ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามก่อนตัดสินใจจองครับ  (อ่าน 2558 ครั้ง)

ออฟไลน์ THEPHANTOMPAIN

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
สอบถามก่อนตัดสินใจจองครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 12:04:42 AM »
โปรปัจจุบัน บำรุงรักษาฟรี 2ปี หรือ 12,000กิโล ฟรีจดทะเบียน Voucher 5,000 ซึ่งตรงส่วนบำรุงฟรีนี้เซลล์คอนเฟิร์มผมไว้ว่ามาตัวปล่าวตังไม่ต้องพกมาเลย ผมเลยรู้สึกว่ามันเซฟค่าใช้จ่ายพอสมควร ขอลองกัดฟัน ฝันอีกครั้ง มาครั้งนี้ผมก็อยากได้ข้อมูลจริงๆจากผู้ใช้งานจริงมาตัดสินใจก่อน เพราะ ไปถามที่อื่นก็มีแต่เสียงเค้าเล่าว่าสะมากกว่า

ตอนนี้อยากทราบจากผู้เคยใช้งานจริง ว่า Monster 796 นั้นจุกจิกมากไหม? นอกจากเข้าเช็คตามระยะทางกับประกันชั้น1ที่ต้องต่อปีถัดไป รวมถึงต่อภาษี พรบ ต้องระวังเสียเงินจุกจิกอะไรเพื่มอีกเยอะไหม? (เท่าที่ศึกษามาถ้าไม่พลาดล้ม หรือมี อบุัติเหตุก็ไม่น่าจะเจ็บไปมากกว่านี้)
จุดประสงค์ผม คือ ออกมาวิ่ง เสาร์-อาทิตย์ ขับชิลๆ60-80 รับลมมองวิวรอบตัวได้รีแลกซ์กับวันหยุดใกล้ๆบ้าน(ไปกลับหาของกินเส้นราชพฤกษ์-บ้านผม 6กิโล mon16)นั่งกดเครื่องคิดเลขวัดไมล์แล้ว คาดว่าเดือนนึงน่าจะวิ่งแค่200-500โลต่อเดือน(บางเดือนงานเยอะๆเผลอๆได้ไปซื้อไส้กรอกเซเว่นแค่นั้น)

โปรเจคนี้ที่บ้านซัพพอตแค่ ค่าดาวน์และค่าจิปาถะออกตอนออกรถเท่านั้น หลังจากนั้นผมต้อง เอาตัวรอดเองลำพังเงินเดือนผมหักค่าผ่อนรวมค่าใช้จ่ายจำเป็นค่ากินค่าน้ำมันที่ตั้งไว้แล้วจะเหลือเก็บเดือนละ2-4พัน โบนัสก็1-3เดือนมั้ง mon3 มันจะพอสะสมไว้บำรุงไว้เปลี่ยนพวกอะไหล่ ยาง เมื่อครบกำหนด เจ้า Ducati monster 796 ไหม mon17 สำหรับการใช้งานที่ผมกล่าวข้างต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2014, 12:06:14 AM โดย THEPHANTOMPAIN »

Ducati Bikers Thailand

สอบถามก่อนตัดสินใจจองครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 12:04:42 AM »
//

ออฟไลน์ GIGO

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: สอบถามก่อนตัดสินใจจองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 02:07:26 PM »
  ส่วนตัวผม ใช้รถน้อย ใช้เกือบๆปีละ รถไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ผมเคยใช้รถ 400 Cc ญี่ปุนมากก่อน 3-4ปี เลยพอรู้ว่าต้องขี่ประมาณไหนมั่งครับ ถ้าจะใช้ประมาณที่บอกก็กำลังสนุกครับ ค่อยๆขี่ค่อยๆเรียนรู้ไปสนุกแน่ๆครับ ยินดีตอนรับสมาชิกใหม่ล่วงหน้าครับ ขับขี่ให้สนุกและปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ THEPHANTOMPAIN

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 11:09:23 PM »
ขอคุณครับผม mon32

ใจอยากเก็บไว้ใช้ยาวๆสัก6ปีขึ้นไปไม่รู้ถึงตอนนั้นผ่อนเสร็จจะจุกจิกไหม เพราะเข้าใจว่ายังไม่มีใครเคยไปถึงจุดนั้นมากนัก  mon16

ออฟไลน์ ozone

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:51:44 PM »
สวัสดีครับ

ณัฐ ครับ ขออนุญาตให้ความเห็นครับ ส่วนตัว เพิ่งออก S2R sTi เข้าเช็คระยะพันโลแรกไปแล้วครับ ก็ฟรีตามที่โปรฯเค้าว่ามาครับ

ส่วนเรื่องจุกจิกไหม ก็คงเรื่องปัญหาความร้อนซึ่งร้อนหน่อย และร้อนไวมาก (เคยแค่สตาร์ทเพื่อเคลื่อนรถไปล้างแค่ ร้อยสองร้อยเมตร น้ำฉีดควันนี่โขมงเลยครับ) แต่ว่าถ้าขี่เรื่อย ๆ รถไม่ติดหนักๆ ก็ไม่มีจุกจิกนะครับ อีกเรื่องคือของแต่งเยอะมากกว่านะครับ กิเลสมา

