จอดรถไว้นาน8เดือน จะกลับไปใช้ต้องเช็คไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 12:03:53 PM »
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ด้วย น่าจะดีครับ
เพราะไม่ได้สตาท์เลย น้ำมันไม่เจอความร้อน อาจจะเสียได้ครับ (น้ำมันบูด)

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2015, 12:08:03 PM »
ยางอาจจะเบี้ยวนะคับ ลงทุนซื้อสแตนด์ หน้า-หลัง 5000 ดีกว่าซื้อยางใหม่เป็นหมื่น
แบตน่าจะหมด เอาไปชาร?ตใหม่
พี่ที่รู้จักกันไป 6 เดือน ค่ายอื่น รูกุญแจเป็นสนิมต้องเปลี่ยน ถังน้ำมันเป็นสนิมก็ต้องเปลี้ยน
เอาโซแนกฉีดจุดหมุนส่วนต่างๆ กันสนิมไว้เลยก็ดีคับ

ออฟไลน์ ballaslibra

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +8/-0
  • Line ID: nii1982
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 02:00:27 PM »
แบตหมดครับ
สตาร์ทไม่ติด ถ้ามีที่ช้าจแบตก็เสียบช้าจได้เลยครับ ของศูนย์มีจำหน่ายราคาชุดละ 5,000 บาท
เรื่องยางและน้ำมันเครื่อง
ต้องลองขี่ดูครับ ไม่น่ามีอะไรน่ากังวล

ออฟไลน์ KaeDen

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 03:48:49 PM »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ mon57