ผู้เขียน หัวข้อ: "รีวิวเล็กๆ" จัดแล้วครับ Ducati Monster 795 จอง5มค.55 ได้คิว มิย.55 ครับ  (อ่าน 13266 ครั้ง)

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +9/-3

วันอาทิตย์ที่ 1มค.55 ผมก็ไปด้อมๆมองๆ ถ่ายรูปเจ้าM795 ที่ศูนย์ทองหล่อ แม้ว่าศูนย์จะยังปิดอยู่ก็ตาม แบบเห่อมาก mon16
ระหว่างช่วงนี้ก็เข้าไปสิงสถิตย์ไม่ว่าจะเป็นเว็บ Monster Club, Ducati Club Thailand, Storm Rider หาข้อมูล อ่านเยอะๆ หุหุ mon2
แล้วก็โทรนัดน้องคนนึง ซึ่งเจ้านี่เล่นBig Bike มาตั้งแต่มัธยม ว่าจะให้ไปเป็นเพื่อนจองรถที่ศูนย์Ducati ทองหล่อ ซึ่งน้องเขาก็โอเค

มาวันนี้เป็นวันเปิดทำการวันแรกของปี ของศูนย์ Ducati ทองหล่อ ผมก็รีบไปถึงศูนย์ตอน 10.00น. โดยพาน้องชายอีกคนนึงซึ่งมันก็บ้ามอเตอร์ไซต์ไปด้วย ชีวิตเห็นแต่รถแว๊นซ์ พามันไปเปิดโลกดูรถ Big Bike ของจริง มันตื่นเต้นมาก

ก็เอารถไปจอดด้านในศูนย์เลย ซึ่งรปภ.บริการดีมากๆครับ แต่เวลาจอดรถจะต้องจอดเสียบซ้อนคันเข้าไป แบบถ้าคันข้างในจะออก คันที่ซ้อนอยู่จะต้องถอยๆๆออกมาทุกคันเพื่อให้คันในออกครับ

ไปเจอเพื่อน เขาก็แนะนำให้รู้จักเซลที่ชื่อแป๊ก  แต่ตอนนี้นแทบไม่สนใจอะไรแล้ว รีบเดินไปยังรถตัวอย่างที่จอดอยู่ด้านล่าง ตอนเช้าไม่ค่อยมีคนเท่าไหร่ที่ศูนย์ ก็พอดีมีคนนึงคร่อมเจ้า M795อยู่ก่อน ผมก็ยืนคุยๆกับเซลถามว่า ถ้าจองวันนี้ได้คิวตอนไหน เซลก็บอกว่า ได้เดือนมิถุนายน เออ ตรงกับข้อมูลที่ได้มาก็เอาวะ แล้วระหว่างนั้นก็ด้อมๆมองๆ รอเพื่อคร่อมเจ้าMonster ปีศาจน้อย พอจังหวะว่างแล้ว ผมก็จัดการขึ้นคร่อมเลยครับ พบว่า "โอ้ว สุโค่ย" ความรู้สึกคือรถมันบึกบึน ไม่ใหญ่เกินไป ตำแหน่งขาวางเท้าได้เกือบเต็ม ผมสูง 174 หนัก 80 วางเท้าสองข้างได้ประมาณ 95% ครับ มั่นคงดีสุดๆ

หลังจากคร่อมเสร็จ จนพอใจ ก็บอกเซลว่าไปเอาใบจองมาเลย ผมขอรูดปรื้ดๆ ก็เอาบัตรประชาชนให้ไป  mon37

ระหว่างนั้นก็ไปขอคร่อมตัวอื่นๆที่เหลือ คือ Diavel และ Multistrada1200

ผมรู้สึกว่ามันยังไม่ใช่ของผมทั้ง 2ตัวครับ แต่ก็ดีใจที่ได้คร่อมแล้ว หะหะ เพราะคิดว่าช่วงนี้ Life Style ของผมคือขี่ชิลๆในเมืองตอนเย็นๆค่ำๆ ไปอนุสาวรีย์ กินมนต์นมสด แวะสยาม ฯลฯ อาจจะไปทริปสั้นๆใกล้ๆกรุงเทพอย่างพัทยา หัวหิน ราชบุรี นครนายก เช้าเย็นกลับ ประมาณนี้ ก็เลยคิดว่า เจ้าสัตว์ประหลาด 795 เป็นคันที่ตอบโจทย์ความต้องการทั้งหมดของผมครับ

ได้ใบจองเสร็จ ผมก็ปรึกษาเซลว่า ถ้าผมจัดสดตอนวันรับรถ ถ้าไม่เอาประกันชั้น 1ได้ไหม เซลก็บอกว่าได้ครับถ้าซื้อสด ผมก็บอกว่าเดี๋ยวตัดสินใจอีกทีเรื่องประกัน เพราะคิดว่า รถเราไม่ได้ขี่ประจำ เดือนนึงไม่รู้ว่าจะวิ่งเกิน 500กม.หรือเปล่าเสียด้วยซ้ำถ้าไม่ออกทริปตจว. อีกอย่างผมเป็นคนขับรถช้าไม่ใช่ขาซ่ิง ก็จะได้ประหยัดในส่วนนี้ไป

