ผู้เขียน หัวข้อ: 1199 ออกรถ 2เดือน น็อตโช๊คขาด ศูนย์จะหักค่าเสื่อม ทำไงดีครับ  (อ่าน 22157 ครั้ง)

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
ผมว่าความคิดโง่มากจริงนะครับ ที่คิดว่า ทรอย ขี่โหดจนพัง ไร้สาระโคตรๆครับ คุณเล่นดูคาติมาหลายคันก็น่าจะรู้ว่าโดยหลักแล้ว มันไม่พัง ง่ายๆ ขนาดนั้น หรอกครับ เท่าที่ฟังมา  น้าทรอย เค้าก็ไม่ได้เอารถไปขี่ผิดประเภท เออ ถ้าคุณเห็นเค้า ขี่ลงทางฝุ่น หรือ ลุย ลูกระนาด จะไม่เถียง เลย ว่าแม่งอาจมีส่วนทำให้รถโทรม พัง

ละโคตรหยาบเลยครับ แหนบแนม สนุกปาก แทนคนอื่นว่าโง่ ความชอบคนเราไม่เหมือนกันหรอกครับ เค้าจะซื้อรถคันละเท่าไรก็เงินเค้า มีปัญหา ก็ให้ ศูนย์รับผิดชอบไป ผมละ งง กะคนแบบนี้จิงๆ อ่านไปอ่านมา เหมือน สะใจ ที่ไม่ใช่เป็นกรูเป็นคนซื้อ ไง ไม่รู้  mon3

ชอบ comment นี้ครับ

ผมคนนึงที่เป็นเจ้าของ Diavel และ Panigale Rมาเหมือนกัน จากประสบการณ์ที่เคยสัมผัส และจากที่ดูรูป และวิเคราห์ต่างๆ นาๆ ตามข้อมูลที่มี มันไม่น่าจะใช่โช้คหักตามที่คุณ cavekidnapper บอกไว้ หรือว่าคุณ มีข้อมูลที่ผมไม่มี

จากที่ผมดู ซึ่งตัวที่หัก น่าจะเป็นน็อตยึดโช้คหลัง ตัวหน้า ที่ยึดติดกับตัวเครื่อง ซึ่งวิเคราห์จากรูป ซึ่งกระดูกหมา กับ3เหลี่ยมหลังซึ่งติดกับโช้ค อยู่ในสภาพดี ไม่หัก และตัวโช้คยังอยู่ในสภาพเดิม อีกอย่าง ค่าซ่อม 4 แสน บ้าไปแล้ว..... ถ้าโช้คหัก เบิกโช้คหลังใหม่โคตรพ่อโคตรแม่ไฟฟ้าอัจฉริยะระดับไอสไตน์ เต็มที่ให้ 2 แสนเลย ไม่มีทางถึง 7 หมื่นก็หรูแล้ว แต่นี่ค่าซ่อม 4 แสน น่าจะเป็นตัวของ เครื่องมากกว่า เนื่องจากจุดยึดต่างๆ ตอนน็อตหัก มันอาจทำให้ท่อนล่างของเครื่องมีปัญหา ถึงระดับต้องเปลี่ยนเครื่อง จึงเป็นที่มาของค่าซ่อม 4 แสน

ทั้งนี้ทั้งนั้น รบกวนเจ้าของกระทู้ ถ้ามีรูปที่ถ่ายตรงที่หักเลย ตรงที่มีปัญหา รบกวนลงด้วยครับ เพื่อนๆ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ วิจารณย์ได้ เพราะตอนนี้ ไม่มีรูปที่แสดงถึงน็อตตัวที่หักเลย จึงได้แต่คาดการ ต่างๆ นานา ว่าน่าจะเป้นแบบโน้น แบบนี้ โช้คหักบ้าง น็อตตัวไหนหักก็ยังไม่รู้กันเลย ฟังความ 2 ฝ่ายครับ

