ผู้เขียน หัวข้อ: Cornering Bible - คัมภีร์การเข้าโค้ง  (อ่าน 19704 ครั้ง)

ออฟไลน์ TR13

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-0
  • RED1
Cornering Bible - คัมภีร์การเข้าโค้ง
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:13:30 AM »
เจอใน youtube มาครับ น่าสนใจดี คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ แต่อย่าลอง ถ้ายังไม่ผ่านคอร์ส basic ต่างๆมาก่อนนะครับ

แต่ภาษา Eng + Sub เกาหลีนะครับ

Ducati Bikers Thailand

Cornering Bible - คัมภีร์การเข้าโค้ง
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 01:13:30 AM »
//

ออฟไลน์ JackMonsterShop

• Moto GP point: +14/-2
Re: Cornering Bible - คัมภีร์การเข้าโค้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:37:50 AM »
 mon4 mon4 mon4
ติดต่อ 081-6618434 แจ็ค
Tel/ LINE /WhatsApp ได้ครับ

ออฟไลน์ เด้น Carisma@Crystal Park

• Moto GP point: +1/-0
  • ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้หรือชาติหน้าจะมาก่อนกัน ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
    • Carisma Auto Detail
Re: Cornering Bible - คัมภีร์การเข้าโค้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:52:54 AM »
 เป็นหนังสือที่ดีมากครับ ผมซื้อมาเมื่อ 6 ปีที่แล้วตอนไปเมกา มีวีดีโอเหมือนใน YouTube ด้วย แนะนำเลยครับ

ออฟไลน์ jack66

• Moto GP point: +4/-2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:59:33 PM »
ดูตั้งแต่ต้นจนจบแล้วครับ ฟังไม่รู้เรื่องเลย mon6

ออฟไลน์ เด้น Carisma@Crystal Park

• Moto GP point: +1/-0
  • ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้หรือชาติหน้าจะมาก่อนกัน ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
    • Carisma Auto Detail
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:17:47 PM »
ในวีดีโอ เค้าพูดถึงหลักการในการบังคับเลี้ยวของมอร์เตอร์ไซค์ อยุ่ที่การบังคับแฮนด์ ไม่ใช่การโน้มตัว หรือว่าการทิ้งน้ำหนักลงข้างใดข้างหนึ่งของที่พักเท้า รถเลี้ยวด้วยการบังคับแฮนด์ไปทิศทางตรงกันข้ามกับทางที่จะเลี้ยวเสมอ เรียกว่า counter steering ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเราจะเลี้ยวซ้าย ให้เราใช้แขนซ้ายดันแฮนด์ไปข้างหน้า เช่นเดียวกัน ถ้าเราเลี้ยวขวา ให้ใช้แขนขวาดันแฮนด์ไปข้างหน้า ในวีดีโอเค้าสร้างมอร์เตอร์ไซค์ที่มีแฮนด์ตายตัว แล้วให้คนที่ขับโยกรถ โหน แม้กระทั่งทิ้งน้ำหนักลงไปบนที่พักเท้า จะเห็นว่ารถแทบจะไม่เลี้ยวเลย ตรงกันข้าม เพียงแค่นิ้วเดียว ก็สามารถบังคับให้รถเลี้ยวได้ อย่างง่ายด่าย ลองดูก็ได้นะครับ หาที่โล่งๆ แต่ความเร็วต้องสัก 50 ขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ aoniman(Aun)

• Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:32:50 PM »
ผมใช้วิธีนี้อยู่ เข้าง่ายขึ้น ตอนฝึกใช้กับคันเล็กก่อน สนุกดี

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:55:31 PM »
เยี่ยมเลยครับ
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ Jewyee (Jew)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:41:12 PM »
แล้วถ้าผมลองกับรถเล็กก่อน(เช่นพวก filano)ความเร็วเกิน 50 ก่อน มันจะมีผลเหมือนกับรถใหญ่ไหมครับ  mon32

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:59:19 PM »
ในวีดีโอ เค้าพูดถึงหลักการในการบังคับเลี้ยวของมอร์เตอร์ไซค์ อยุ่ที่การบังคับแฮนด์ ไม่ใช่การโน้มตัว หรือว่าการทิ้งน้ำหนักลงข้างใดข้างหนึ่งของที่พักเท้า รถเลี้ยวด้วยการบังคับแฮนด์ไปทิศทางตรงกันข้ามกับทางที่จะเลี้ยวเสมอ เรียกว่า counter steering ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเราจะเลี้ยวซ้าย ให้เราใช้แขนซ้ายดันแฮนด์ไปข้างหน้า เช่นเดียวกัน ถ้าเราเลี้ยวขวา ให้ใช้แขนขวาดันแฮนด์ไปข้างหน้า ในวีดีโอเค้าสร้างมอร์เตอร์ไซค์ที่มีแฮนด์ตายตัว แล้วให้คนที่ขับโยกรถ โหน แม้กระทั่งทิ้งน้ำหนักลงไปบนที่พักเท้า จะเห็นว่ารถแทบจะไม่เลี้ยวเลย ตรงกันข้าม เพียงแค่นิ้วเดียว ก็สามารถบังคับให้รถเลี้ยวได้ อย่างง่ายด่าย ลองดูก็ได้นะครับ หาที่โล่งๆ แต่ความเร็วต้องสัก 50 ขึ้นนะครับ
mon40งงครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 08:18:54 AM »
มีผลทั้ง รถใหญ่ รถเล็ก ครับ ยิ่งถ้าใช้รวมกับ การถ่ายน้ำหนักก็จะดีขึ้นครับ เหมือนเป็นการเปิดโค้งแบบหนึ่ง ถ้าฝึกจากรถเล็กจะเห็นผลมากกว่า แล้วค่อยมาใช้กับรถใหญ่

