ผู้เขียน หัวข้อ: 1199 ออกรถ 2เดือน น็อตโช๊คขาด ศูนย์จะหักค่าเสื่อม ทำไงดีครับ  (อ่าน 22155 ครั้ง)

ออฟไลน์ badboy

• 1199
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
  • BADBOY
 mon29 mon29 mon29
ประวัติรถครับ
     1199ABS  คันนี้เป็นรถที่ Troy Bayliss ใช้ขี่ไปออกทริปตอนที่มาเมืองไทย และทาง ดูคาติไทยแลนด์ ทำสัญลักษณ์ เลเซอร์ที่ฝาถังเป็น ลายเซ็นของ Troy Bayliss ไว้ครับ เลขไมล์ก่อนซื้ออยู่ที่ประมาณ 900 กว่ากิโลเมตรได้ครับ  ดูแล้วเหมือนจะเป็น Limited Edition นะครับ
      ผมซื้อรถคันนี้ในช่วง Motor Expo เมื่อปลายปี 2013 ครับ รายละเอียดโปรโมชั่นต่างๆที่เป็นเงื่อนไขการขายของรถ 1199ABS white (Troy) ดังนี้ครับ
1.ราคาขาย 1,338,000THB (ส่วนลดในงาน Motor Expo 60,000 บาท)
2.ติดตั้งฝาถังน้ำมันที่มีลายเซ็น Troy Bayliss
3.ฟรีค่าประกันภัย(ปีแรก) ฟรีค่าจดทะเบียน
4.ฟรี Maintenance 12,000km.
5.สิทธิ์ที่จอดรถสยามพารากอน  **ยังไม่ได้**
6.บริการช่วยเหลือฉุกเฉิน DRA 1ปี
7.เปลี่ยนยางหน้าหลังใหม่ โดยดูคาติไทยแลนด์ 
8.ให้ส่วนลดการซื้อ Accessories / Apparel 20% ในบิลแรก
8.DRE Personal Course  **ยังไม่ได้** (มูลค่าประมาณ 25,000 บาท เจรจาขอเป็นของแถมในงาน Motor Expo)
8.ติดตั้งฟิล์มกันรอยใหม่
       *** ผมได้รับรถ วันที่ 25 ธันวาคม 2556 ที่ศูนย์ทองหล่อ ครับ***

วันรับรถ 25 ธันวาคม 2556
      ก็ดำเนินเรื่องรับรถไปตามขั้นตอนปกติครับ เสร็จเรียบร้อยเตรียมตัวจะเอารถแล้วเซลล์มาถามว่า
เซลล์ :    เอ่ออ .....ไม่ทราบว่ามีคนซ้อนไหมครับ เพราะว่า Panigale จะไม่ได้ใส่ที่พักเท้าคนซ้อนให้ครับต้องแจ้งก่อนทางเราจึงจะใส่ให้ครับ
ผม :    อ่อ...มีครับ (แฟนผมไปด้วยทั้งตอนซื้อรถและตอนรับรถ) ใส่เลยครับ   
    แล้วเซลล์ก็บอกวิธีเปลี่ยนเบาะซ้อน และอธิบายการใช้งานไปตามปกติครับ .......แล้วก็ขี่กลับ

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรก
      ใช้ระยะเวลาไม่นานครับเพราะรถก็มาประมาณ 900 กว่าโล แล้ว จากการได้รถมาระยะหนึ่งผมก็รู้สึกว่าช่วงล่างของคันนี้ค่อนข้างแข็งพอสมควร พอเข้าเช็คระยะแรกก็เลยสอบถามทางศูนย์ครับ
ผม :    ทำไมช่วงล่างคันนี้มันแข็งๆนะครับ Panigale เป็นทุกคันรึป่าวครับ พอเจอลูกระนาดหรือทางไม่เรียบกระเด้งมากเลยครับ
ศูนย์ฯ :    อ่ออ...ไม่นะครับ น่าจะเป็นที่ Troy เค้าเอาไปขี่แล้วก็ปรับตั้งตามการขี่ของTroyเค้าครับ เดี๋ยวผมปรับตั้งโช๊คเป็น
         สแตนดาร์ดให้นะครับ (รถเปลี่ยนเป็นมีเบาะคนซ้อนแล้วแฟนผมก็ซ้อนไปเข้าศูนย์ด้วยครับ)
                        *** เสร็จแล้วก็รับรถกลับบ้านทางศูนย์ก็ไม่ได้แจ้งอะไรเพิ่มเติมครับ ***

ออกทริปวันที่ 26 มกราคม 2557
      ไปนครนายกครับ ซ้อน 2 กันไป ปกติราบรื่นดีครับ ไปกลับประมาณ 300 กิโล

ออกทริปวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2557
      ไปเขายายเที่ยง โคราชครับ ระยะทางประมาณ 200 กม. ก่อนเลี้ยวเข้าเขายายเที่ยง พอผมชลอความเร็วลง รถมีอาการเบาแล้วเครื่องจะดับ , ไฟเลี้ยวไม่ติด แต่ที่ติดคือเกียร์ครับ เชนลงตบขึ้นไม่ได้เลยครับ ตรงกลางที่กลับรถเลยครับ (ดีที่ไม่ดับกลางถนน)  ผมก็ลองบิดกุญแจดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ก็ไปต่อได้ครับ
   กลับมาก็เข้าศูนย์ท่อหล่อแจ้งอาการดังกล่าวไป ทางศูนย์ก็ซ่อมตามอาการให้ครับ ผมแจ้งขอเปลี่ยนเรือนไมล์ทั้งชุดตามที่ 1199 ก่อนปี 2013 มีปัญหากัน ทางศูนย์ก็บอกว่าตอนนี้ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งชุด เปลี่ยนเฉพาะสายไฟก็หายแล้วครับ ผมก็ไม่มีปัญหาอะไรถ้าหายก็โอเคครับ แล้วก็มีการปรับซ่อมครัชให้ด้วยครับ

ออกทริปวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2557
      ไปสระบุรีครับ ขาไปปกติไม่มีอะไรแต่ขากลับจากถนน 345 วนเข้าถนนราชพฤษ์ เวลาประมาณ 6 โมงเย็นกว่าๆ  รถมีอาการทรุดตัวลง ตอนแรกก็นึกว่ายางแบนหรือรั่วรึป่าว เลยประคองรถจอดได้ โชคดีครับที่ผมตั้งรถตรงอยู่ตอนรถทรุด ถ้าเกิดทรุดตอนผมกำลังเข้าโค้งหรือแซงรถใหญ่อยู่คงล้มแน่ครับ  พอจอดลงดูรอบๆรถสังเกตุได้ว่ารถทรุดลงมามากจนท้ายรถติดกับบังโคลนหลัง จนขูดยางเลยครับ ขาตั้งรถก็ตั้งไม่ได้ โชคดีที่ไม่ล้มจริงๆครับ
   พอดูรถสักพักก็โทรติดต่อเซลล์เพื่อขอเบอร์รถมาสไลด์รถไปเข้าศูนย์ ก็ติดต่อไม่ได้ ผมไม่มีเบอร์เพราะว่ายังไม่ได้รายละเอียดตามโปรโมชั่นครบเลยครับ ก็ติดต่อไม่ได้ ศูนย์บริการก็ปิดแล้วเอาไงดีล่ะ  โชคดีครับผมมีเบอร์น้องแพนของศูนย์ทองหล่อ  โทรไปถามแพนแจ้งเหตุการณ์ไป แพนก็ติดต่อให้เบอร์บริการฉุกเฉิน DRA มา (ขอชมว่าน้องแพนตามเรื่องให้ตลอดดีมากๆเลยครับน้องคนนี้) 
   แจ้ง DRA ไปเค้าบอกจะติดต่อกลับ ต้องหารถสไลด์ในพื้นที่ก่อน และแจ้งการบริการว่าถ้าขนส่งระยะทางเกินกว่า 15 กม.จะต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมตามระยะทางเป็นกิโลเมตรครับ รออยู่สักพักนึกขึ้นได้ว่าตอนไปออกทริปกับทาง DUCATI ราชพฤกษ์ มีรถ Service ที่ไปด้วยกันเอานามบัตรมาแจก และก็กลับมาด้วยกันน่าจะเร็วกว่ารอรถ DRA แจ้งไปไม่นานก็มารับที่เกิดเหตุครับ

นัดคุยผู้บริหารเคลียร์ปัญหาเคลมรถ
      ทางฝ่ายประสานงานของ DUCATI แจ้งรับทราบถึงปัญหาและนัดคุยรายละเอียดเพื่อหาทางออกครับ คุยกันทีแรกทาง DUCATI ก็ยอมเปลี่ยนคันใหม่ให้แต่เป็นสีแดง ได้รถปลายเดือนเมษา(สีขาวไม่มีแล้วครับ) ผมต่อรองว่าให้เปลี่ยนแฟริ่งใหม่ให้ผมเป็นสีขาวด้วยได้ไหม ยังอยากได้สีขาวอยู่ครับ ก็ไม่ได้เพราะติดปัญหาเรื่องค่าแฟริ่งที่ต้องสั่งซื้อเพิ่มมาให้ครับ สุดท้ายก็ต้องยอมเพราะแทบไม่มีทางเลือกแล้วครับ…..แต่
   DUCATI แจ้งว่าต้องมีการหักค่าเสื่อมรถครับ  วิธีที่เค้าจะให้เปลี่ยนรถคือ ทาง DUCATI จะขอซื้อรถผมคืนใน ราคาที่ขายผมโดยจะหักค่าเสื่อมรถ 5%  (ประมาณ 66,900 บาท) รถวิ่งไปประมาณ 4,000 โล และให้ผมนำเงินที่ขายรถได้ไปซื้อรถเค้าอีกรอบโดยต้องจัดไฟแนนซ์ใหม่อีกรอบครับ และถ้าทาง DUCATI THAILAND ขอเคลมรถกับทาง ITALY ไม่ได้ ผมอาจจะต้องเสียค่าซ่อมรถคันนี้ครับ (ประเมินค่าซ่อมอยู่ที่ประมาณ 400,000 กว่า บาท) โดยทาง DUCATI จะช่วยเหลือบางส่วน

