ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ท่อ termi ตำรวจจับ ต้องทำไงครับ  (อ่าน 5331 ครั้ง)

ออฟไลน์ maipai

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ใส่ท่อ termi ตำรวจจับ ต้องทำไงครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 05:03:30 PM »
คือผมขี่ 795 abs ใส่ท่อtermi มาจากศูนย์ ผิดกฎหมายไม๊ แล้วถ้าไม่ผิด ต้องทำยังไงครับ พอดีโดนมาหลายดอกละ ดอกละ1000+

Ducati Bikers Thailand

ใส่ท่อ termi ตำรวจจับ ต้องทำไงครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 05:03:30 PM »
//

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
Re: ใส่ท่อ termi ตำรวจจับ ต้องทำไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 05:41:52 PM »
 mon8 mon8 mon8 mon8  ถ้าเล่นจับ แบบนี้แย่เลย ไม่ทราบเจอข้อหา อะไรเรอะคับ เสียงดัง รึว่าแต่งท่อ ใส่ตัวลดเสียงป่าวคับ  ผมก็ใส่จากศูนย์นะ หนาวเลย mon6 mon6

ออฟไลน์ kapongza

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: ใส่ท่อ termi ตำรวจจับ ต้องทำไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 11:17:50 PM »
 mon8

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 08:21:29 AM »
ข้อหาแต่งท่อครับ เค้าบอกให้เอาเอกสารมายืนยันว่าไม่ผิด ไม่รู้จะเอาอะไรไปยัน นึกออกอย่างเดียวแต่ถ้ายันไปกลัวจะได้อีกข้อหา 55

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 08:43:25 AM »
เอานี่ให้แกดูครับ

ออฟไลน์ Series9

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:21:10 PM »
พี่หนวดนี่ก็มั่วซั่วจริงๆ แยกเป็น 2 เรื่อง

1. เปลี่ยนท่อซิ่ง ท่อแต่ง ผิดด้วยหรือไม่

ถือว่าไม่ผิดเพราะไม่มีกฎหมายมาตราไหนที่บังคับใช้  ว่าห้ามเปลี่ยนท่อตามมาตรา14 ระบุไว้ว่า ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้  ซึ่งแน่นอนว่าในเรื่องของการจดทะเบียน ไม่ได้มีการระบุว่ารถเราใช้ท่อไอเสียแบบไหน รวมถึงการที่เราตกแต่งในส่วนอื่นด้วยเช่นกัน

2. ท่อเสียงดังนั้นจะผิดกฎหมายหรือไม่

เรื่องนี้หากท่านไหนที่ได้มีการเปลี่ยนท่อไอเสียมา แล้วแต่ความดังของท่อไอเสียนั้นมีความดังที่ไม่เกิน 95 เดซิเบล ถือว่าไม่ผิด ซึ่งการที่จะทราบความดังของท่อไอเสียต้องใช้เครื่องวัดในการพิสูจน์ เท่านั้น ถ้าโดนข้อนี้แล้วพี่แกมีเครื่องวัดนี่น่าจะไม่รอดครับ ท่อเทอร์มี่ไม่ใส่ที่ลดเสียง เคยไปวัดที่ขนส่งมาดัง 105 dB ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 10:50:20 AM »
ครับขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ x-chevy

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 03:19:51 PM »
ผิดข้อหาดัดแปลงนั่นแหละครับ ที่แชร์กันว่าไม่ผิดตามหน้าจดทะเบียน(อ้างอิงมาตรา14) ไปเปิดหน้าเล่มเขียว มีแต่ยี่ห้อ ซีซี เลขเครื่อง เลขตัวถัง บลาๆๆๆ ไม่เห็นระบุท่อแฮะ งั้นเปลี่ยบท่อได้ไม่ผิด นั่นคนเขียนทึกทักไปเองครับ ศาลท่านวินิจฉัยเป็นแนวทางมาแล้วว่าไม่ใช่ไปดูแต่มาตรา14 ต้องดูมาตรา7ประกอบด้วย

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น เว้นแต่เจ้าของรถนำไปให้นายทะเบียนตรวจสภาพก่อน

