ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องน้ำมันครัชที่กระปุกต่ำกว่าขีด min  (อ่าน 2997 ครั้ง)

ออฟไลน์ Beargarden

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
น้ำมันครัชที่กระปุกของผมมันต่ำกว่าขีดmin ก็ได้ทำการสำรวจที่กระปุกเพราะกลัวรั่วซึมแบบที่มีพี่คนหนึ่งโพสไว้
จากที่ดูๆ มันก็ไม่รั่ว ผมก็เลยขับไปที่ศูนย์ราชพฤกษ์ เค้าก็บอกว่าเป็นปกติครับที่ต่ำกว่า เพราะถ้าสูงไปมันจะล้นเมื่อมีความร้อน เค้าเลยดูดออกเพื่อไม่ให้ล้นเมื่อเข้าศูนย์ที่นี่(ผมเช็ค1000โลที่นี่)ผมก็ไปดูคันอื่นๆ ที่จอดๆอยู่ มันก็ต่ำกว่าขีดmin ผมเลยงงๆว่ามันควรต่ำกว่าจริงหรอครับ รถพี่ๆต่ำกว่ารึป่าวครับ แล้วศูนย์อื่นเค้าบอกแบบนี้ไหม ดูดออกแบบนี้ไหม
ขอบคุณครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Paii

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
Re: เรื่องน้ำมันครัชที่กระปุกต่ำกว่าขีด min
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2014, 06:13:40 PM »
เมื่อวานผมก็เพิ่งเอารถเข้าไปที่ศูนย์ราชพฤกษ์เหมือนกันครับ สงสัยเรื่องน้ำมันคลัชเช่นเดียวกัน ของผมก็อยู่ประมาณระดับ min ครับ แล้วก็ได้คำตอบลักษณะคล้ายๆกับพี่ว่า ตอนนี้วิ่งประมาณ600 กิโลครับ

ออฟไลน์ thanksyou

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: เรื่องน้ำมันครัชที่กระปุกต่ำกว่าขีด min
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2014, 11:49:06 PM »
ว่าจะตั้งถามพอดีเลยครับ ผมก็ต่ำกว่า Min เช่นกัน   mon40

เพื่อนที่ขี่ด้วยกันก้ต่ำกว่าผมอีกครับ แทบไม่เห็น

คอนนี้ 3000 โลครับ 795

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 08:29:50 AM »
ของเราเต็มทั้งน้ำมันคลัช น้ำมันเบรคตั้งแต่ออกรถ
แต่มันมีปัญหาที่แก้ไม่ตก คือ น้ำมันซึมออกมาจากกระปุก ซึ่งเห็นในนี้เคลมไปหลายคน
โดยเฉพาะน้ำมันคลัช เวลาจอดล็อคคอมันจะเอียงไปทางด้านซ้าย ทำให้น้ำมันคลัชซึมเยอะมาก

เราเลยเปิดกระปุกใช้กระดาษทิสชูซับออกให้มันน้อยลง เวลาเอียงไม่ให้มันล้นกระปุก
ซึ่งผลที่ได้ระดับน้ำมันจะอยู่ประมาณขีด min
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2014, 08:32:41 AM โดย switchgear »

ออฟไลน์ Paii

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2014, 11:39:26 AM »
ของเราเต็มทั้งน้ำมันคลัช น้ำมันเบรคตั้งแต่ออกรถ
แต่มันมีปัญหาที่แก้ไม่ตก คือ น้ำมันซึมออกมาจากกระปุก ซึ่งเห็นในนี้เคลมไปหลายคน
โดยเฉพาะน้ำมันคลัช เวลาจอดล็อคคอมันจะเอียงไปทางด้านซ้าย ทำให้น้ำมันคลัชซึมเยอะมาก

เราเลยเปิดกระปุกใช้กระดาษทิสชูซับออกให้มันน้อยลง เวลาเอียงไม่ให้มันล้นกระปุก
ซึ่งผลที่ได้ระดับน้ำมันจะอยู่ประมาณขีด min

ถ้าเต็มให้ดูดออกเหลือซักครึ่งนึงก็ได้ครับ ผมออกรถมาที่ศูนย์ดูดออกให้เลยตั้งแต่่แรก น้ำมันครัช น้ำมันเบรคโดนฝาครอบบ่อยๆระวังจะลอกนะครับ

ออฟไลน์ เฮียหมู D L N

• Sukhothai TEL. 083-165-3909
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Ducati Lower North (DLN)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2014, 12:04:00 AM »
ผมโดนมาหมดแล้ว ซึมทั้งสองข้างเลย ก็เลยจัดการ เปิดฝาสองข้างแล้วก็ดูดออก ข้างละนิด แล้วก็ปิดฝา ผลสรุปว่า น้ำมันผม ก็อยู่ในระดับ ขอบบนของตาแมวที่เราไว้มอง จะเห็นฟองอากาศกลมๆเล็กๆข้างละนิดนุง อิอิ ไม่ต่ำกว่ามินครับ สบายใจ ไม่รั่วไม่ซึม  mon61 mon61

Ducati Lower North (DLN) # Zone (เหนือตอนล่าง)

ออฟไลน์ Beargarden

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 10:14:16 AM »
งั้นการดูดออกถือว่าปกติ แต่ของผมดูดแล้วต่ำกว่านี่ซิครับ
ขอบคุณครับ