ทำไม DUCATI THAILAND ขอเคลมรถกับทาง ITALY ไม่ได้
  ทาง DUCATI THAILAND อ้างว่า ทาง ITALY ขอรายละเอียดความเสียหายของรถคันนี้เพิ่มเติม และประเมินว่าอาจจะเกิดจากจากปรับตั้งโช๊คไม่ถูกต้องตามการใช้งาน (ประมาณว่า ผมซ้อน2แต่ปรับตั้งโช๊คเป็นแบบนั่งเดี่ยว) ทั้งๆที่ผมแสดงเจตนาว่ามีการซ้อนตั้งแต่ออกรถวันแรกแล้วครับ

คำถาม    1.ผมสมควรต้องเสียเงินจำนวนนี้ เป็นปกติของรถที่อยู่ในการรับประกันใช่ไหมครับ
              2.ถ้าผมเกิดอุบัติเหตุ ทาง DUCATI THAILAND จะรับผิดชอบไหมครับ
              3.เรื่องนี้เป็นกรณีปกติที่ทาง DUCATI THAILAND จะทำกับลูกค้ารึป่าวครับ
        4.ผมผิดรึป่าวครับ ที่ไม่แจ้งทางศูนย์ให้ปรับตั้งโช๊คเป็นแบบนั่ง 2 คน ตามการใช้งานของผม
 mon48 mon48 mon48 mon48 mon48 mon48 mon48 mon48 mon48 mon48

ออฟไลน์ Chilchil_nut

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-6
เอาใจช่วยครับ
แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะให้ลูกค้า
ต้องเสียเงินไม่ว่ากรณีใดๆๆนะครับ
รถคันนึงไม่ใช้ถูกๆๆ
ยิ่งถ้ายังอยู่ใน ระยะประกัน
ดูคาติถ้าจะเอาชื่อเสียงมาทิ้งไว้ก็ไม่รู้จะว่าไง mon49
ถาม:: ทำไมต้อง แต่งรถด้วย !? เปลืองก็เปลือง ขับก็ยาก นั่งก็ลำบาก

ตอบ:: ก็กูชอบ

ออฟไลน์ Linux

• Moto GP point: +1/-0
สวัสดีครับบอย

ทริปที่รถมีปัญหา หลังแยกกันไป ผมนึกว่าบอยกลับไปนอนชิวที่บ้านละ
เพิ่งรู้ข่าวจากโจ๊กก็วันรุ่งขึ้นละ มาถึงวันนี้นึกว่ารถซ่อมเสร็จไม่นึกว่าจะมีปัญหาขนาดนี้

จากเรื่องนี้
-DRA ช่วยเลือฟรี นี่ไม่ฟรีแฮะ แถมช้าอีก รถเสียตอนค่ำๆแย่เลย
-รถล้านกว่าถ้ามีคนซ้อนทำให้รถพัง ศูนย์ตอบบ้าไปแล้ว ถึงจะเซตคนเดียว มีคนซ้อนผู้หญิงตัวเล็กยังไงก็ไม่น่าพัง
-ระยะประกันรถ หากเป็นน้อยศูนย์น่าจะซ่อมกลับสภาพเดิมฟรี แต่เคสนี้น่าจะเป็นเยอะควรเปลี่ยนคันใหม่ฟรี

หากสุดวิสัยจริงๆยอมเสียหกหมื่นเจ็ดแล้วเอาคันใหม่ แต่อย่ายอมเสียค่าซ่อมสี่แสนเป็นอันขาดครับ

ออฟไลน์ badboy

• 1199
  • วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • BADBOY
ขอบคุณสำหรับกำลังใจและความคิดเห็นครับ...ตอนแรกที่เข้าไปคุยผมก็ไม่ได้โกรธหรือโวยวายอะไรเลยนะครับ คุยกันดีๆ ขอแค่อยากให้ทาง DUCATI ดูแลลูกค้าให้ดีแค่นั้นเองครับ ใจผมก็ยังอยากขี่Panigale อยู่เลย เจอแบบนี้ไม่เจอกับตัวไม่รู้จริงๆครับ อ่านกระทู้ร้องเรียนไหนๆก็ไม่เท่าได้เจอเองจริงๆ

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
ข้อผิดพลาดเดียวในการซื้อดูคาติของผม(อาจรวมถึงของคุณพี่ด้วย)คือซื้อกับศูนย์ครับ...นโยบายตีหัวเข้าบ้าน..ยังคงใช้อยู่กับที่นี่
ต้องรอให้ประจาน...ต้องรอให้เรื่องแดง...ต้องรอสังคมกดดัน..นั้นแหละครับ...เค้าถึงจะตอบสนองเรา..

