ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ : พึ่งได้รถมา และ มีคำถามมาถามครับ  (อ่าน 4012 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
     พึ่งได้รถมาเมื่อวานครับ ไม่มีอะไรมาก แค่ขี่กลับจากศูนย์กลับบ้าน ขี่ไปตามปรกติ ใครอยากจะแซงผมไป เชิญ ว่าแล้ว เหล่ามอเตอร์ไซค์ ก็แซงผ่านผมไปทีละคันสองคัน ก้มดูความเร็ว 60 ประมาณนั้น มีอยู่ช่วงนึง 70-80 ไม่เกินนี้ กลับเข้ามาถึงบ้าน ยามยกไม้กั้นให้ โอยย ต้นขาซ้ายผม ตะคริวจะกิน  mon19 จากนั้นก็เอารถมาจอดที่บ้าน

คิดในใจว่า เดี๋ยวกุจะเอารถออกไปแว๊นซักหน่อย นักพักอยู่นานครับ คิดในใจ "แล้วจะไปไหนดีวะ ไปแล้วยังไงต่อ ไม่มีจุดหมาย ""ไปกินกาแฟแล้วกลับ" "โหย รวยนะเมิง" หลังจากปล่อยให้ความคิดในใจของผมทะเลาะกันซักพักใหญ่ ก็เลยมาจนมืดพอดี สุดท้ายเลยไม่ได้ไปไหน

เลยมาถึงเช้าวันนี้ ผมขี่รถออกบ้านแต่เช้าไปเจอลูกค้า ก็ขี่ไปเรื่อยๆครับ ตามปรกติ แต่หลังจากนั้น ขี่จากงามวงศ์วาน ข้ามสะพานพระนั่งเกล้า แล้วออกไปทางถนนราชพฤกษ์ ลูกค้าคิดในใจ หึหึหึ ขี่รถแบบนี้นะมารับงาน กุจะจ่ายตังค์มันดีมั้ยเนี่ย
ระหว่างที่ผมแว๊นไปเรื่อยๆ ดูคาติ 795 ก็ทำหน้าที่ของมันได้ไม่มีบกพร่อง แม้ผมจะใช้เกียร์สูงในช่วงรอบต่ำ ให้เสียงเครื่องมันดัง แคร่กๆๆๆๆ ไปเรื่อย ผมก็มาเจออาการเหวอแบบที่ไม่เคยคิดมาก่อน ตรงช่วงออกจากงามวงศ์วานมีลมต้านครับ ผมขี่ประมาณ 80 ลมปะทะมาที่รถ รู้สึกได้เลย จนต้องชะลอความเร็วลง ยิ่งตอนข้ามสะพาน ลมแรงจัง เป็นเรื่องที่ผมไม่ได้คิดมาก่อนเรื่องลม (ไม่เคยขี่มอเตอร์ไซค์มานานแล้ว) เหวอเลยผม กลัวรถล้ม ลมมันผลักหมวกกันน๊อกผมหน้าหันเลย เลยต้องค่อยๆขี่รถช้าๆลง ประมาณ 60

ปรกติเราเจอลมต้านบ่อยไหมครับ หรือผมขี่รถผิดท่าผิดทางอะไรหรือเปล่า หรือผมใส่ชุดที่ไม่รัดกุมพอ

อ้อ แล้วผมรู้สึกว่าปวดมือ เมื่อยมือมากเหมือนกันครับ ตอนบิดคันเร่ง กำคลัช ไม่รู้ว่าเป็นพึ่งหัดใส่ถุงมือขี่รถหรือเปล่า หรือว่ายังไง แทบจะเหน็บกินเหมือนกัน

อีกเรื่อง ผมลองมองดูวัดรอบเครื่องระหว่างขี่รถไปเรื่อยๆ ผมใช้ความเร็วรอบไม่เกิน 3000 รอบไปเรื่อยๆครับ และความเร็วไม่เกิน  80
อยากรู้ว่าเวลาเราใช้เกียร์สูงๆ แล้วใช้ความเร็วรอบประมาณ 3000 รอบ กับใช้ความเร็วรอบสูงๆ อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ สำหรับตัวรถ

ความร้อน วันนี้รถติดบ้างประปราย จาก กรุงเทพกรีฑา  >>>> ภาวนา >>>> งามวงศ์วาน >>>> ถนนราชพฤกษ์ ก้มๆเงยๆดูความร้อน เฉลี่ยที่ 3 ขีดครับ มีขึ้น
4  ขีดบ้างประปราย