อีกอย่าง ถ้าจะมาโทษว่า troy ขี่ แล้วรถเปราะ ถ้างั้น รับรถมาตอน 900 โล แต่ตอนนี้่ขี่ไป 4000 โล แล้วถึงเกิดอาการ ไม่ใช่ว่า รับรถมาปุ๊ป ขีไป 100 กว่าโล แล้วเป้น หรือรับรถออกมาแล้วเป็นเลย อันนี้สิครับ ถึงโทษได้เต็มประตูเลย ว่าเพราะมึง เพราะมึงนั่นแหละ ไอ่ Troy ขี่ ทำให้รถพัง แต่นี่เจ้าของรถ เขาขี่ไปไหนต่อไหนมาตั้ง 3100 โลแล้ว ความเค้น ความเครียด ของวัสดุ มันเกิดขึ้นต่อเนื่อง

ผมไม่ได้เข้าข้าง ducati thailand และก็ไม่ได้เข้าข้าง เจ้าของกระทู้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าจะวิจารณ์อะไร ขอให้อยู่บนพื้นฐานของการให้เกียรติกัน เคารพความเห็นซึ่งกันและกัน และอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริง ไม่ใช่ว่าไม่มีข้อมูลอะไรซักอย่าง นั่งเทียนเขียนเพื่อความคะนองของตัวเอง

ผมว่าความคิดโง่มากจริงนะครับ ที่คิดว่า ทรอย ขี่โหดจนพัง ไร้สาระโคตรๆครับ คุณเล่นดูคาติมาหลายคันก็น่าจะรู้ว่าโดยหลักแล้ว มันไม่พัง ง่ายๆ ขนาดนั้น หรอกครับ เท่าที่ฟังมา  น้าทรอย เค้าก็ไม่ได้เอารถไปขี่ผิดประเภท เออ ถ้าคุณเห็นเค้า ขี่ลงทางฝุ่น หรือ ลุย ลูกระนาด จะไม่เถียง เลย ว่าแม่งอาจมีส่วนทำให้รถโทรม พัง

ละโคตรหยาบเลยครับ แหนบแนม สนุกปาก แทนคนอื่นว่าโง่ ความชอบคนเราไม่เหมือนกันหรอกครับ เค้าจะซื้อรถคันละเท่าไรก็เงินเค้า มีปัญหา ก็ให้ ศูนย์รับผิดชอบไป ผมละ งง กะคนแบบนี้จิงๆ อ่านไปอ่านมา เหมือน สะใจ ที่ไม่ใช่เป็นกรูเป็นคนซื้อ ไง ไม่รู้  mon3
mon57 mon57 mon57 mon57 5555 รู้สึกเหมือนผมเลยครับพี่

"ถ้ารู้ว่าหลังลุงสักอะไร หนูจะไม่กล้าพูดกับลุงแบบนี้"
มิตรสหายลุงทรอยกล่าวไว้

mon4 mon4 mon4

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1

"ถ้ารู้ว่าหลังลุงสักอะไร หนูจะไม่กล้าพูดกับลุงแบบนี้"

ไอ้เวร กำลังกินมาม่า

มาม่าพุ่งเต็มจอเลย

ออฟไลน์ supagon

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
 mon48เอาใจช่วยครับเวลาได้ยินข่าวแบบนี้รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจในดูคาติเท่าไหร่เลย ในฐานะที่ขี่อยู่อยากบอกทางดูคาติว่ามันเสียลูกค้า ทำให้ขาดความเชื่อมั่น mon19

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +18/-0
บวกทันมั้ยครับ... หรือว่าเลิกบวกกันไปแล้ว...

ผมว่าเราอย่าไปใส่ใจกับคนความคิดแบบนี้เลยนะครับ ปล่อยๆเค้าไป เรามาช่วยคุณ badboy แก้ไขปัญหากันดีกว่า

เท่าที่ผมดูจากภาพนะ น่าจะเป็นไปได้สองอย่าง
1 จุดยึดที่ subframe หักหรือหลุดมากกกว่า แต่ถ้าเป็นแบบนั้น ตอนที่หลุดจะต้องรู้สึกถึงแรงกระแทก
2 ตัวขัน strut ที่กระบอกช๊อค รูด อันนี้จะไม่รู้สึก เพราะมันจะค่อยๆรูดออกทีละเกลียวจนสุด