มาเข้าเรื่องดีกว่า..จากคำถามครับ..
1.ถ้ารถอยู่ในประกัน..ทำการสอบสวนสิครับ..ว่า defected จากการผลิตหรือเปล่าถ้าใช่ก็ต้องให้ทางดูคาติยอมรับ..ชดใช้...เผลอๆมีฟ้องกลับครับ..
อย่างที่บอก..ขาดในโค้ง..ดับกลางถนทำไง???....ลงไปกินฝุ่นก็ว่าเราห้าวเราขี่ประมาท
2.เกิดอุบัติเหตุ..เค้าก็คงบอกว่าเกิดจากการขับขี่น่ะครับ...
3.เป็นปกติครับ...ดีแล้วที่เค้าไม่พิเศษให้..อาจช้ำใจกว่านี้
4.ก็ปรับตั้งตั้งแต่วันที่ 25 ธค.แล้วไม่ใช่หรือครับ??

คือถ้าเป็นผมก็คงเดินเรื่องไปจนถึงดูคาติเอเชีย..ต่อไปบริษัทแม่..แจ้งเรื่องกับ สคบ.หนักหน่อยคือมีคนรู้จักก็คงต้องออกสื่อด้วยน่ะครับ..
คือ..ถ้าคุณ(ศูนย์)โอเค..กับผม..ผมก็โอเคนะ...ถ้าคุยกันยาก...ผมก็จะยากให้ถึงที่สุดเหมือนกัน..

ไม่ได้อคติกับศูนย์ดูคาติและพนักงานนะครับ..เพราะผมรู้ว่าทุกสิ่งอย่างที่พนักงานทำ..เป็นไปตาม"นโยบาย"ที่กำหนดโดย"ผู้บริหาร"...พนักงาน..น่าสงสารและเห็นใจครับ
เอาใจช่วย..ขอให้จบไวๆ..และก็จบแบบไม่เจ็บนะครับ...
ปล.ผมเจ็บใจแทน..ซื้อรถราคาล้านสาม..มีบริการช่วยเหลือฉุกเฉิน..แต่ขนส่งรถโดยไม่คิดค่าใช้จ่าย..ในระยะทาง 15 กิโล...กล้ามาก...พูดเหมือนตัวเองมีศูนย์บริการทั่วประเทศเหมือนรถยนต์..ถ้ารถเสียในที่ห่างไกลล่ะ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2014, 04:30:54 AM โดย packzilla( "Z" ) »

ออฟไลน์ Thinmans

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-1
ช่วยดันคับ อยากให้ผู้เกี่ยวข้อง(ศูนย์) เข้ามาอ่านจัง

ออฟไลน์ xe-pOr-ex

• Moto GP point: +6/-0
เครียดแทนเลยครับ ขอให้หาทางออกได้และผ่านไปด้วยดีทั้งสองฝ่ายครับผม

ผมเพิ่งรู้ว่า เซทโชค 1 คน แล้วนั่งสองคน จะเสียหายขนาดนี้เลยหรืออออ   mon40

คันผมตั้งแต่ออกศูนย์ ศูนย์ก็ไม่เคยถามอะไรนะครับ ว่านั่ง 1 หรือ 2 คน และก็ไม่รู้ด้วยว่าศูนย์เซทมายังไง = =

แล้วคันผมจะรอดมั้ยนี่

ออฟไลน์ Chilchil_nut

• Moto GP point: +0/-6
แต่ที่ผมได้ยินเซลพูดตอนซื้อ795
บริการช่วยเหลือนี่ไปกลับไม่เกิน300กมนะครับ
ไม่รู้ผมฟังผิดไปไหม
ถ้าระยะทางไม่เกิน15กมนี่เเม่งไม่ต้องมาช่วยหลอก

ถาม:: ทำไมต้อง แต่งรถด้วย !? เปลืองก็เปลือง ขับก็ยาก นั่งก็ลำบาก

ตอบ:: ก็กูชอบ

ออฟไลน์ Triple[Boy]

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +6/-0
เอาใจช่วยครับ....และอย่ายอมครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
 mon3 อ่านแล้วก็เซ็งครับ กับสิ่งที่เกิดขึ้น .. ขอให้ทุกอย่างจบลงด้วยดีนะครับ รอติดตามข่าวคับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ suphakan