ถ้าตามที่เล่ามวาขี่ชิลๆ คงไม่ต้องกลัวอะครับ  แค่อย่าล้มเท่านั้นพอ อ่อ...สองร้่อยโล เติมน้ำมันประมาณสี่ร้อยถึงห้าร้อยบาทครับ

ออฟไลน์ Nongk69

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 02:17:00 PM »
อีกเสียงคับ ผมใช้ 795 สองปีขี่ไป 2000 โล ไม่มีปัญหาครับ ค่าดูแลไม่น่าห่วง ห่วงแต่ค่าแต่งครับ ผมหมดไปเป็นแสนคับค่าแต่ง แต่ก็สบายใจ อิอิ  mon40 mon40 mon40

ออฟไลน์ เกาแต๊ส

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2015, 09:15:18 PM »
จริงๆมันก็ไม่จุกจิกนะครับ แต่การที่เราเตรียมตัวเผื่อไว้มันก็เป็นสิ่งที่ดีครับ ผมใช้มา 17×× โลที่เจอก็มีเรื่องดับไม่กี่ครั้ง แต่มีสาเหตุจากหลังจากชะลอความเร็วผมชอบกำครัชแล้วเบิ้ลเล่นกระทันหัน อาจเป็นเพราะเซอโววาล์วท่อไอเสียกำลังจะปิดแต่ผมเบิ้ลสวนเลยเปิดไม่ทันเลยดับละมั้งไม่แนใจเหมือนกัน mon40 แล้วสตาร์ทใหม่ก็ขี่ปกติ แต่หลังๆมาผมรู้จังหวะก็ไม่ดับครับ
ส่วนเรื่องความร้อนมันเป็นธรรมดาครับ ที่เรารู้สึกกันมันเป็นความร้อนภายนอกครับไม่ใช่เครื่องร้อนฮีทอะไรอย่างนั้น ถ้าขี่ปกติไม่รู้สึกอะไรยกเว้นรถติดมากจริงๆ สำหรับผมก็ดับเครื่องครับเอาขาขวาลงขาซ้ายพักไว้ที่เดิมก็ไม่ค่อยโดนไอร้อนแล้วครับ mon61 เครื่องยนต์ทุกอย่างทำงานก็ต้องมีการแผ่ความร้อนโดยรอบอยู่แล้วครับ
จากส่วนตัวผมเป็นช่างซ่อมรถยนต์ผมกลับชอบข้อดีข้อนึงของการไม่มีหม้อน้ำนะครับ รถที่มีระบบน้ำเข้ามาเกี่ยวข้องนานวันเข้าก็ต้องเตรียมเรื่องท่อยางระบบน้ำ ตาน้ำตามเครื่องที่อาจจะผุกร่อนตามกาลเวลา(มันเป็นเรื่องของอนาคต) คอน้ำถึงเป็นอลูมิเนียมก็ผุเหมือนกันครับ ถ้าในรถยนต์บางรุ่นคอน้ำทำมาเป็นชิ้นเดียวกับฝาสูบครับต้องเปลี่ยนยกฝาเลยแพงโคตร
แต่ไม่ใช่ระบบน้ำไม่ดีนะครับ มันระบายความร้อนได้ดีกว่าอากาศเยอะเลยครับจึงสามารถดูดซับความร้อนจนแผ่ออกมาภายนอกน้อยกว่า เพียงแต่เราแค่เพิ่มการดูแลนิดหน่อยครับไม่มีอะไรมาก
ส่วนเรื่องที่ผมตั้งกระทู้โซ่หย่อนผมก็ยังสงสัยว่าเกี่ยวกับที่ใส่กันดีดแล้วมีการคลายตัวของน๊อตรึปล่าวแต่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ
แต่ความหล่อของ ducati นี่ชนะเลิศครับ mon16 ที่บ้านผมก็มี z800 แต่เวลาขี่ทั้งสองรุ่นนี้ปฏิกิริยาจากคนรอบข้างเราจะต่างกันเลยครับ อาจเป็นเพราะชื่อเสียงของ ducati ครับ แต่ความแรงนี่ยอม z ครับ 796ก็แรงครับมันตอบสนองต่อคันเร่งไวกว่า ก็สนุกคนละแบบ แต่ความหล่อยกให้ 796 ครับ

ที่อธิบายมายืดยาวนี่แค่อยากแชร์ประสพการณ์และข้อมูลบวกกับโม้นิดๆ  mon16 mon16 เผื่อเป็นประโยชน์ได้บ้างครับ mon43
สุดท้ายไม่ว่าจะรถอะไรตราบใดที่ยังเป็นรถก็ต้องมีการตรวจสอบบำรุงรักษาอยู่แล้วครับก็ให้สำรองค่าใช้จ่ายไว้ครับ ถึง 12000 กิโลจะฟรีก็จริงครับถึงจะจอดเฉยๆแต่อย่างน้อยยางมันก็เสื่อมสภาพด้วยตัวมันเองทุกวันครับ mon16
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2015, 09:26:20 PM โดย เกาแต๊ส »

ออฟไลน์ DogMouth

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 11:20:23 PM »
มีคำแนะนำอีกมั้ยครับ สนอยู่เหมือนกัน  mon42 mon42 mon42 abc35 abc35