ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ boot วันแรก ทำไมมันเข้าเกียรไม่ถนัดเลย  (อ่าน 3867 ครั้ง)

ออฟไลน์ Capriccio

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +4/-0
ใส่ boot วันแรก ทำไมมันเข้าเกียรไม่ถนัดเลย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:12:22 PM »
ขอถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ว่าใส่ boot ครั้งแรกมันขัดๆไหมครับ ปกติผมจะใช้รองเท้าหุ้มข้อ Alpinestars SMX2 short boots ซึ่งเวลาเข้าเกียร์ผมยังหักข้อเท้าลงไปงัดเกียร์ได้อยู่ แต่พอวันนี้ลอง boot ยาว Alpinestars Riding Boots Model SupertechR Vented Boots ผมไปไม่เป็นเลย คือมันไม่สามารถจะห้กข้อเท้าลงไปงัดเกียร์ได้ง่ายๆ คือแทบจะต้องยกขาและงอเข่าเพื่ิอช่วยให้เท้าสอดไปได้เลย

ที่เป็นแบบนี้เพราะผมไม่ชิน หรือ position ผมผิด หรือผมควรจะเอารถไปใส่เกียร์โยงครับ

ปล. ผมสูง 185 cm, monster 795

ขอบคุณครับ

Ducati Bikers Thailand

ใส่ boot วันแรก ทำไมมันเข้าเกียรไม่ถนัดเลย
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:12:22 PM »
//

ออฟไลน์ ซาเอบะ แจน

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +11/-0
Re: ใส่ boot วันแรก ทำไมมันเข้าเกียรไม่ถนัดเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:04:11 PM »

ผมเป็นกับยี่ห้อนึงครับ สอดปลายเท้างัดเกียร์ไม่ได้ ติด....แต่อีกยี่ห้อนึงสบายๆ...ของผมสาเหตุมาจากรูปทรงตรงปลายรองเท้าครับ ถ้าแบนๆ ก็โอเค ถ้านูนๆบวมๆแบบทัวร์ริ่งก็ลำบากมากครับ..เสียดายจอดทิ้งไปคู่นึงเลย.... mon36
ONLY GOD CAN JUDGE ME !!!

ออฟไลน์ Carbonetti

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
Re: ใส่ boot วันแรก ทำไมมันเข้าเกียรไม่ถนัดเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:55:18 AM »
ขอถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ว่าใส่ boot ครั้งแรกมันขัดๆไหมครับ ปกติผมจะใช้รองเท้าหุ้มข้อ Alpinestars SMX2 short boots ซึ่งเวลาเข้าเกียร์ผมยังหักข้อเท้าลงไปงัดเกียร์ได้อยู่ แต่พอวันนี้ลอง boot ยาว Alpinestars Riding Boots Model SupertechR Vented Boots ผมไปไม่เป็นเลย คือมันไม่สามารถจะห้กข้อเท้าลงไปงัดเกียร์ได้ง่ายๆ คือแทบจะต้องยกขาและงอเข่าเพื่ิอช่วยให้เท้าสอดไปได้เลย

ที่เป็นแบบนี้เพราะผมไม่ชิน หรือ position ผมผิด หรือผมควรจะเอารถไปใส่เกียร์โยงครับ

ขอบคุณครับ
ขอแชร์ประสบการณ์ นะครับ
โดยปรกติ  racing boots จะค่อนข้าง ขยับข้อเท้าลำบากอยู่แล้วครับ การวางตำแหน่งเท้าก็สำคัญครับ แล้วก็การ set ตำแหน่ง เกียร์ และเบรค เท้า คือปรับองศา ให้เข้ากับสรีระ แต่ ละคน ก็สำคัญครับ โดยส่วนมาก racing boots หลายๆ ยี่ห้อ ตรง ข้อเท้า ด้านหน้า มันจะแข็ง กว่า ของ touring ด้วยครับ ทำให้เราเข้าเกียร์ ยาก แต่ใช้ๆ ไปสักพักก็จะชินเอง ลอง set องศา คันเกียร์ คันเบรค ดูนะครับ หรือ ไม่ก็เปลี่ยน ใส่ เกียร์ โยง เป็นของแต่ง เพื่อ ขยับให้มันถอยหลังและสูงขึ้น การวางเท้า ของเราจะเปลี่ยนไปครับ ลองดูนะครับ อันนี้ จากประสบการณ์ ผมนะครับ แต่ แนะนำว่า ถ้าใช้ในเมือง หรือ ทางไใ่ไกลมาก ซื้อแบบ touring อีกคู่ จะใช้ได้ดีมากครับ
ผมเอง โดยส่วนมาก ถ้า วิ่ง ทางไกลๆ ยาวๆ หรือ ลงสนาม ก็ใส่ racing boots แต่ถ้าใกล้บ้านนิดนึง ก็แบบข้อสั้นครับ แต่ ดีสุดไม่ว่าใกล้ไกล ก็ ป้องกันตัวเอง ให้ มากที่สุด อย่างน้อย หนักจะเป็นเบาครับ

