ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันครับ หากรถ DUCATI ที่รัก ของเราแบตตารี่หมดควรทำอย่างไร  (อ่าน 4771 ครั้ง)

ออฟไลน์ natttao

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
มาดูกันครับ  หาก รถ DUCATI ของเราแบตตารี่หมดควรทำอย่างไร
อุปกรณ์ถ้ามีก็จะดีมากครับ
1. เครื่องชาร์ตแบตตารี่
2. สายไฟแข็งๆ
3. มัลติมิเตอร์ (ไม่มีก็ไม่เป็นไร  ผมวัดให้แล้ว)
4. ใจล้วนๆ ครับอย่ากลัวที่จะทำ

https://www.facebook.com/ducatiunlimited
มาดูกันเลยครับ
ขั้นตอนที่ 1 : เปิดเบาะรถเราออกมาจะเห็น ชุดปลั๊กไฟ ทั้งหมด 3 ตัว  ให้ใช้ปลั๊กตามรูปเลยครับ

ขั้นตอนที่ 2 : ให้สังเกตุนะครับ ปลั๊กจะมีเลข 1-4 กำกับอยู่ เราจะใช้แค่ ช่อง 1 กับ 2 เท่านั้นนะครับ
โดยช่อง 1 สีแดง เป็นขั้ว+  และ ช่องที่ 2 สีดำ สายเขียว เป็นขั่ว -  (ผมทำการวัดเพื่อหา + และ -  จากมัลติมิเตอร์ดูแล้วครับ)
จากนั้น หาสายไฟ ที่แข็งนิดหนึงนะครับ (ตามรูปผมใช้สาย RG สายอากาศทีวีละครับ) แล้วเสียบให้เข้าไปในช่อง+และ-ได้เลย

ขั้นตอนที่ 3 : พระเอกของเรางานนี้ครับ เครื่องชาร์จแบต (ผมใช้เครื่องชาร์จใหญ่ครับพอดี ซื้อไม่ทัน) จะเห็นว่าผมปรีบแค่ 12V นะครับ เพราะถ้า ปรับ 24V กำลังไฟจะเข้ามากเกิน อาจจะทำให้แบตพังได้ (ผมก็กลัวนะ)

ขั้นตอนที่ 4 : ดำเนินการต่อเลยครับ แดง+ จากเครื่องชาร์จ ก็ไปเข้า + ที่รถเรา สายดำ - ก็ไปเข้า - ที่รถเรา (บวกต่อบวก ลบต่อลบ)
ชาร์จทิ้งไว้ประมาณ 1 - 2 ชั่วโมง (แล้วแต่ว่าแบตใครจะหมดเยอะแค่ไหน)

ขั้นตอนสุดท้าย : เมื่อได้เวลาแล้วก็ ถอดเครื่องชาร์จออกก่อน นะครับ แล้วจึงทดลองสาร์ทเครื่องดู หากยังไม่ติดก็ให้ต่อที่ชาร์จแล้วรออีกรอบครับ  ถ้าติดก็เอาออกไปวิ่งสัก 10 - 15 กิโลเมตรนะครับ (หากติดเครื่องไว้เฉยๆ รถไม่สามารถชาร์จได้เยอะครับ)

ปล. อาจจะไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง 100% นะครับ แต่ในเมื่อมันฉุกเฉินจริงๆ ก็ช่วยได้
ข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่นะครับ
https://www.facebook.com/ducatiunlimited
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2015, 09:22:17 PM โดย natttao »

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
 ขอบคุณครับ เยี่ยมมาก  mon57
FB : ClubHyperStradaThailand

ออฟไลน์ jeab40

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
 mon57ขอบคุณครับเป็นประโยชน์กับพี่น้องในนี้มากครับ

ออฟไลน์ Red_Plate

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
ขอบคุณที่นำมาแชร์  mon57

ออฟไลน์ wuttipong s

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ.../
ขออนุญาตสอบถามเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ....//
1.ไม่ทราบ M-821 ขั้วสายไฟและวิธีการจะเหมือนกันกับคันนี้มั้ยครับ
2.แล้วถ้าจอดรถไว้ไม่ได้สตาร์ทเลย ระยะเวลาเต็มที่ไม่ควรเกินประมาณกี่วันครับที่แบตฯจะหมดไฟ
3.ถ้ากรณีแบตเสื่อมแล้วเราสามารถเปลี่ยนร้านข้างนอกได้มั้ย จะมีผลต่อประกันศูนย์มั้ยครับ และราคาแบตฯของศูนย์กับร้านข้างนอกต่างกันเยอะมั้ยครับ
....ขอบคุณท่านที่จะเข้ามาแบ่งปันความรู้ครับ/

ออฟไลน์ natttao

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ.../
ขออนุญาตสอบถามเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ....//
1.ไม่ทราบ M-821 ขั้วสายไฟและวิธีการจะเหมือนกันกับคันนี้มั้ยครับ
2.แล้วถ้าจอดรถไว้ไม่ได้สตาร์ทเลย ระยะเวลาเต็มที่ไม่ควรเกินประมาณกี่วันครับที่แบตฯจะหมดไฟ
3.ถ้ากรณีแบตเสื่อมแล้วเราสามารถเปลี่ยนร้านข้างนอกได้มั้ย จะมีผลต่อประกันศูนย์มั้ยครับ และราคาแบตฯของศูนย์กับร้านข้างนอกต่างกันเยอะมั้ยครับ
....ขอบคุณท่านที่จะเข้ามาแบ่งปันความรู้ครับ/
ตอบนะครับ 
1. ผมถึงไม่เคยเห็น M821 ครับ  แต่คิดว่าคงไม่ต่างกันครับ
2. ผมเคยจอด 796 ประมาณ  6 สัปดาห์ แบตหมดครับ  (ตอนนั้นรถซื้อได้ประมาณ 5 เดือน)
3. สามารถซื้อแบตมาเปลี่ยนเองได้ครับ  M796 ใช้ YUASA  รหัส YT12B-BS   10.5Ah  ครับ  ราคาแบตประมาณ 2,800 ครับ แต่ต้องมีอุปกรณ์เครื่องช่างพอสมควรนะครับ   ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ อันนี้ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ wuttipong s

• *
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่ตอบ เป็นประโยชน์มากครับ mon5 mon57

ออฟไลน์ tyducatom

• Moto GP point: +5/-1
ขอบพระคุณ ที่นำมาแชร์กันครับ ผมคิดว่า ฉุกเฉิน ช่วยได้เลยนะครับ เพราะถ้าเราเดินทาง ตจว แล้วเป็นแบบนี้ นำเข้าไปร้าน แบตแล้ว นำรูปขั้นตอนแบบนี้ให้ช่างเขาดู ผมว่า เขาทำให้เราได้และมันง่ายมากครับ

อาจไม่จำเป็นต้องทำด้วยตัวเองให้ช่างที่ร้านแบตเขาทำตามนี้ ก็ช่วยให้ท่าน สามารถไปต่อไปแล้ว
 mon42 mon42 mon42 mon57