ผู้เขียน หัวข้อ: รอบต่ำแล้วกระตุก กับเรื่องน่าอาย (มือใหม่สุด)  (อ่าน 2973 ครั้ง)

ออฟไลน์ Beargarden

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
สวัสดีครับ ผมเพิ่งขับมอไซค์มีครัชเป็นไม่นานมานี้ แล้วก๋เพิ่งขับ monsterครั้งแรกเมื่อวาน ทีแรกก็ค่อยๆออกตัว ผมรู้สึกว่า
รถสั่นมากครับ ตกใจสุดๆ แล้วเครื่องก็ดับเลยครับ พี่ๆเค้าบอกให้บิดๆหน่อย แต่ทีนี้คือผมไม่กล้าบิดเร็ว แล้วอีกทีผมอยู่เกียร์2 รถมันช้าอยู่ครับ ผมก็เร่งที่เกียร์ 2 เลย ก็ได้รับการพยศทันทีเลยครับ5555
 แล้วผมก็ไปแพนด้าครับ จอดทำใจก่อนขึ้นเนิ่นที่หน้าร้าน เก้ๆกังๆ อยู่สักพัก บรื้นนนนน ไม่รอด!!!  จอดคาอยู่บนเนิ่นครับ พี่ที่อยุ่หน้าร้านต้องรีบมาช่วย จอดเสร็จ เดินเข้าร้าน จ้ะเอ๋กับทีมงาน speed rider กำลังถ่ายทำรายการสัมภาษณ์พี่เจ้าของร้านโดยหันกล้องไปทางหน้าร้าน พี่ๆทีมงานมองผมแล้วยิ้มๆ ผมเลยถามว่า ผมติดไปในกล้องทั้งหมดใช่ไหมคับ พี่เค้าก็ตอบว่า "ครับ" ถ้าใครดูรายการช่วงคุยเรื่องหมวกกันน้อค น่าจะเห็นผมแน่ 555 เล่าประสบการณ์มือใหม่ครับ ขอบคุณครับ
ปล. ลดอาการกระตุกให้น้อยๆยังไงครับ ขอบคุณครับ

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: รอบต่ำแล้วกระตุก กับเรื่องน่าอาย (มือใหม่สุด)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 03:34:23 PM »
ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ mon4

ก่อนอื่น ต้องบอกเลยคับ เนินขึ้นร้านแพนด้า   ขาขึ้น แค่บิดส่ง  ขาลง ต้องถอยหลังลงสิครับ mon6 มีเสียว ๆ อิอิ

จากที่อ่าน น่าจะเกิดจากการยังไม่ชินกับรถนะครับ   แนะนำว่า หาที่โล่ง ๆ  ขี่่บ่อย ๆ  จับจังหวะที่บิดส่งแล้วรอบนิ่ง   เกร็งแขนให้ดี ก้มหลังนิดๆ อย่าให้ตัวหงายไปด้านหลัง   ฝึกเลี้ยว ขี่ไปมา และที่สำคัญ ตอนขี่ ลองค่อยๆ ผ่อนคันเร่งดู จนถึงระดับรอบเดินเบาครับ  รถมันจะไหลไปได้เรื่อยๆ เองโดยที่เราไม่ต้องบิดคันเร่ง   เมื่อรู้จักรถมากขึ้นแล้ว เราจะคุมมันได้ครับ   อย่าปล่อยให้มันคุมเราครับ mon57
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ treaksung

• Ducati Owner
Re: รอบต่ำแล้วกระตุก กับเรื่องน่าอาย (มือใหม่สุด)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 06:32:11 PM »
ประสบการ์ณครับ ของอย่างนี้ไม่มีขายใน 7-11 มันต้องลุยเองครับ เดี๋ยวก็คล่องครับ ขับขี่ปลอดภัยครับ

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:14:44 PM »
ขอบคุณพี่กอฟ สำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวต้องหัดไปเรื่อยๆครับ ต้องทำความรู้จักอีกสักพัก (ใหญ่ๆ555)
ขอบคุณพี่treaksung พร้อมลุยครับผม

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:28:15 AM »
ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ mon4

ก่อนอื่น ต้องบอกเลยคับ เนินขึ้นร้านแพนด้า   ขาขึ้น แค่บิดส่ง  ขาลง ต้องถอยหลังลงสิครับ mon6 มีเสียว ๆ อิอิ

จากที่อ่าน น่าจะเกิดจากการยังไม่ชินกับรถนะครับ   แนะนำว่า หาที่โล่ง ๆ  ขี่่บ่อย ๆ  จับจังหวะที่บิดส่งแล้วรอบนิ่ง   เกร็งแขนให้ดี ก้มหลังนิดๆ อย่าให้ตัวหงายไปด้านหลัง   ฝึกเลี้ยว ขี่ไปมา และที่สำคัญ ตอนขี่ ลองค่อยๆ ผ่อนคันเร่งดู จนถึงระดับรอบเดินเบาครับ  รถมันจะไหลไปได้เรื่อยๆ เองโดยที่เราไม่ต้องบิดคันเร่ง   เมื่อรู้จักรถมากขึ้นแล้ว เราจะคุมมันได้ครับ   อย่าปล่อยให้มันคุมเราครับ mon57

ขออนุญาตเสริมต่อจากคุณกอล์ฟครับ

ไปเรียนครับ..คอร์สขับขี่...แบบที่ทางบอร์ดเคยจัด..ช่วยได้มากถึงมากที่สุดจริงๆ

ออฟไลน์ knoti

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 02:37:05 PM »
ขี่บ่อยๆ อย่าไปกลัวเดี๋ยวก็จะเข้าใจมันเองครับ (ตามเพื่อนๆด้านบนครับไปเรียนซักคอร์สช่วยได้มาก รุ่นพี่ที่สนิทกันก็ไม่เคยขี่รถBBมาก่อนไปเรียนคอร์สนึงช่วยเรียกความมั่นได้เยอะขี่ได้ชิวๆ เลยครับ)  abc41

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 10:56:51 AM »
ครับ ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ ผมจะหาคอร์สเรียนให้ได้ครับ ได้ไม่สร้างปัญหากับผู้ร่วมเส้นทางครับ
ตอนนี้ยังไม่ค่อยมั่นใจเลยครับ

ออฟไลน์ Macaroni

• *
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 03:15:13 PM »
หัดเลี้ยววงแคบๆ เป็นเลข8บ่อยๆๆ คับ 100ทั้ง100 มือใหม่ล้มตอนความเร็ว0 ตอนเลี้ยวนี่แหล่ะเพราะไม่ชินกับรถ

ออฟไลน์ DeeperRealm

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:58:34 AM »
เดี๋ยวก็ชินครับ กระตุกๆแบบนี้ได้อารมณ์ดี  mon47