• *
เอาใจช่วยคุณบอยนะครับ
เจอแบบนี้แย่หนักเลย

เคยอ่านกระทู้ใน Pantip มีคนเอา Fino แบกสัมภาระ ทำเป็นรถ touring ซ้อน 2 คน ตะลุย ลาวเหนือ 14xx กว่า กม.
โช๊ค ยังไม่ขาดเลย

ในความเป็นจริง ไม่ว่ารถยี่ห้อไหนๆ
เคลมหนักยังไง ก็ ไม่มีทางเปลี่ยนคันใหม่ ไม่มีศูนย์ไหน หรือ ยี่ห้อไหน กล้าทำ
ยกเว้น พวก Grey หรือศูนย์ ที่ต้องการเอาใจลูกค้ารายนั้นๆ จริงๆ

ต้องคุย เคลีย ให้ถึงที่สุดครับ

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8

ในความเป็นจริง ไม่ว่ารถยี่ห้อไหนๆ
เคลมหนักยังไง ก็ ไม่มีทางเปลี่ยนคันใหม่ ไม่มีศูนย์ไหน หรือ ยี่ห้อไหน กล้าทำ
ยกเว้น พวก Grey หรือศูนย์ ที่ต้องการเอาใจลูกค้ารายนั้นๆ จริงๆ

ต้องคุย เคลีย ให้ถึงที่สุดครับ

mon3 เห็นด้วยครับ สู้ๆนะครับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Q DNT

• Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
เครียดแทนเลยครับ ขอให้หาทางออกได้และผ่านไปด้วยดีทั้งสองฝ่ายครับผม

ผมเพิ่งรู้ว่า เซทโชค 1 คน แล้วนั่งสองคน จะเสียหายขนาดนี้เลยหรืออออ   mon40

คันผมตั้งแต่ออกศูนย์ ศูนย์ก็ไม่เคยถามอะไรนะครับ ว่านั่ง 1 หรือ 2 คน และก็ไม่รู้ด้วยว่าศูนย์เซทมายังไง = =

แล้วคันผมจะรอดมั้ยนี่
ถ้าตามความคิดผมผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับที่โช้คจะขาดเพราะเรื่องแค่นี้

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
 mon49
ไม่น่าเลย

ออฟไลน์ cavekidnapper

• *
  • Moto GP point: +3/-2
อ่านเรื่องราวที่เกิดกับคุณ Badboy แล้วฮา ผมจะวิเคราะห์ให้แมะ

เมื่อปีที่แล้ว ประมาณปลายธันวาคม ดูคาติเค้าจัดงานที่หัวหิน กะจะเซอร์ไพรส์แขกเหรื่อเล็กน้อย เลยจัดให้นักแข่งระดับโลก
มีนามว่า นาย ถ่อย ไบเล่  troy bayliss (ชื่อไทยอาจสะกดผิดนิสนึง) มาแฝงตัวอยู่ในกลุ่มลูกค้าที่ขี่ไปหัวหิน นายถ่อยไบเล่ ได้รับมอบหมายให้มาโชว์ความมันส์ ความเซียน พี่แกก็เลยจัดซะเต็มที่ตามคำเรียกร้องของบอสใหญ่ Mr. lernook
ระหว่างทางก็ได้โชว์ความเซียนบนรถตัวแรง 1199 สีขาว พี่ก็โชว์ซะเต็มที่ ขี่กระดก ยกตรูดดดด วิ่งล้อหน้าที ล้อหลังที แค่เปลี่ยนเลนเส้นถนนพระราม 2 พี่แกยัง ฉีกซะเข่าเช็ดพื้น ปาดหน้าคนใจเดาะอย่างผมซะ โหยย แม่งเซียนว่ะ ห้าวสุดตรีน ฝีมือสุดยอดดดด ใครวะ โครตเทพพพ
ไม่ได้มาคนเดียวด้วยนะ มีมือแจ๋วๆวิ่งประกบ 2-3 คัน เซียนเหมือนกันแต่ไม่เท่าไอ้สีขาวคันนี้ แม่ม อย่างเทพสุดท้าย
พี่เซียนไปโผล่บนเวที โอ้วว กรูว่าแล้วววว นักแข่งตัวดังนี่เอง
ดังภาพเน้

(เห็นรูปนี้แล้วคุ้นๆมะ คุณ Badboy)

ผมก็นึกในใจ อืมมมมม เค้าลงทุนดีเนอะ เอารถใหม่ๆมาเฆี่ยนซะสุดพลัง Efficiency 1199 เจงๆ แต่เอ๊ะ ใครแม่มโง่ซื้อรถคันนี้ไปต่อ นี่เมิง เตรียมตัวร้องไห้ได้เลย กรูเห็นมาคาตา ขี่สุดตรีน่ขนาดนี้ ก็ไม่นึกเลยไอ้โง่ที่ซื้อต่อรถคันนี้มาก็คือคุณ Badboy นี่เอง ซวยแล้วเมิงงง