มาตรา 7 รถที่จะจดทะเบียนได้ต้อง
(1) เป็นรถที่มีส่วนควบและมีเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง และ

(2) ผ่านการตรวจสภาพรถจากนายทะเบียน หรือจากสถานตรวจสภาพที่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก ในเวลาที่ขอจดทะเบียนแล้วในกรณีที่ขอจดทะเบียนเป็นรถยนต์ สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ หรือรถยนต์บริการทัศนาจร รถนั้นต้องมีลักษณะ ขนาด หรือกำลังของเครื่องยนต์และของรถตามที่ หนวดในกฎกระทรวง และผู้ขอจดทะเบียนต้องแจ้งสถานที่เก็บรถยนต์สาธารณะ หรือรถยนต์ ริการซึ่งมีลักษณะตามที่กำหนดในกฎกระทรวงด้วย

รถเดิมๆที่เราใช้กัน มีการตรวจสมอ.ก่อนขาย เราไปเปลี่ยนแปลงชิ้นส่วนอะไรทีหลัง ต้องนำไปให้นายทะเบียนตรวจสอบรับรอง ว่าสิ่งที่เปลี่ยนมานั้นได้ตามค่ามาตราฐานเดิม ไม่ใช่คิดเองว่าท่อไม่ดัง มลพิษก็ไม่เกิน เจอตำรวจ....จะจับก็วัดเอาสิ อย่างที่เราเข้าใจครับ

ท่อแต่งจะทำให้ถูก ต้องนำไปตรวจที่ขนส่ง นายทะเบียนจะตรวจ.....
1.เสียงต้องไม่เกิน95เดซิเบล วิธีวัดก็อย่างที่เราทราบๆกันครับ
2.ความแข็งแรง อันนี้ไม่ค่อยมีไร วัสดุแข็งแรง ดูแล้วไม่ก่อให้เกิดอันตราย ผ่านสบายๆ
3.ค่าการปล่อยมลพิษ อันนี้เค้ามีค่ามาตราฐานอยู่

หากผ่านหมด นายทะเบียนจะลงในเล่มให้ แต่บ่องตงนะ เสียงก็คงไม่ผ่านแล้ว ไหนจะมลพิษอีก...ไม่มีแคทจะรอดรึ ฮี่ๆ

สรุป ใส่ท่อแต่ง สวย เสียงเพราะ มีประโยชน์...บลาๆ อย่างที่เราว่ากัน แต่ต้องทำใจครับ ของมันทำให้ถูกต้องไม่ได้หรอก โดนก็จ่ายไป โวยวายเรื่องดัง...ด่านจะยิ่งเข้มงวด...พาลโดนกันหมด  mon48

ออฟไลน์ Series9

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 06:09:22 PM »
ผิดข้อหาดัดแปลงนั่นแหละครับ...

โอ้วววว ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ ถ้าอย่างนั้นใช้แนวทางเหมือนกับรถยนต์ได้ใหมครับ คือให้วิศวกรเซ็นรับรอง แล้วไปแจ้งที่ขนส่ง (แต่ต้องอยู่บนเงื่อนไขว่าเสียงไม่ดังเกิน มลพิษไม่เกินด้วยนะ)

ออฟไลน์ x-chevy

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 07:05:29 PM »
ผิดข้อหาดัดแปลงนั่นแหละครับ...

โอ้วววว ความรู้ใหม่ ขอบคุณมากครับ ถ้าอย่างนั้นใช้แนวทางเหมือนกับรถยนต์ได้ใหมครับ คือให้วิศวกรเซ็นรับรอง แล้วไปแจ้งที่ขนส่ง (แต่ต้องอยู่บนเงื่อนไขว่าเสียงไม่ดังเกิน มลพิษไม่เกินด้วยนะ)

อันนี้ไม่ทราบนะครับ พี่ผมเป็นหัวหน้าตรวจสภาพของขนส่งในจังหวัดภาคเหนือ(ไม่ขอบอกจังหวัดนะครับ) แกบอกท่อมันมีมาตราฐานอยู่3เรื่อง เอามาตรวจได้เลย ถ้าผ่านเดี๋ยวลงหลังเล่มให้....แต่ต้องผ่านนะ!!!!

