ผู้เขียน หัวข้อ: ** สอบถามเรื่องสวิทสต๊อบไฟคลัชด้านซ้ายหน่อยคัฟ เปลี่ยนใส่ปั๊ม RCS **  (อ่าน 11950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Q DNT

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +29/-2
  • Ducati Only!!
อ้าวซวยแล้วงั้น mon19

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1

ผมไม่แน่ใจ ว่าตัวนี้ไว้ทำอะไร เพราะยังไม่ได้รถ

แล้วไม่รู้ว่าช่างตัดระบบนี้ออกไปไหม
เพราะไม่เห็นมีสายไฟต่อเข้าที่ตัวปั้มครัช
โดยปกติถ้ามือเบรคจะมีสวิทย์ Stop ไฟเบรคติดที่ปั้มมาอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นมือครัช ต้องใช้น็อตแรงดันน้ำมัน (เดี่ยวเย็นนี้ผมจะถ่ายภาพของจริงให้ดูครับ)
การทำงานคล้ายๆ ตัว Stop ไฟเบรค
เมื่อเรากำครัช มีแรงดันน้ำมันที่น็อต ระบบก็จะทำงาน

ปล...ผิดถูกยังไง รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ duice(ปุ๊ย)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +6/-1
    • Apshop accesory&performance
ที่ร้านใช้ bolt pressure ครับผม ตัวละ900 บาทครับ มีทั้ง1สายและ สองสายครับ

ออฟไลน์ Carbonetti

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0

ผมไม่แน่ใจ ว่าตัวนี้ไว้ทำอะไร เพราะยังไม่ได้รถ

แล้วไม่รู้ว่าช่างตัดระบบนี้ออกไปไหม
เพราะไม่เห็นมีสายไฟต่อเข้าที่ตัวปั้มครัช
โดยปกติถ้ามือเบรคจะมีสวิทย์ Stop ไฟเบรคติดที่ปั้มมาอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นมือครัช ต้องใช้น็อตแรงดันน้ำมัน (เดี่ยวเย็นนี้ผมจะถ่ายภาพของจริงให้ดูครับ)
การทำงานคล้ายๆ ตัว Stop ไฟเบรค
เมื่อเรากำครัช มีแรงดันน้ำมันที่น็อต ระบบก็จะทำงาน

ปล...ผิดถูกยังไง รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

สวิต ฝั่งครัช ไว้ใช้ สำหรับในกรณีที่ หากรถเข้าเกียร์อยู่แล้วดับ สามารถบีบครัชสตารท์ได้เลยครับ หรือ เข้าเกียร์ไว้แล้วบีบครัชสตารท์ติด ครับ

แล้วจากรูปเนี่ยของผมมันได้ใส่ไหมครับ สวิตฝั่งครัชอ่ะะ mon48

ออฟไลน์ xman2005

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +5/-3
ลองตามที่คุณ Pai บอกอ่ะครับ ถ้า start ติด ก็แสดงว่าเขาต่อไว้ครับ

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
แล้วจากรูปเนี่ยของผมมันได้ใส่ไหมครับ สวิตฝั่งครัชอ่ะะ mon48

น่าจะไม่ได้ใส่ครับ

ช่างอาจต่อตรงโดยการเอาสายทั้งสองเส้นมาเชื่อมติดกันครับ

ถ้าใส่น็อตแรงดันน้ำมันจะเป็นแบบนี้ครับ

เมื่อดึงลูกยางลงจะเห็นสายไฟ 2 เส้นครับ

ถ้าไม่ได้ใส่มีข้อเสียอะไรป่าวครับ

ออฟไลน์ duice(ปุ๊ย)

• **
  • Moto GP point: +6/-1
    • Apshop accesory&performance
ถ้าไม่ได้ใส่มีข้อเสียอะไรป่าวครับ
หากขับรถอยู่แล้วรถดับ จะไม่สามารถกำครัช สตาร์ทรถขณะเข้าเกียร์ได้ครับ ต้องใส่เกียร์ว่างถึงสตาร์ทได้ หากต่อตรง ระบบเครื่องยนต์ จะทำงานผิดพลาดเนื่องจาก กล่องควบคุม อ่านค่าว่า ผู้ขับขี่กำครัช ตลอดเวลาครับ