ผมเป็นกับยี่ห้อนึงครับ สอดปลายเท้างัดเกียร์ไม่ได้ ติด....แต่อีกยี่ห้อนึงสบายๆ...ของผมสาเหตุมาจากรูปทรงตรงปลายรองเท้าครับ ถ้าแบนๆ ก็โอเค ถ้านูนๆบวมๆแบบทัวร์ริ่งก็ลำบากมากครับ..เสียดายจอดทิ้งไปคู่นึงเลย.... mon36
ใช่ครับ หัวแหลมๆ แบนๆ งัดเกียร์สบายมาก

ออฟไลน์ bank795

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-1
  • welcome new boy toy Ducati M795
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 02:30:26 AM »
ใส่บ่อย ๆ เดี๋ยวก็ชินอะ

ผมคิดแบบนี้นะ

mon16 mon16

ใครจะไปไหน อะไรยังไง ตอนไหน ชวนด้วยนะครับ  อยากขี่รถเล่น

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 07:24:35 AM »
พื้้นรองเท้าบู๊ท เค้าหนาคับ สำหรับปกป้องเท้าเรา ไม่แปลกที่จะไม่ถนัดครับ ต้องใช้บ่อย ๆ ครับ

ที่สำคัญ วางปลายเท้าที่พักเท้านะครับ อย่าวางส้นเท้าที่พักเท้าเวลาขี่  เดี๋ยวปลายเท้าจะไปเลียเบรคโดยไม่รู้ตัวนะขอรับ mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ dragstar(wut) DCRY

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +11/-0
  • บิดๆเบี๊ยวๆมดเขียว V.3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 08:33:42 AM »
เป็นเหมือนกัน วันแรกที่ใส่รองเท้ามันแข็งๆงัดเกียร์แบบแปลกๆเท้ายังไงไม่รู้ ใช้สักพักก็เริ่มชินไปเองครับ ผมใช้ TCX s-sportour
ระยอง ฮิ

ออฟไลน์ Capriccio

• **
  • Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:29:12 AM »
ขอบคุณครับสำหรับทุก comments คงต้องใส่บ่อยๆ แต่ตอนนี้จะไม่มีรถมาให้ลองซักพักหละครับ เพิ่งล้มเมื่อกี์เองอดเรียน Advanced class เลย mon6

ออฟไลน์ R_Rai_Ja(นัท)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
  • ชื่อนัทครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 07:17:29 PM »

ขอบคุณครับ
ขอแชร์ประสบการณ์ นะครับ
โดยปรกติ  racing boots จะค่อนข้าง ขยับข้อเท้าลำบากอยู่แล้วครับ การวางตำแหน่งเท้าก็สำคัญครับ แล้วก็การ set ตำแหน่ง เกียร์ และเบรค เท้า คือปรับองศา ให้เข้ากับสรีระ แต่ ละคน ก็สำคัญครับ โดยส่วนมาก racing boots หลายๆ ยี่ห้อ ตรง ข้อเท้า ด้านหน้า มันจะแข็ง กว่า ของ touring ด้วยครับ ทำให้เราเข้าเกียร์ ยาก แต่ใช้ๆ ไปสักพักก็จะชินเอง ลอง set องศา คันเกียร์ คันเบรค ดูนะครับ หรือ ไม่ก็เปลี่ยน ใส่ เกียร์ โยง เป็นของแต่ง เพื่อ ขยับให้มันถอยหลังและสูงขึ้น การวางเท้า ของเราจะเปลี่ยนไปครับ ลองดูนะครับ อันนี้ จากประสบการณ์ ผมนะครับ แต่ แนะนำว่า ถ้าใช้ในเมือง หรือ ทางไใ่ไกลมาก ซื้อแบบ touring อีกคู่ จะใช้ได้ดีมากครับ
ผมเอง โดยส่วนมาก ถ้า วิ่ง ทางไกลๆ ยาวๆ หรือ ลงสนาม ก็ใส่ racing boots แต่ถ้าใกล้บ้านนิดนึง ก็แบบข้อสั้นครับ แต่ ดีสุดไม่ว่าใกล้ไกล ก็ ป้องกันตัวเอง ให้ มากที่สุด อย่างน้อย หนักจะเป็นเบาครับ

ใช่ครับ หัวแหลมๆ แบนๆ งัดเกียร์สบายมาก
ใช่ครับต้องทำการปรับระดับของคันเกียร์ใหม่ให้สูงขึ้น แล้วลองทดสอบดูว่าระดับไหนเมาะสมกับเรา ข้อสำคัญระหว่างขับขี่อย่าวางเท้าใต้คันเกียร์น่ะครับ ยิ่งเราใส่บู๊ทยิ่งอันตราย เนื่องจากรองเท้าบู๊ทเราจะหนากว่าปกติ บางทีรองเท้าบู๊ทเราจะไปติดอยู่กับคันเกียร์แล้วจะดึงรองเท้าออกมาไม่ได้น่ะครับ