ในวันนั้นผมเชื่อว่า บอสใหญ่เองท่านก็คงนึกในใจ ชิบหายแระ แม่งขี่อย่างโหดดสมใจกรูเหลือเกิน แต่เอ๊ะเอาไงดีวะกะรถคันนี้ ว่าแล้วคงปรึกษาเซลล์คนเก่ง ขายเลยลูกพี่ แล้วทำโลโก้สุดจ๊าบรถนักแข่งระดับโลกกกกกก ได้ผล คุณ Badboy ผู้ซึ่งพร้อมไปด้วยกำลังทรัพย์และความอยากมีอะไรที่ limited edition ไม่เหมือนใคร ก็เลยจัดดดซะ  เสร็จมันครับ คุณ Badboy.

ส่วนบริษัทแม่ อิตาลี่ ผมวิเคราะห์เกม โดยส่วนตัวนะ ครับว่า เค้าก็คงคิด อ้าวว กรูจำได้นะ เมิงให้นายถ่อยไบเล่ไปขโยก โยกตรูดด ซะขนาดนั้น นี่เมิงจะมาโยนขรี้ ให้กรูรับผิดชอบเรอะ เกมมันเลยออกมาเป็นแบบนี้

นายเซลล์แมน มือขวานายใหญ่ ดูคาติไทยแลน์คงคิดว่า
1.อิบหายแระลูกเพ่ รถแม่งเยินเละเลย เอาคันใหม่สีแดงให้badboy ดีกว่า
2. ผมเสียรถไปคันนึงคันแดง แต่หักเงิน Badboy 66,900เอาไว้ซ่อมโช๊ค ไม่โดนนายใหญ่ด่าด้วย
3. ได้เงินมา 66900เมื่อไร ค่อยไปเคลมรถกับ อิตาลี ได้เงินอีกเด้งนึง ส่วนรถคันนี้ลูกพี่ไว้ขี่จ่ายกับข้าวแระกัน
4. เกิดอิตาลี รู้ทันและจำได้ว่าไปขโยกมาแล้วก่อนขาย และไม่ยอมจ่ายเรา ก็ไปเก็บเงินเอาจาก Badboy สัก 4 แสน เปลี่ยนแม่งทุก PARTS เปลี่ยนไมล์ด้วยจะได้เป็นศูนย์ ย้อมแมวได้รถใหม่ ไม่เสียอะไรเลย

นายเซลล์แมน มือขวานายใหญ่ ดูคาติอิตาลีคงคิดว่า
1. Badboy เมิงปรับโช๊คไม่เป็น เสือกปรับนั่งคนเดียว รถกรูออกแบบไว้แข่งน๊าาา ปรับโช๊คให้ถูกเด่ะ
2. เชี่ย เมิง ดูคาติไทยแลนด์กรูรู้นะ เมิง ให้ Mr. ถ่อย ไบเล่ เอารถไปขโยก โยกตรูด ชะลูดพื้นมาในงานเลี้ยงแล้วจะให้กรูรับผิดชอบให้ลูกค้าเหรอ ฝันไปเหอะ จ่ายเองเด้ โด่วววววว
3.  ปีนี้ทำยอดเยอะๆนะ เดี่ยวให้ส่วนลด

นาย Badboy ผู้โชคร้ายคงคิดว่า

1. งานเข้าแล้วกรูรรรร
   ผมรู้คุณคิดอะไรไม่ออกหรอกตอนนี้ เพราะถ้าผมเจอเหตุการณ์แบบคุณก็มืดสิบแปดด้านเหมือนกัน

หมายเหตุ

การวิเคราะห์ของผมนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หากกระทบผู้ใดขออภัยไว้ก่อน ขอให้มีทางแก้ไขที่ลงตัวกันได้อย่างดีทั้ง 2 ฝ่าย และพวกเราแฟนคลับดูคาติ ตัวจริง ก็จะได้ชื่นชมกับเรื่องราวการแก้ปัญหาที่ดีน่ายกย่อง และมีน้ำใจของทั้งคู่

badboy งานเข้าแล้ว เต็มที่เลยครับ รายงานผลด้วย ตกลงอะไรกันได้แล้วอย่าอุบเงียบมารายงานด้วยว่าศูนย์อันเป็นที่รักของค่ายเรา เค้าใส่ใจกับลูกค้าดวงซวยหรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2014, 08:49:57 PM โดย cavekidnapper »

ออฟไลน์ pud0809

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2014, 11:22:15 AM โดย pud0809 »

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Moto GP point: +1/-1
อ่านเรื่องราวที่เกิดกับคุณ Badboy แล้วฮา ผมจะวิเคราะห์ให้แมะ