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 08:32:32 PM »
ผมใส่ arrow carbon ยังไม่เคยโดนเรื่องเสียงกับดัดแปลงท่อนะครับ เท่าที่ฟังมันจะไม่ดังเท่า termi แต่ถ้าวัดกันจริงๆผมว่าก็คงโดนอยู่ดีครับ  mon16 mon16
เมื่อวานซืนพึ่งโดนจับไม่ทันตั้งตัว โดนเรื่องป้ายทะเบียนหลบแต่ไม่โดนเรื่องท่อครับ 200 บาทไทย mon8
ผมขี่ไปทำงานกลับบ้านเช้าเย็นทุกวันครับ กลางวันมีใช้บ้าง แต่ผมจะพอรู้ว่าด่านจะตั้งตรงไหนบ้าง เวลาไปที่ไหนด้วยรถอื่นผมจะสั่งเกตุแล้วจำจุดตั้งด่านกับจุดเสี่ยงตลอด
เวลาโดนจับไม่ว่าจะรถอะไรถ้าเราผิดเราย่อมรู้อยู่แก่ใจว่าเราผิดอะไรแล้วใช้วิธีพูดต่อรองดีๆก็เลยได้แต่ข้อหาเบาๆ ส่วนอันที่เราไม่ผิดผมจะพูดด้วยเหตุผลว่าเราขับขี่มายังไง ส่วนใหญ่แล้วผมก็จะรอด แต่ถ้าเค้าไม่ยอมผมก็ต้องยอมเองครับ mon48 "ผู้ชนะไม่จำเป็นต้องเป็นผ่ายถูกเสมอไป ส่วนผู้แพ้ก็ไม่ได้หมายความว่าต้องเป็นฝ่ายผิดเสมอไป"
หากแก้ไขอะไรไม่ได้เราอาจต้องยอมปรับเปลี่ยนรูปแบบการใช้รถเพื่อเลี่ยงปัญหาครับ mon61

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 07:29:53 AM »
ถ้าโดนก็อย่าไปหัวหมอใส่พี่เขาค่อยพูด แล้วก็แจกใบแดงไปจะกี่ใบก็ว่ากัน แต่ผมเคยแจกไป 2 ใบ mon6
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ poorauto

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 04:42:27 PM »
ดูกาติ เป็นรถที่ให้ความรู้สึกว่าดัง ในรอบเดินเบา วิ่งเร็วปกติเงียบมาก เห็นหลายคันที่โปรท่อแถม (899 เยอะเลย)ไปตรวจที่ขนส่ง จตุจักร ใส่ silencer ที่มากับท่อ เสียงไม่เกินที่ขนส่งกำหนด ที่ขนส่งเขาเอาที่ 85 กฏหมายด้านบนว่าไว้ 95 คือ จนท ก็ไม่อยากเชื่อว่ามันไม่เกิน เบิ้ลแล้วเบิ้ลอีก พอเห็นมันเกินก็พอใจ แต่มันเกินที่รอบมากกว่า 6000 แต่ก็แค่ 87 มันสวิงตั้งแต่ 83-87 เขาจึงให้ผ่าน รอบที่วัดมันไม่ได้ดังเกิน

โดนตำรวจเรียก เขาไม่มีจะปล่อยไปเฉยๆหรอก ยังไงท่านต้องโดนสักเรื่องจนได้ รีบๆจบให้สิ่งที่เขาต้องการดีกว่า

ออฟไลน์ pud0809

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 04:57:55 PM »
จากที่อ่านทั้งหมด ก็ตามนั้นครับ แต่ที่โดนกันมากๆ ก็ไอ้เรื่องตรา มอก นีแหละครับ

ผมว่าจะหาสติ๊กเกอ มอก มาติดสะหน่อย

แตที่สุด ผมว่าคุยกับ ตร ดีๆให้หนักเป็นเบา บ่างกรณีก็ปล่อยเลยนะ