ผู้เขียน หัวข้อ: งงกับเรื่องเบรคabs  (อ่าน 5116 ครั้ง)

ออฟไลน์ euro_796

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
งงกับเรื่องเบรคabs
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 05:03:54 PM »
ปรติแค่เปิดสวิกกุญแจabsก็ทำงานเองใช้มั้ย คือ2วันแรกเบรคหลังกดประมาน20%จะกระตุกที่เท้า วันต่อมาลุยฝนabsล้อ หลังจากนั้นabsทำงานบ้าง จากเคยกด20% ต้องกด50%บางที่ก็ใช้ส้นเท้ากดยังไม่ทำงานเลย ช่วงหลังจะกดหนัก กดเบา ก็ไม่ทำงานคือไม่กระตุกที่เท้า แค่ลุยฝนกับล้าง1ครั้ง  แต่เบรคหน้าไม่รู้ต้องกดขนาดไหน ยังไม่เคยเจอabsทำงานเลย ใครเป็นบ้างปรติรึเปล่า จะมีข้อสังเกตตรงไหนว่าabsเปิดแล้ว ต่างจังหวัดหาร้านปรึกษาอยาก ร้านขายอะไหล่ก็ไม่มี สั  สุรินทร์คับ

Ducati Bikers Thailand

งงกับเรื่องเบรคabs
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 05:03:54 PM »
//

ออฟไลน์ tippaya

• Imposible is Noting
  • Ducati Owner
  • ;)
Re: งงกับเรื่องเบรคabs
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 07:00:03 PM »
อันนี้ผมเปิดคู่มือตอบนะครับ
- ไม่ติดเครื่อง ไฟABSจะกระพริบ
- ติดเครื่อง วิ่งเร็วเกิน5km/hr ไฟABSจะดับ ระบบทำงานด้วย
- การใช้งานABS ผมว่ามันก็อยู่สภาพถนนและความเร็วด้วยครับ ใช่จะใช้งานได้ตลอดครับ อาจต้องมีการตั้งค่าECUนะครับ (อันนี้ผมก็เดาเอาครับ รอผู้เชี่ยวชาญตอบเต็มๆอีกที)
Br.
Tippaya Phinit

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 04:18:02 PM »
[quote author=tippaya ของผมเปิดสวิกไม่สตาร์เครื่องไฟabsโชว์ตลอดไม่กระพริบ พอสตาร์ยังไม่ขับไฟกระพริบ2ถึง3ครั้งแล้วไฟดับ ขับไฟก็ดับ ผิดปรติมั้ยlink=topic=16001.msg173015#msg173015 date=1399550403]
อันนี้ผมเปิดคู่มือตอบนะครับ
- ไม่ติดเครื่อง ไฟABSจะกระพริบ
- ติดเครื่อง วิ่งเร็วเกิน5km/hr ไฟABSจะดับ ระบบทำงานด้วย
- การใช้งานABS ผมว่ามันก็อยู่สภาพถนนและความเร็วด้วยครับ ใช่จะใช้งานได้ตลอดครับ อาจต้องมีการตั้งค่าECUนะครับ (อันนี้ผมก็เดาเอาครับ รอผู้เชี่ยวชาญตอบเต็มๆอีกที)
[/quote]

ออฟไลน์ maxsim_lot

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 05:39:24 PM »
หลักการของ ABS โดยทั่วไป

บิดกุญแจ ไฟ ABS โชว์ แต่ถ้ารถวิ่งมันก็จะหาย

ถามว่าจะรู้ได้ไงว่า ABS ทำงาน ... "ไม่รู้"

เพราะหลักการทำงานของ ABS คือจะป้องการการล้อล็อค ข้อมูลภาพเเละคลิปการล้อล็อคมีเป็นกระมังๆๆลองหาดู

แต่ที่อ่านบอกว่าต้องกดเบรคหนักๆ ABS ก็ไม่ทำงาน

ถามกลับคุณรู้ได้ไงครับว่าตอนไหนทำงานไม่ทำงาน การที่เบรคหนักๆเเล้วมีการตอบสนองย้อนกลับที่เท้า มันไม่ได้หมายถึง abs ทำงานหรือไม่ตอบสนองก็ไม่ได้บอกว่า abs เสีย