เรื่องน่าหนักใจอีกเรื่องก็คือการกลับรถ รู้สึกว่า วงเลี้ยวมันกว้างมากกว่าปรกติ ถ้าจะเลี้ยวออกตัวทางขวา ต้องเอาเท้าแตะๆพื้นเหมือนกัน และต้องส่งคันเร่งไปด้วย ถ้าไม่ส่งคันเร่งตามผมรู้สึกว่ารถมันหนัก จะทำให้ล้มเอา (นี่ขนาดขี่คนเดียว แล้วถ้ามีคนซ้อนจะหนักกว่านี้หรือเปล่า) ส่วนกลับรถซ้ายก็ต้องระวังอย่าให้คลัชดับ ถ้าดับ ผมว่ามีล้มแปะแน่ๆ

หลังจากได้ลองขีี่วันนี้ มันขี่สนุกมากครับ ขี่ไปได้เรื่อยๆ มุดก็พอไหว ไปได้เรื่อยๆดีนะครับ แต่เสียอย่างเดียว กลัวว่ากระจกรถมันจะไปเกี่ยวกับกระจกรถยนต์ที่จอดๆติดๆกันอยู่  ช่วงออกตัวนี่ออกตัวได้ไวดี นำหน้าทุกคัน แต่ขี่ไปซักพัก ทุกคันที่ผมนำมา เขาก็หายกันไปข้างหน้าผมหมดแล้ว ฮ่า ฮ่า ฮ่า  mon48 mon48 mon48

แล้วผมก็กลับมาถึงบ้านอย่างปลอดภัย ก้มดูเลขไมล์ อ่ะ วิ่งไป 91 กิโลเมตร แล้ว

สรุปโดยรวมแล้ว ผมว่ามันขี่ง่ายมากเลยครับ ทำรถดับไปครั้งเดียวตอนรถติดๆ นอกนั้นพอประคองมันไปไหว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 05:49:31 PM โดย tauhoo »
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ gayray

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
Re: มือใหม่ : พึ่งได้รถมา และ มีคำถามมาถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 01:25:20 AM »
ผมแนะนำให้ไปเรียนคอร์สของฮอนด้าครับ. ตอบได้ทุกคำถามเลยครับ ถ้าเรียนผ่านแล้วครับ

ออฟไลน์ INNOVATOR

• Moto GP point: +4/-0
Re: มือใหม่ : พึ่งได้รถมา และ มีคำถามมาถามครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 07:28:56 AM »
ดูคาตี้จะมีเปิดคอร์สอีก ลงชื่อกับคุณโด่งไว้ได้ (ไม่แน่ใจเรื่องวันที่)
หรือโทรไปดูรอบของ Basic Honda ครับ

ผ่านมาแถวราชพฤกษ์ เจอกันอย่าลืมทักทายกันบ้างนะคร้าบ  mon61

ปล. รถสวยหมวกก็สวย  mon48
It's better to be a pirate than to join the navy.

ออฟไลน์ a_book

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:51:56 AM »
เมื่อวาน ไปพระนั่งเกล้าเช่นกัน ไปบางบัวทองทำธุระแล้วก็ออกมาวนรถออกราชพฤกษ์
ยอมรับว่า ลมแรงมากๆ แถมสะบัดเป็นห้วงๆ ตลอดเส้นครับโซนนั้น
รถมอเตอร์ไซด์คันอื่นๆ รถแม่บ้าน วิ่งแทบจะ 30 ก้มหน้ากันหมด

ใส่ AX-8 เป็นไงบ้างครับ ชอบทรงเหมือนกัน ถอด Gap แล้วดูเป็น อวกาศนิดๆ
เจอลมหนักๆ เป็นไงบ้างครับ ทัศนวิสัยดีมั้ย กระชับ และเก็บเสียงขนาดไหน
รีวิว ผ่าน กระทู้นี้มาก็ได้ครับ

• www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 03:45:56 PM »
เมื่อวาน ไปพระนั่งเกล้าเช่นกัน ไปบางบัวทองทำธุระแล้วก็ออกมาวนรถออกราชพฤกษ์
ยอมรับว่า ลมแรงมากๆ แถมสะบัดเป็นห้วงๆ ตลอดเส้นครับโซนนั้น
รถมอเตอร์ไซด์คันอื่นๆ รถแม่บ้าน วิ่งแทบจะ 30 ก้มหน้ากันหมด