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 12:17:22 PM »
มีผลทั้ง รถใหญ่ รถเล็ก ครับ ยิ่งถ้าใช้รวมกับ การถ่ายน้ำหนักก็จะดีขึ้นครับ เหมือนเป็นการเปิดโค้งแบบหนึ่ง ถ้าฝึกจากรถเล็กจะเห็นผลมากกว่า แล้วค่อยมาใช้กับรถใหญ่

เมื่อกี้ลองมาแล้วกับรถ Filano ความเร็วมา 60 โค้งขวา หักแฮนซ้ายนิดนึงผลที่ได้ท้ายปัด เหวอเลยงับ  mon6ไม่ทราบว่า ผลการเข้าโค้งของท่านเป็นอย่างผมบ้างไหมครับ   mon32 mon32 mon32

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:02:49 PM »

เมื่อกี้ลองมาแล้วกับรถ Filano ความเร็วมา 60 โค้งขวา หักแฮนซ้ายนิดนึงผลที่ได้ท้ายปัด เหวอเลยงับ  mon6ไม่ทราบว่า ผลการเข้าโค้งของท่านเป็นอย่างผมบ้างไหมครับ   mon32 mon32 mon32

mon19 mon19 mon19ไม่กล้าลองเลย mon19

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 08:41:44 PM »
วิธีนี้หน้าจะไปไวนะครับ แต่ถ้าฝึกแล้ว ผมว่าสามารถเอลไปใช้ได้หลายอย่างเลย
(ลองหักเบาๆครับ ไม่ต้องแรงมาก ลองขี่ช้าๆ มือเดียว สมมุติขี่มือขวา ลองหักขวานิด รถหน้าจะไปทางซ้าย) ลองฝึกจากรถเล็กนะครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:10:57 PM »
วิธีนี้หน้าจะไปไวนะครับ แต่ถ้าฝึกแล้ว ผมว่าสามารถเอลไปใช้ได้หลายอย่างเลย
(ลองหักเบาๆครับ ไม่ต้องแรงมาก ลองขี่ช้าๆ มือเดียว สมมุติขี่มือขวา ลองหักขวานิด รถหน้าจะไปทางซ้าย) ลองฝึกจากรถเล็กนะครับ

อ่อ เข้าใจแระครับ สงสัยผมหักเยอะไปท้ายเลยปัด ขอบคุณมากครับ  mon32 mon32 mon32

ออฟไลน์ Nutt113

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 12:35:17 AM »
คลิปนี้ตัดมาจากเรื่อง TWIST OF THE WRIST II  ของ Keith Code ครับ
ผมมีไฟล์หนังสือเป็น pdf ใครสนใจทิ้งเมลล์ไว้เลยครับ  ไฟล์หนังเต็มก็มีครับแต่ใหญ่เกินจะส่ง หาโหลดไม่ได้มาดูดเอาละกัน
Counter steering ใช้ได้จริงๆครับ แต่บางครั้งเราทำโดยสัญชาติญาณอาจจะไม่รู้ตัวนะ ลองสังเกตุดู

เค้าให้ถ่ายน้ำหนักลงแฮนด์ข้างที่จะเลี้ยวนะครับ ล้อหน้าจะหันไปทางตรงกันข้ามกับวิถีรถเลยเรียก counter steering   ไม่ได้ให้หัก
ลอง search ใน youtube ดูให้เข้าใจก่อนค่อยไปลองครับ search  counter steering ครับเพียบเลย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 09:21:37 PM »
คลิปนี้ตัดมาจากเรื่อง TWIST OF THE WRIST II  ของ Keith Code ครับ
ผมมีไฟล์หนังสือเป็น pdf ใครสนใจทิ้งเมลล์ไว้เลยครับ  ไฟล์หนังเต็มก็มีครับแต่ใหญ่เกินจะส่ง หาโหลดไม่ได้มาดูดเอาละกัน
Counter steering ใช้ได้จริงๆครับ แต่บางครั้งเราทำโดยสัญชาติญาณอาจจะไม่รู้ตัวนะ ลองสังเกตุดู

เค้าให้ถ่ายน้ำหนักลงแฮนด์ข้างที่จะเลี้ยวนะครับ ล้อหน้าจะหันไปทางตรงกันข้ามกับวิถีรถเลยเรียก counter steering   ไม่ได้ให้หัก
ลอง search ใน youtube ดูให้เข้าใจก่อนค่อยไปลองครับ search  counter steering ครับเพียบเลย
mon57เคลียเลยครับ mon32

ออฟไลน์ เบิ้ม DNT(B)

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:39:42 PM »

ขอ file หนังสือด้วยครับ ตามหามานาน
cphututelar@yahoo.com

ขอบคุณค้าบ
 mon32 mon32 mon32
Endless riding, Endjoy living

ออฟไลน์ boomtar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:53:10 PM »

จานนัทจัดมา

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:56:28 PM »

ออฟไลน์ TR13

• Moto GP point: +6/-0
  • RED1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:27:04 AM »
thanitrt at gmail dot com

ขอบคุณมากครับ