ถ้าจะให้ชัวจริงๆ คือ ถ้าไฟ ABS ไม่โชว์เอาเป็นว่า "ปกติ" แต่ถ้ากลัว กังวลเอาเข้าศูนย์เลยครับ

เพราะการที่ขี่มาเร็วๆเมื่อกดเบรคหมด มันก็จะมีระยะในการไหลของรถอีกนะครับ ยิ่งเร็วมากก็จะมีช่วงระยะไหลไปมากครับ

ลองดูครับ

ออฟไลน์ mass

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 06:47:48 PM »
เคสของ จขกท อาจจะใช้น้ำหนักเบรคหลังน้อยเกินไปครับน่าจะต้องลองฝึกการเบรคเพิ่มเติม  ที่เห็นมาบางคนอาจจะใช้เบรคหน้า หรือ หลัง น้อยหรือมากเกินไปครับ เมื่อวานเห็น 796 บินมากะตา เพราะใช้เบรคหน้ามากเกินไปครับ กดจนล๊อค หมุนคว้างเลยครับ รถอาการหนักอยู่เสียดายแทน

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 07:30:42 PM »
ตามที่ผมเข้าใจคือถ้าabsทำงาน มันจะกระตุกที่เท้า ถ้าไม่กระตุกคือไม่ทำงาน ตอนนี้คือมันไม่กระตุกแล้ว จะกดเบรดหนุัก เบา ก็ไม่กระตุกเลยคับ กะรอพันโลคอยไปเช็คที่เดียวมันไกล แต่คงอีกนานเพิ่งวิ่ง80โลเอง เกือบเดือนล่ะ

ออฟไลน์ k_Jina

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2014, 08:26:43 PM »
ตามที่ผมเข้าใจคือถ้าabsทำงาน มันจะกระตุกที่เท้า ถ้าไม่กระตุกคือไม่ทำงาน ตอนนี้คือมันไม่กระตุกแล้ว จะกดเบรดหนุัก เบา ก็ไม่กระตุกเลยคับ กะรอพันโลคอยไปเช็คที่เดียวมันไกล แต่คงอีกนานเพิ่งวิ่ง80โลเอง เกือบเดือนล่ะ

ตอนแรกที่เหยียบเบรคแล้วมันกระตุกที่เท้านี่เป็นเพราะ ผ้าเบรคใหม่หน้าสัมผัสมันไม่เรียบหรือเปล่าครับ พอเบรคๆไปมันเรียบก็เลยไม่กระตุกละ .......เดาล้วนๆ ถ้าจะให้ดี เข้าศูนย์ไปเลยครับ อยู่ในระยะประกัน กลัวอะไร ไม่ต้องรอถึงพันโลก้ได้นะผมว่า เพราะเกิด ขับๆไป เบรคไม่อยุ่เลย จะเป็นเรื่องใหญ่กว่านะครับ

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 10:59:58 AM »
ABS ระบบป้องกันล้อล๊อค

ลองขับสัก 20-30 กม/ชม แล้วกระทืบเบรคหลังแรงๆ ถ้าล้อล๊อคแล้วลากยางถูกกับพื้น แสดงว่า ABS ไม่ทำงาน
เพราะ sensor abs ไม่ได้จับว่าเรากดเบรคกี่เปอร์เซ็นต์ แต่จะทำงานเมื่อล้อเกือบจะล๊อค แล้วจะสั่งให้ระบบเบรคปล่อย-จับ เป็นจังหวะถี่ๆ

ออฟไลน์ badzboyz

• *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2014, 02:13:23 PM »
ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ พื้นถนนก็สำคัญ ลองเบรกหนักๆบนถนนเปียกสิ abs มาแน่นอน

ออฟไลน์ nkzone234

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 10:03:43 PM »
จอดเฉยabsกระพริบนี่ปกติหนือค้างมันปกติครับ ผมมือใหม่