ถ้าเป็นแบบที่ 1 ต้องรื้อกันยาวว่าส่วนไหนเสียหายมั่ง แต่ผมไม่คิดว่าจะไปถึงเครื่อง ส่วนแบบที่ 2 ง่ายมาก ก็เคลมช๊อคครับ

อยากรู้รายละเอียดใบประเมินราคาซ่อมครับ รบกวนคุณ badboy ลงรูปให้ดูได้หรือเปล่าครับ จะได้ช่วยกันหาทางแก้ไข

ฮาาาาาา
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ boomtar

• Moto GP point: +2/-0
ติดตามบอร์ดนี้มานานเพราะมี 795 2012
หนึ่งคัน แรกเริ่มเดิมทีก็ดูเป็นอะไรที่ไม่วุ่นวาย
แต่ก็เป็นธรรมดาของสังคม มากคน มากความ
ผมว่าสังคมมันวุ่นวายเพราะ บางกลุ่มต้องการ
ให้มันเป็น ประเภทตรูไม่เกี่ยวแต่ขอร่วมด้วย

ก่อนอื่นต้องเสียใจกับ จขกท  เรื่องรถด้วย
เครื่องจักรก็คือสิ่งที่คนสร้างย่อมไม่สมบูรณ์
100% ผมอ่านเรื่องนี้ใน pantip มาเเล้ว ก็เข้าใจ
เงินที่ลงทุนไปกับรถคันนี้

แต่อยากแนะนำเรื่องขั้นตอนในการเรียกร้องสิทธิ
เพราะผมเห็นมามากไม่ว่าจะรถอะไร ชอบใช้สังคม
ออนไล ในการกดดันผู้ผลิต ไม่ใช่ว่าให้ยอมแต่
อยากให้ทำถูกขั้นตอน เพราะผมเห็นบางครั้งผู้ผลิต
ฟ้องกลับก็วุ่นวายกันไปใหญ่
กรณีนี้ผมแนะว่าไม่จำเป็นต้องส่งเรื่องไปถึงอิตาลี
เพราะเขาอาจรับทราบแต่ไม่มีประโยชน์ ยังไงเขา
ก็ต้องให้ ดูคาติไทยจัดการ เต็มที่ก็ขออะไหล่กลับไปตรวจ
ไม่ก็ส่งคนมาดู แล้วก็เปลี่ยนของให้
buy back เต็มที่ก็ที่หัก%ไปส่วนต่างคุณจ่าย

เข้าใจคุณนะครับว่ารู้สึกเจ็บใจ กลัว กับสิ่งที่เกิด
แต่ไม่อยากให้ใช้ขั้นตอนในการเรียกร้องสิทธิ
เหมือนคนอื่นๆเพราะสุดท้าย ถ้าไม่โดนฟ้อวกลับ
ก็โดนเปลี่ยนแล้ว เพิ่มประกัน

แนะนำง่ายเลยว่าตอนนี้เตรียมข้อมูลเยอะๆ
ค่อยๆเรียกร้องไปเรื่อยๆ อย่าใช้สื่ิในการกดดัน
เรียกร้องสิทธิตามความเหมาะสม

อย่างกรณีนี้ ผมว่าขอรถเดิมเปลี่ยนอะไหล่ที่เสียทั้งหมด
เพิ่มประกัน

อาจไม่ถูกใจแต่ก็รับฟังละกัน

สุดท้ายอย่าสนใจคนอื่นที่เขาแสดงความเห็นไม่ดีกับคุณ
เพราะคุณมีเรื่องอื่นที่ต้องทำเยอะ อย่าเสียเวลากับ
คนพวกนั้น เปลืองสมองปล่าวๆครับ
เด็กส่งข้าวฝากความคิดถึงมาให้คับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2014, 08:20:56 PM โดย boomtar »

ออฟไลน์ nan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ติดตามบอร์ดนี้มานานเพราะมี 795 2012
หนึ่งคัน แรกเริ่มเดิมทีก็ดูเป็นอะไรที่ไม่วุ่นวาย
แต่ก็เป็นธรรมดาของสังคม มากคน มากความ
ผมว่าสังคมมันวุ่นวายเพราะ บางกลุ่มต้องการ
ให้มันเป็น ประเภทตรูไม่เกี่ยวแต่ขอร่วมด้วย