ใส่ AX-8 เป็นไงบ้างครับ ชอบทรงเหมือนกัน ถอด Gap แล้วดูเป็น อวกาศนิดๆ
เจอลมหนักๆ เป็นไงบ้างครับ ทัศนวิสัยดีมั้ย กระชับ และเก็บเสียงขนาดไหน
รีวิว ผ่าน กระทู้นี้มาก็ได้ครับ

อ้าวไปทางเดียวกันเลยครับ ลมแรงมากครับ จนผมต้องชะลอ แต่ก็แปลกครับ ผมมองๆดูตามต้นไม้สูงๆ มันก็ไม่ได้ไหวแรงอะไรขนาดนั้นนะครับ
แต่ทำไมมันลมแรงจัง ตอนขึ้นสะพานนี่รถยวบเลย จนต้องชะลอรถ

AX-8 นี่ใส่แล้วก็ดีนะครับ อย่างอื่นผมก็ไม่เคยใส่ครับ เงียบดีเหมือนกัน ยกเว้นตอนเราเปิดให้ลมเข้ามา
แต่เมื่อวาน ลมแรงจนมันสะบัดคางผมจนหน้าผมหันเลยครับ งงเหมือนกัน เป็นอยู่สองสามที
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 06:18:29 PM »
ผมตอบได้จากประสพการณ์คำถามนึงครับ

การขี่ที่รอบ 3,000 ไม่เหมาะกับเครื่องยนต์สองสูบ L Twin แบบเราๆครับ

จากความรู้สึกผมนะครับ ลองขี่ดูแล้วถ้าเปลี่ยนเกียร์หรือเลี้ยงรอบที่ 3,000 จะขี่ยาก ต้องเลี้ยงคลัทช์ช่วยเยอะเพื่อให้รถไม่มีอาการกระตุก
แต่ถ้าเพิ่มอีกหน่อย แล้วมาอยู่ที่ 4,000 - 5,000 รอบ รถจะมีกำลัง และขี่ง่ายกว่าเดิมครับ ความรู้สึกตอนเปิดคันเร่งจะไม่กระชาก
สิ่งที่ต้องระวังถ้าขี่รอบสูงอย่างนึงก็คือการ shift down ครับ แต่ถ้าเราไม่บ้าพลัง shift down ลงหนักๆ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

สรุป ส่วนตัวผมว่าตอนขี่ช้าๆรอบต่ำๆยากกว่าตอนขี่เร็วๆรอบสูงๆครับ
(เดี๋ยวนี้ต่อให้ขี่ช้าผมก็ไม่เปลี่ยนเกียร์ถ้าไม่ถึงสี่พันรอบ ขี่มันสองเกียร์ 1 กับ 2 นี่แหละ)
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ zeda

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 08:38:23 PM »
ขออนุญาตินะครับ
ผมเห็นต่าง ducati มี torque สูงในรอบต่ำ การขี่รอบหย่อนๆปลอดภัยกว่าครับ
สามพันรอบเหลือเฟือ เปิดก็ไป กระตุกช่างมัน เปิดยังไงรถก็ตั้ง ยิ่งขี่ให้ช้ายิ่งไปเร็วครับ
รอบสูงโดนสะบัดหลุดกันมาเยอะละ ไหลๆ เนียนๆครับ

ออฟไลน์ zeda

• **
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 08:42:31 PM »
ไม่ใช่รอบหย่อนๆสิ เกียร์หย่อนๆนะครับ

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 08:56:40 PM »
อาการปวดข้อมือ เมื่อยมือผมก็เป็นครับ
ผมคิดว่าเป็นเพราะปลอกคันเร่งมันเล็กไปครับ จับไม่ค่อยเติมมือเท่าไหร่ครับ
ส่วนรอบเครื่อง ผมเองก็ยังไม่เคยขับรอบสูงเลย
ที่0บอกว่าช่วงrun in ไม่ควรใช้รอบสูงเกิน5000
ผมเลยอยู่ที่3000นิดๆเหมือนกันครับ กระตุกๆบ้าง  mon61

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:02:05 PM »
ไม่ใช่รอบหย่อนๆสิ เกียร์หย่อนๆนะครับ