เซลบอกว่า ก่อนออกรถ 2เดือน ก็ไปจองเลขทะเบียนที่ขนส่งจตุจักรได้เองเลย เพียงแค่เอาบัตรประชาชนไปเท่านั้น อืม ผมไปแน่ครับ เลขท้ายก็ผมไม่ซีเรียสครับ ไม่ได้จัดเลขตัวเดียวอย่างคนอื่นเขา ผมจะเอาเลข 747ครับ ซึ่งเป็นเลขท้ายมือถือ และทะเบียนรถFortuner ของผม เลขนี้น่าจะไม่นานอยู่แล้ว

หลังจากนั้นผมก็ออกมาเพื่อจะคร่อมเจ้าMonster 795อีกรอบก่อนจากลา โดยขอให้เซลเอากุญแจมาสตาร์ทเพื่อฟังเสียง และขอลองเบิ้ลดู ผมไม่กล้าขี่ออกหรือใส่เกียร์ครับ เพราะไม่มีใบขับขี่มอเตอร์ไซต์ อิอิ คิดว่าจะไปสอบสัปดาห์หน้าครับ

พอกดปุ่มสตาร์ทเล็กๆด้านขวามือ (มันเล็กกว่า Scoopy iอีก เจ้าปุ่มสตาร์ทเนี้ยะ) เสียงเครื่องยนต์คำรามดัง "ครึ่มๆ" ว้าว สุโค่ย มันดังแบบเท่ห์Saad ลองเบิ้ลดู เสียงดุดันดีจริงๆ ตอนแรกชินรถ Honda Scoopy iที่ขี่อยู่ สตาร์ทแล้วเสียงเงียบๆ ก็คิดว่าเดิมๆก็โอเคแล้วครับสำหรับท่อตัวนี้ เก็บเงินไว้ซื้อหมวกกันน๊อก Arai RX7 ถุงมือ รองเท้า เสื้อแจ๊กเก็ต ดีกว่า(ต้องมีอีกเกือบแสนหละมั้ง)

เสร็จแล้วไม่ทันไร รถที่จอดด้านในสุดจะขอออก รปภ.บอกว่าขอให้เลื่อนรถ ผมก็เลยตัดสินใจกลับออกมาเลยครับ แหะๆ ไว้จะไปเบิ้ลเครื่องเล่นวันหลัง แล้วกะรอได้ใบขับขี่มอเตอร์ไซต์มาก่อน อาจจะขอเซลบิดวนแถวทองหล่อดู คริคริ

จบรีวิวคร่าวๆเพียงเท่านี้ครับ
ขอบคุณครับ mon61 แว้นซ์ๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 02:52:28 PM โดย gueeng »

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
นี่แค่วันจองนะคร้าบบบ แล้ววันรับรถจะ review ขนาดไหนเนี่ยย  mon57

ผมหมูครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ  mon32
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
ยินดีด้วยครับ  mon57 ขอให้ได้รถไวๆ อ่านแล้วตื่นเต้นไปด้วยเลยครับ สุดยอด   

ตอนผมจอง ไม่มีโอกาสได้สัมผัส หรือคล่อมรถเลย   มาได้คล่อม ก็ตอนออกรถนี่ละครับ  mon61

เสาร์14 ม.ค. วันเด็ก ถ้าว่าง ไปมิตติ้งกันก่อนได้นะครับ

เสียงท่อเดิมที่ว่าดังแล้ว...  ต้องลองมาฟังท่อแต่งบ้างครับ mon48 แล้วจะเข้าใจ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ ต่อ...

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
มิถุนายน แล้วหรือนี่

mon3

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
นี่แค่วันจองนะคร้าบบบ แล้ววันรับรถจะ review ขนาดไหนเนี่ยย  mon57

ผมหมูครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ  mon32
คิดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ LeoAop(โอ๊บ DCG!!)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
ยินดีด้วยครับ ว่าแต่เดือนมิถุนาแล้วหรอเนี้ย

ออฟไลน์ Nguang71 (DCDC)

• Moto GP point: +0/-0
ยินดีด้วยครับ ผมก็รอ มิ.ย.เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ INNOVATOR

• Moto GP point: +4/-0
แหะๆ ผมเป็นคนชอบรีวิวอะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมชื่อเกี๊ยงนะครับ

คิดว่าพวกหมวก เครื่องแต่งกายไปหาซื้อที่งาน Motor bike Show เดือนหน้าทีเดียวเลยดีไหมครับ
ปล. มีข่าวดี ข่าวลือที่ยังไม่เป็นทางการว่า จะขอโควต้าเพิ่มครับ ดังนั้นรถจะได้เร็วขึ้นครับ อิอิ
เพี้ยง!!  mon5 ใครรอ ก.พ. ให้เลื่อนได้ ม.ค ใครรอ มี.ค. ให้เลื่อนได้ ก.พ. ขอให้ได้เลื่อนเร็วขึ้นทุกๆท่านเถิด.....
It's better to be a pirate than to join the navy.

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
แหะๆ ผมเป็นคนชอบรีวิวอะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ผมชื่อเกี๊ยงนะครับ

คิดว่าพวกหมวก เครื่องแต่งกายไปหาซื้อที่งาน Motor bike Show เดือนหน้าทีเดียวเลยดีไหมครับ
ปล. มีข่าวดี ข่าวลือที่ยังไม่เป็นทางการว่า จะขอโควต้าเพิ่มครับ ดังนั้นรถจะได้เร็วขึ้นครับ อิอิ

ขอให้เป็นเรื่องจริงครับ  abc36 abc36