ก่อนอื่นต้องเสียใจกับ จขกท  เรื่องรถด้วย
เครื่องจักรก็คือสิ่งที่คนสร้างย่อมไม่สมบูรณ์
100% ผมอ่านเรื่องนี้ใน pantip มาเเล้ว ก็เข้าใจ
เงินที่ลงทุนไปกับรถคันนี้

แต่อยากแนะนำเรื่องขั้นตอนในการเรียกร้องสิทธิ
เพราะผมเห็นมามากไม่ว่าจะรถอะไร ชอบใช้สังคม
ออนไล ในการกดดันผู้ผลิต ไม่ใช่ว่าให้ยอมแต่
อยากให้ทำถูกขั้นตอน เพราะผมเห็นบางครั้งผู้ผลิต
ฟ้องกลับก็วุ่นวายกันไปใหญ่
กรณีนี้ผมแนะว่าไม่จำเป็นต้องส่งเรื่องไปถึงอิตาลี
เพราะเขาอาจรับทราบแต่ไม่มีประโยชน์ ยังไงเขา
ก็ต้องให้ ดูคาติไทยจัดการ เต็มที่ก็ขออะไหล่กลับไปตรวจ
ไม่ก็ส่งคนมาดู แล้วก็เปลี่ยนของให้
buy back เต็มที่ก็ที่หัก%ไปส่วนต่างคุณจ่าย

เข้าใจคุณนะครับว่ารู้สึกเจ็บใจ กลัว กับสิ่งที่เกิด
แต่ไม่อยากให้ใช้ขั้นตอนในการเรียกร้องสิทธิ
เหมือนคนอื่นๆเพราะสุดท้าย ถ้าไม่โดนฟ้อวกลับ
ก็โดนเปลี่ยนแล้ว เพิ่มประกัน

แนะนำง่ายเลยว่าตอนนี้เตรียมข้อมูลเยอะๆ
ค่อยๆเรียกร้องไปเรื่อยๆ อย่าใช้สื่ิในการกดดัน
เรียกร้องสิทธิตามความเหมาะสม

อย่างกรณีนี้ ผมว่าขอรถเดิมเปลี่ยนอะไหล่ที่เสียทั้งหมด
เพิ่มประกัน

อาจไม่ถูกใจแต่ก็รับฟังละกัน

สุดท้ายอย่าสนใจคนอื่นที่เขาแสดงความเห็นไม่ดีกับคุณ
เพราะคุณมีเรื่องอื่นที่ต้องทำเยอะ อย่าเสียเวลากับ
คนพวกนั้น เปลืองสมองปล่าวๆครับ
เด็กส่งข้าวฝากความคิดถึงมาให้คับผม
อ่อไอ้คนนี้ไงที่ขาย795พร้อมยางแต่งไงแมร่งคงแค้นเลยมาลงคำพูดแดกดันแบบเกรียนๆคิดว่าคนเค้าจำไม่ได้กาก!!!5555
ปล.ขายรถพร้อมยางแต่งขาก.....(จงเติมคำลงในช่องว่างให้ถูกต้อง)
จากคนถ่อย!!!

ออฟไลน์ เด็กส่งข้าว

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-5
  • เกรียนเทพ
แหม่ๆ คิดถึงกันก็ไม่บอก พ่อคนมีหลักการ คนมีความรู้ แสดงความเก่งกาจ เก๋าเกมทั้งในเวปรถดูคาติ ทั้งเวปพันทิพย์เลย

ตั้งแต่ขายรถรวมยางเเต่งแล้ว พอดีผมกะเพื่อนๆชอบเรื่องชอบราว สไตล์นักเลงคีย์บอร์ดซะด้วย เลยอยากรู้อยากเห็นเรื่องดังๆ ถึงจะไม่เกี่ยวแต่ก็ขอร่วมด้วย มันหนักส่วนไหนของคุณมึงวะครับ

ออฟไลน์ Phethai.su

• *
รบกวน จขกท ลงรูปตัวที่หักหน่อยครับผมใช่1199อยู่เลยอยากรู้ว่าตัวไหนครับบบจะได้ระวัง mon10