เมื่อปีที่แล้ว ประมาณปลายธันวาคม ดูคาติเค้าจัดงานที่หัวหิน กะจะเซอร์ไพรส์แขกเหรื่อเล็กน้อย เลยจัดให้นักแข่งระดับโลก
มีนามว่า นาย ถ่อย ไบเล่  troy bayliss (ชื่อไทยอาจสะกดผิดนิสนึง) มาแฝงตัวอยู่ในกลุ่มลูกค้าที่ขี่ไปหัวหิน นายถ่อยไบเล่ ได้รับมอบหมายให้มาโชว์ความมันส์ ความเซียน พี่แกก็เลยจัดซะเต็มที่ตามคำเรียกร้องของบอสใหญ่ Mr. lernook
ระหว่างทางก็ได้โชว์ความเซียนบนรถตัวแรง 1199 สีขาว พี่ก็โชว์ซะเต็มที่ ขี่กระดก ยกตรูดดดด วิ่งล้อหน้าที ล้อหลังที แค่เปลี่ยนเลนเส้นถนนพระราม 2 พี่แกยัง ฉีกซะเข่าเช็ดพื้น ปาดหน้าคนใจเดาะอย่างผมซะ โหยย แม่งเซียนว่ะ ห้าวสุดตรีน ฝีมือสุดยอดดดด ใครวะ โครตเทพพพ
ไม่ได้มาคนเดียวด้วยนะ มีมือแจ๋วๆวิ่งประกบ 2-3 คัน เซียนเหมือนกันแต่ไม่เท่าไอ้สีขาวคันนี้ แม่ม อย่างเทพสุดท้าย
พี่เซียนไปโผล่บนเวที โอ้วว กรูว่าแล้วววว นักแข่งตัวดังนี่เอง
ดังภาพเน้

(เห็นรูปนี้แล้วคุ้นๆมะ คุณ Badboy)

ผมก็นึกในใจ อืมมมมม เค้าลงทุนดีเนอะ เอารถใหม่ๆมาเฆี่ยนซะสุดพลัง Efficiency 1199 เจงๆ แต่เอ๊ะ ใครแม่มโง่ซื้อรถคันนี้ไปต่อ นี่เมิง เตรียมตัวร้องไห้ได้เลย กรูเห็นมาคาตา ขี่สุดตรีน่ขนาดนี้ ก็ไม่นึกเลยไอ้โง่ที่ซื้อต่อรถคันนี้มาก็คือคุณ Badboy นี่เอง ซวยแล้วเมิงงง

ในวันนั้นผมเชื่อว่า บอสใหญ่เองท่านก็คงนึกในใจ ชิบหายแระ แม่งขี่อย่างโหดดสมใจกรูเหลือเกิน แต่เอ๊ะเอาไงดีวะกะรถคันนี้ ว่าแล้วคงปรึกษาเซลล์คนเก่ง ขายเลยลูกพี่ แล้วทำโลโก้สุดจ๊าบรถนักแข่งระดับโลกกกกกก ได้ผล คุณ Badboy ผู้ซึ่งพร้อมไปด้วยกำลังทรัพย์และความอยากมีอะไรที่ limited edition ไม่เหมือนใคร ก็เลยจัดดดซะ  เสร็จมันครับ คุณ Badboy.

ส่วนบริษัทแม่ อิตาลี่ ผมวิเคราะห์เกม โดยส่วนตัวนะ ครับว่า เค้าก็คงคิด อ้าวว กรูจำได้นะ เมิงให้นายถ่อยไบเล่ไปขโยก โยกตรูดด ซะขนาดนั้น นี่เมิงจะมาโยนขรี้ ให้กรูรับผิดชอบเรอะ เกมมันเลยออกมาเป็นแบบนี้

นายเซลล์แมน มือขวานายใหญ่ ดูคาติไทยแลน์คงคิดว่า
1.อิบหายแระลูกเพ่ รถแม่งเยินเละเลย เอาคันใหม่สีแดงให้badboy ดีกว่า
2. ผมเสียรถไปคันนึงคันแดง แต่หักเงิน Badboy 66,900เอาไว้ซ่อมโช๊ค ไม่โดนนายใหญ่ด่าด้วย
3. ได้เงินมา 66900เมื่อไร ค่อยไปเคลมรถกับ อิตาลี ได้เงินอีกเด้งนึง ส่วนรถคันนี้ลูกพี่ไว้ขี่จ่ายกับข้าวแระกัน
4. เกิดอิตาลี รู้ทันและจำได้ว่าไปขโยกมาแล้วก่อนขาย และไม่ยอมจ่ายเรา ก็ไปเก็บเงินเอาจาก Badboy สัก 4 แสน เปลี่ยนแม่งทุก PARTS เปลี่ยนไมล์ด้วยจะได้เป็นศูนย์ ย้อมแมวได้รถใหม่ ไม่เสียอะไรเลย