ยังไงเหรอครับ เกียร์จะหย่อนเอาเหรอครับ งง mon40 mon40

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:05:20 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ส่วนตัวผมไม่กล้าขี่รอบสูงๆเท่าไหร่ เพราะผมรู้สึกว่า แค่สามพันรอบตอนเร่งเครื่องขึ้น กำลังมันก็เหลือเฟือแล้ว
อีกอย่างกลัวคุมรถไม่ได้ด้วยครับ เดี๋ยวจะหนักกว่าเดิม  mon42 mon42

แต่ผมไม่รู้ว่าขี่รถกระตุกๆแบบนี้มันจะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์หรือเปล่า ไม่ได้หมายถึงกระตุกจนจะดับนะครับ ถ้าไม่มีผมก็ว่าขี่แบบนี้ผมก็โอเคกับมันแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ INNOVATOR

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 09:55:29 PM »
พยายามใช้คลัชให้น้อย ตราบใดล้อยังหมุน มีกระตุกๆ แต่ยังไงรถก็ไม่ดับ จะหยุดจริงๆถึงค่อยบีบ ขี่แบบนี้ช่วยเซฟความร้อนรถได้เยอะ
ผมขี่ในเมือง มุดๆรถติดยังไม่เจอปัญหาร้อนกวนใจ ประมาณ 3-4 ขีด น๊านๆจะมี 5 โผล่มาแบบว่ามุดเป็นกิโลๆแล้วก็ยังไม่พ้นรถติดซะที
เกียร์ 1 ซะส่วนใหญ่ ได้ตบ 2 บ้าง ทางโล่งๆแถวบ้าน ผมก็ยังไม่เคยถึงเกียร์ 6 ได้เกียร์ 4-5 มันก็วิ่งไป 120-130 หมดทางโล่งแล้ว
วิ่งทั่วๆไป ก็บิดที่ 3-4+ พันรอบ เปลี่ยนเกียร์แถวๆนี้ (ถ้าทางข้างหน้ายังโล่งพอให้ทำความเร็วได้ต่อ) มีครั้งนึงเผลอแตะ 6 พันหน่อยๆ โดยมิตั้งใจ abc52
ไว้รันอินพ้น 500 โลแล้วค่อยอัดรอบเกินๆ 6 พันบ้าง ให้ ECU ได้เมมการจ่ายน้ำมันเวลาเปิดคันเร่งหลังพ้นรันอินไว้
It's better to be a pirate than to join the navy.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 10:03:39 PM »
คุยกับเฮียโตมจากศูนย์อุดรตอนมาส่งรถเค้าบอกว่าขี่ยังไงก็ได้ไม่ต้องกลัวพังครับ (นอกจากลากแช่จน shift light ขึ้นนานๆ)
จะรอบต่ำเครื่องกระตุกนิดๆหน่อยๆ หรือรอบสูง 5,000 ก็สบายๆ เครื่องยนต์ออกแบบมาดีอยู่แล้ว เค้าว่างั้นนะครับ รถผมยังไม่พ้นรันอินเลยยังไม่ไปเกิน 5,000

ส่วนตัวผมคิดว่าช่วงที่กำลังรถดึงตัวออกไปอย่างเห็นได้ชัดสุดจะมากกว่า 4,000 ขึ้นไปครับ
จริงอยู่ที่ว่าสามพันหน่อยๆก็เปลี่ยนเกียร์ได้แล้ว แต่อาการรถจะสะบัดถ้าเปลี่ยนแล้วเปิดคันเร่งทันที อาจทำให้ล้อหลังออกอาการสะบัดนิดๆ
ขึ้นอยู่กับวิธีการขี่ของแต่ละคนครับ ส่วนตัวผมชอบนิ่มๆ ขี่ช้าเลยต้องเลี้ยงคลัทช์เพื่อตัดกำลังเครื่อง ขี่เร็วเลยต้องเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูงหน่อย
อันนี้ถูกผิดไม่รู้นะครับ เพราะยังไม่เคยเข้าเรียนซักครั้ง ให้พี่ๆที่มีประสพการณ์มาเฉลยดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 10:09:56 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ที่ผมสังเกตุนิสัยส่วนตัวที่ผมขี่เอง ผมพยายามใช้คลัชให้น้อย ถ้าความเร็วต่ำเกินไปก็จะพยายามเปลี่ยนเกียร์ให้ต่ำเข้าไว้ แต่ไม่ชอบเข้าเกียร์ 1 บ่อยๆ เลยเริ่มจากเกียร์ 2 แทน