ออฟไลน์ badboy

• 1199
  • *
  • BADBOY
บทสรุป  1199  น๊อตโช็คขาด
        ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนที่ร่วมแสดงความเห็น และขอขอบคุณทุกคนที่ให้กำลังใจนะครับ  ตอนนี้ผมได้รถใหม่แล้วครับ และจบข้อเสนอได้ด้วยดีครับ

นัดคุยผู้บริหารเคลียร์ปัญหาเคลมรถ รอบ 2
        จากที่มีการพูดคุยและตกลงกันในครั้งแรก ไม่สามารถหาข้อสรุปที่เป็นที่พอใจกันทั้ง 2 ฝ่ายได้  ผมก็ทำใจแล้วว่าจะคืนรถครับจะหักค่าเสื่อมเท่าไหร่ก็เอาครับให้มันจบๆไป ไม่อยากให้มันยืดเยื้อ จึงนัดคุยกับทาง DUCATI อีกครั้งครับ
        และก็ถึงวันนัดคุยครับ  คราวนี้ไม่ใช้ผู้บริหารชุดก่อนที่เข้ามาสรุปปัญหากัน  แต่ เป็น MD ของทาง DUCATI ขอคุยเองครับ เริ่มบทสนทนาด้วยการขอโทษลูกค้า จากปัญหาที่เกิดกับรถครับ (ผมรู้สึกว่าเค้าเข้าใจลูกค้าดีกว่าครั้งแรกเยอะเลยครับ) คุยหาทางออกกันสักพักก็ยังไม่ได้เพราะผมต้องการที่จะคืนรถครับ ทาง MD เค้าก็อยากให้ผมใช้รถของ DUCATI ต่อไป เค้าจึงเสนอว่ามีรถสีขาวเลยแต่มีเลขไมล์ประมาณ 40 กว่าโล ผมก็ปฏิเสธครับ (ผมไม่อยากได้รถใช้แล้วครับ เข็ดแล้วครับ)
        จึงจบกันที่รถคันนี้ครับ 1199S สีดำ 0 โล มีรถเลย แต่ราคามันต่างกันถึง 4 แสน ทาง MDเค้าได้ให้ส่วนลดในการเปลี่ยนรถครั้งนี้ผมจึงต้องเพิ่มเงินแค่บางส่วน เท่านั้นครับ ส่วนโปรโมชั่นก็ได้เหมือนเดิมครบครับ

mon32 mon32 mon32 mon32 mon32

ออฟไลน์ khunkar

• *
    • Facebook
 mon57 ดีใจด้วยครับ หมดเรื่องกลุ้มๆ จะได้ขี่รถแบบมีความสุขครับ

ออฟไลน์ xe-pOr-ex

• Moto GP point: +6/-0

ออฟไลน์ supawich

• *
ดีใจด้วยนะคับ ได้รถใหม่ไปขี่แล้วแถมดีกว่าเดิมอีก สุดยอดคับ mon57

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
 mon42 ยินดีที่จบอย่างแฮปปี้นะครับ   ขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูล และขอบคุณดูคาติไทยแลนด์ สำหรับการแก้ไข ทุกขั้นตอนจนลูกค้าพอใจนะครับ  ไว้มาขี่ออกทริปกันนะครับคุณ Badboy mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ badboy

• 1199
  • *
  • BADBOY
 mon32 mon32 mon32 mon32
ขอบคุณมากๆครับ ถ้ามีโอกาสไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Thinmans

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
ขออนุญาติถามคับ แล้วคันที่หูโช๊คขาด ทางศูนย์จะทำยังไงต่อคับ จะซ่อมแล้วขาย หรือ ว่าจะเก็บไว้ใช้เป็นกรณีศึกษา

ออฟไลน์ suphakan

• *
  • Moto GP point: +1/-0
ยินดีด้วยครับ
ที่เรื่องจบลงด้วยดี
ผมเองที่เขียนว่า ศูนย์รถไม่มีทางเคลมรถใหม่ให้
แต่ เคสนี้ได้ ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ shyvanadargon

• *
ชอบรุ่นนี้สุดๆ สวยมาก