นายเซลล์แมน มือขวานายใหญ่ ดูคาติอิตาลีคงคิดว่า
1. Badboy เมิงปรับโช๊คไม่เป็น เสือกปรับนั่งคนเดียว รถกรูออกแบบไว้แข่งน๊าาา ปรับโช๊คให้ถูกเด่ะ
2. เชี่ย เมิง ดูคาติไทยแลนด์กรูรู้นะ เมิง ให้ Mr. ถ่อย ไบเล่ เอารถไปขโยก โยกตรูด ชะลูดพื้นมาในงานเลี้ยงแล้วจะให้กรูรับผิดชอบให้ลูกค้าเหรอ ฝันไปเหอะ จ่ายเองเด้ โด่วววววว
3.  ปีนี้ทำยอดเยอะๆนะ เดี่ยวให้ส่วนลด

ผมรู้คุณคิดอะไรไม่ออกหรอกตอนนี้ เพราะถ้าผมเจอเหตุการณ์แบบคุณก็มืดสิบแปดด้านเหมือนกัน

หมายเหตุ

การวิเคราะห์ของผมนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ หากกระทบผู้ใดขออภัยไว้ก่อน ขอให้มีทางแก้ไขที่ลงตัวกันได้อย่างดีทั้ง 2 ฝ่าย และพวกเราแฟนคลับดูคาติ ตัวจริง ก็จะได้ชื่นชมกับเรื่องราวการแก้ปัญหาที่ดีน่ายกย่อง และมีน้ำใจของทั้งคู่

badboy งานเข้าแล้ว เต็มที่เลยครับ รายงานผลด้วย ตกลงอะไรกันได้แล้วอย่าอุบเงียบมารายงานด้วยว่าศูนย์อันเป็นที่รักของค่ายเรา เค้าใส่ใจกับลูกค้าดวงซวยหรือป่าว
ผมชอบคอมเม้นนี้จัง mon57 mon57

ออฟไลน์ obza555

• *
ก่อนอื่นผมขออกตัวเลยว่าไม่ได้เป็นเจ้าของรถดูคาติ แต่ชอบและศึกษาเลยอาจจะไม่ได้เข้าใจถึงเงื่อนไขการรับประกัน
แต่ในความคิดเห็นส่วนตัวผมคิดว่าการรับประกันควรรองรับในส่วนนี้เนื่องจากมันเป้นชิ้นส่วนหลักน่าจะอยู่ในเงื่อนไขการรับประกัน
มันไม่ใช่อุปกรณ์ฟุ่มเฟือยที่ใช้แล้วหมดไป ลักษณะคำพูดของทางศูนย์บริการพูดอย่างการปัดความรับผิดชอบ
ผมว่าถ้ายังขี่ไม่ถึง 12,000 km เขาควรรับผิดชอบเพราะส่วนที่เสียคือน็อตช็อคอัพไม่ใช่ตัวช็อคอัพ เพราะถ้าช็อคอัพเสียพอเข้าใจได้
แต่ตัวน็อตขาดมันเป็นเรื่องของอายุการใช้งานดังนั้นถ้าอยู่ในกรณีรัยประกันทางศูนย์บริการควรรับผิดชอบเต็มรูปแบบ
เราไม่ควรเสียอะไรด้วยซ้ำ เป็นผม ผมคิดว่าจะไม่จ่ายใดๆทั้งสิ้น ทางศูนย์ต้องรับผิดชอบเต็มกรณีด้วยซ้ำ นี้เราไมได้เกิดอุบัติเหตุก็ดีแล้ว
ผมว่าถ้าคุยกันยากนักลองติดต่อทางศูนย์ใหญ่ที่ต่างประเทศดู ขอคำแนะนำเขา จริงๆอยากให้ฟ้อง ศคบ. ด้วยซ้ำ

ปล.มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Hunter HDP

• Moto GP point: +2/-0
  • อิสระ ที่จะใช้ชีวิต
รักษาสิทธิ์ของตัวเองครับ สู้ๆ  abc18 abc18 abc18
HD and Ducati อารมณ์ล้วน

ออฟไลน์ k_Jina

• *

ดังภาพเน้

หมายเหตุ

ชอบการวิเคราะห์ ของพี่คนนี้ครับ แต่ไม่ค่อย เข้าใจ ว่า ทำไม ต้อง เป็น "ไอ้โง่" ด้วยครับ ถ้ามีใครมาว่าคุณพี่ แบบนี้ จะพอใจมั้ยเอ่ย แต่ถ้า รู้จักสนิทกัน หยอกกัน ผมก็ขออภัยละกัน แต่พี่วิเคราะห์ ได้เห้นภาพเลย  mon57