ส่วนวิธีการเปลี่ยนเกียร์ของผมก็ กำคลัช เปลี่ยนเกียร์ ปล่อยคลัชจนสุด แล้วค่อยบิดคันเร่งส่งครับ ผมก็ทำตามที่หลายๆคนเตือนว่า อย่าพยายามเลี้ยงคลัชบ่อย จะทำให้เครื่องร้อนเร็ว แต่นิสัยแก้ไม่หายอยู่อย่างคือ เวลาถอนคันเร่ง ผมชอบกำคลัชตามไปด้วยบ่อยๆ พอนึกได้ผมก็ปล่อยคลัช 55

คุณออยครับ ผมยังนึกไม่ออกเลยครับว่าจะไปหาที่แถวไหนอัดรถให้ถึงรอบ 6-7 พันรอบ 55 แค่ 4 พันรอบผมก็ว่ามันเร็วแล้วนะ  mon19

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 03:58:47 AM »
คุณออยครับ ผมยังนึกไม่ออกเลยครับว่าจะไปหาที่แถวไหนอัดรถให้ถึงรอบ 6-7 พันรอบ 55 แค่ 4 พันรอบผมก็ว่ามันเร็วแล้วนะ  mon19

ลากเกียร์ครับ ลองมันที่เกียร์หนึ่งนี่แหละ แป๊บเดียว 5,000 แต่ผมยังไม่พ้นรันอินเลยเบาเครื่องก่อน อิอิ mon61

อ่อ อีกอย่างที่ทำให้ผมอยากไปเข้าเรียนมากๆคือเรื่อง Engine Brake ครับ
อย่างที่พี่ tauhoo บอกว่าชอบติดนิสัยกำคลัทช์ตอนผ่อนคันเร่ง (แต่ผมไม่ติดนิสัยอันนี้นะ)
น่าจะเป็นเพราะรถเรา Engine Brake รุนแรงสะใจจริงๆครับ ไม่เหมือนรถเก๋งเราขับๆกันที่ผ่อนคันเร่งก็ไหลต่อนิ่มๆ
รถเราถ้าเราปล่อยคันเร่งสุดทันทีจะรู้สึกเหมือนเบรคแรงๆทีนึงเลย ทุกวันนี้ต้องฝึกค่อยๆผ่อนคันเร่ง ยังไม่ชินซักที
 mon6 mon6 mon6

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:14:13 PM »
พี่เต้าหู้ พี่ปวดมือเพราะพี่นั่งผิดครับ

เดี๋ยวโทรคุยกันอีกทีแล้วผมบอกให้ครับพี่

นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ โตโยหนองคาย

• Moto GP point: +5/-1
  • TOYO LOVE DUCATI
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100000725143811
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:17:54 PM »
พี่เต้าหู้ พี่ปวดมือเพราะพี่นั่งผิดครับ

เดี๋ยวโทรคุยกันอีกทีแล้วผมบอกให้ครับพี่
อยากรู้คำตอบจัง ^^
TOYO DUCATI MONSTER795 NONGKHAI 083-1510021

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:22:23 PM »

ผมยังสงสัยอยู่ครับว่าผมนั่งผิดท่าหรือเปล่า หรือมันเป็นกับถุงมือ ว่าจะลองถอดถุงมือขี่ซักวันแถวๆบ้าน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 06:39:06 PM »
หย่อนศอกช่วยได้ครับ ถ้าเราขี่แล้วแขนตึงจะรู้สึกเครียด ปวดทั้งมือปวดทั้งแขน
ตอนแรกๆผมก็ปวดครับ มือซ้ายใส่ถุงมือนี้หนักเลย ปวดมาก แต่ขี่บ่อยๆเริ่มชินครับ แต่ก็ยังไม่หายซะทีเดียว

ออฟไลน์ Vut(DCDC)

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2012, 01:16:26 PM »
รบกวนสอบถามเจ้าของกระทู้ครับว่า ชุดสี (เหลือง) จัดมาเท่าไหร่ครับ (จะเอาเป็นแนวทางในการซื้อครับ) mon47

ขอบคุณครับ abc52