ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเปลี่ยนท่อ Full กล่องเดิม แล้วสะดุดบ้างไหมครับ M795 ABS ??  (อ่าน 4193 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyducatom

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +5/-1
ตามหัวข้อครับ เนื่องจากผมไปเปลี่ยน ท่อ Full ทรง M1100 แต่ช่วงคอใหญ่ขึ้น0.5นิ้วทั้งเส้นพบว่า ขับไปเมื่อขึ้น 4-5 พันรอบ สะดุด กอรอบ แต่ถ้าบิดเปิดหมดไม่มีปัญหา แต่ถ้าขับแบบชิล มันไม่สมูตมีอาการ หวอดในรอบดังกล่าวครับผม

ออฟไลน์ Cheer7788

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
เปลี่ยนกรองยังครับ

ออฟไลน์ Red_Plate

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
ติดตามชมคลิปท่านอยู่คับ สนุกดี ส่วนเรื่องท่อต้องรอผู้รู้มาตอบนะ

ติดตามชมคลิปท่านอยู่คับ สนุกดี ส่วนเรื่องท่อต้องรอผู้รู้มาตอบนะ

ขอบพระคุณมากครับ ที่ติดตามกันครับ ^^ 

เบื้องตอนนี้ ลองเอา กล่อง DP มาใส่แต่ยังไม่จูน ขับดีขึ้น แต่ยังไม่ดีเท่าที่มันควรจะเป็นครับผม

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
ผมไม่ได้มีประสบการณ์ตรงนะครับ ท่อที่ผมเปลี่ยนเป็น slip-on termi กล่องเดิม กรองเดิม m795 ABS เหมือนกัน รอบกลางหายครับ ปลายก็เหมือนจะหาย ต้องเพิ่มคันเร่ง หรือลดเกียร์ช่วย และมีอาการเครื่องดับเวลาความร้อนขึ้น4ขีด ซึ่งปกติผมก็ขึ้น 4 ขีดประจำ ขับผ่านเส้นสาธรประจำไม่เคยดับ รถมันจะวิ่งเรื่อยๆช้าๆ

วิธีแก้คือ เข้าไปจูน อากาศและน้ำมันที่ศูนย์ครับ บริการฟรี (อาจจะเป็นรถผมอยู่ในประกัน) เรื่องรถดับหาย แต่เรื่องรอบกลางที่หายไปไม่หายแต่เหมือนดีขึ้นนิดหน่อย

ความคิดเห็นผมส่วนตัว ผมคิดว่า คงต้องจูนกล่อง เพื่อให้ได้รอบที่สมบูรณ์ในทุกช่วง เพราะเมื่อเปรียบเทียบกับการใช้ท่อเดิมแล้ว กลับรู้สึกว่าท่อเดิมวิ่งดีกว่า เพราะกล่อง Map มาเขากับท่อเดิม

ส่วนของเจ้าของหัวข้อ ผมว่าต้องจูนกล่อง กล่อง DP ที่ใส่ไม่ทราบว่าเป็นของตัว 1100 รึเปล่า ถ้าใช่มันก็ยังไม่เข้ากันอยู่ดี เพราะเครื่องยนต์คนละ spec

ผมไม่ได้มีประสบการณ์ตรงนะครับ ท่อที่ผมเปลี่ยนเป็น slip-on termi กล่องเดิม กรองเดิม m795 ABS เหมือนกัน รอบกลางหายครับ ปลายก็เหมือนจะหาย ต้องเพิ่มคันเร่ง หรือลดเกียร์ช่วย และมีอาการเครื่องดับเวลาความร้อนขึ้น4ขีด ซึ่งปกติผมก็ขึ้น 4 ขีดประจำ ขับผ่านเส้นสาธรประจำไม่เคยดับ รถมันจะวิ่งเรื่อยๆช้าๆ

วิธีแก้คือ เข้าไปจูน อากาศและน้ำมันที่ศูนย์ครับ บริการฟรี (อาจจะเป็นรถผมอยู่ในประกัน) เรื่องรถดับหาย แต่เรื่องรอบกลางที่หายไปไม่หายแต่เหมือนดีขึ้นนิดหน่อย

ความคิดเห็นผมส่วนตัว ผมคิดว่า คงต้องจูนกล่อง เพื่อให้ได้รอบที่สมบูรณ์ในทุกช่วง เพราะเมื่อเปรียบเทียบกับการใช้ท่อเดิมแล้ว กลับรู้สึกว่าท่อเดิมวิ่งดีกว่า เพราะกล่อง Map มาเขากับท่อเดิม

ส่วนของเจ้าของหัวข้อ ผมว่าต้องจูนกล่อง กล่อง DP ที่ใส่ไม่ทราบว่าเป็นของตัว 1100 รึเปล่า ถ้าใช่มันก็ยังไม่เข้ากันอยู่ดี เพราะเครื่องยนต์คนละ spec

ขอบคุณครับเดี๋ยวรอเข้าไป จูน แล้วเดี๋ยวแจ้งผลอีกครับผม เพิ่งได้กล่อง DP มาครับ

มา อัพเดทให้ทราบครับ หลังจาก ที่นำรถเข้าไปปรับจูนกล่อง เหมือนได้ รถใหม่กลับมาคับ เนื่องจากปลายท่อรถของผม มันโล่งมาก พอปรับแต่งกล่องให้เข้ากับท่อพบว่าหายเลยครับ ขับดีมากเลย mon61 mon61 mon57

สำหรับท่านใดที่มีปัญหาแบบผม ลองดูครับผม ลองนำรถเข้าไปจูนดูครับ

ออฟไลน์ nhunk

• *
  • Moto GP point: +0/-1
 mon57 mon48 mon16 แจ๋วเลยพี่ทอม โด่วววว