ผู้เขียน หัวข้อ: Counter steering เทคนิกง่าย ๆ .. แต่ประโยชน์มากมาย ..  (อ่าน 16859 ครั้ง)

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Counter steering เทคนิกง่าย ๆ .. แต่ประโยชน์มากมาย ..
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 06:03:11 PM »
สวัสดี เพื่อน ๆ ชาว Ducati Monster Club ทุกท่านนะครับ  abc29

วันนี้ผมจะนำเอาเทคนิก การเลี้ยวเข้าโค้ง ง่าย ๆ ที่ทุกคนสามารถนำไปฝึกปฎิบัติได้  และที่สำคัญ บางคน อาจใช้อยู่แล้ว แต่ไม่รู้ก็ได้ ว่ามันเรียกเทคนิกนี้ว่าอะไร และบางท่าน อาจใช้บ้าง .. แต่ไม่รู้ตัว .. แต่ว่าต่อไป  หลังจากได้อ่านบทความฉบับนี้ เชื่อว่า ทุกท่าน จะเลี้ยวเข้าโค้ง ได้เก่งขึ้น จับสัมผัส การใช้ counter ได้ชัดเจน และเมื่อฝึกจนชินแล้ว   เราจะพบทันทีครับ ว่าการพลิกรถ เลี้ยวรถด้วยความรวดเร็ว โดยเฉพาะรถหนัก ๆ อย่างบิ๊กไบค์นั้น มันง่ายดายเสียเหลือเกิน mon16

Counter steering  หรือแปลเป็นไทย ง่าย ๆ ว่า การเลี้ยวไปในทางตรงกันข้าม   .. ซึ่งสำหรับมอเตอร์ไซค์แล้วนั่นก็คือ การผลักแฮนด์บาร์ ไปในทิศทางตรงกันข้ามกับโค้งที่เราจะเลี้ยวนั่นเอง .. โดยอาศัยหลักการที่ว่า วัตถุวงกลม (ซึ่งก็คือล้อรถ) จะรักษาสภาพการเคลื่อนที่ไว้เสมอตราบใดที่ยังมีแรงเคลื่อนที่อยู่ 

เช่น เมื่อรถกำลังวิ่งอยู่ ถ้าหากเราต้องการเลี้ยวซ้าย .. เราก็ผลักแฮนด์ด้านซ้าย ให้ล้อบิดไปทางขวา ตัวรถ และตัวเรา ก็จะล้มเอนมาทางซ้าย และล้อหน้า ก็จะบิดกลับมาทางซ้าย เองโดยอัตโนมัติ  ตามหลักการดังกล่าว  ส่วนตัวคนขี่ ก็แค่รักษาสมดุลย์รถ ให้วงเลี้ยว สัมพันธ์กับความเร็ว  กะวงเลี้ยวให้ดี ว่า มันพอดีกับโค้งหรือยัง    .. ถ้ายังไม่พอ ก็ผลักออกอีกหน่อยนึง รถก็จะเอนลงอีก ตามธรรมชาติครับ

รถสองล้อ จะมอเตอร์ไซค์ หรือจักรยาน ก็ใช้ได้หมดครับ

การเลี้ยวแบบนี้ .. จริง ๆ แล้ว มีประโยชน์มาก กับผู้ขับขี่รถที่มีน้ำหนักมากนะครับ  เพราะทำให้เราไม่จำเป็นต้องเอี้ยวตัว หรือโหนตัวออกมา หรือใช้กำลังแขนมากในการโยกรถ  .. จริงๆ  เพียงแค่เรา ผลักแฮนด์ ด้านเดียวกับโค้งที่เราต้องการเลี้ยว ให้ล้อหน้าไปในทิศตรงข้าม .. เพียงเท่านี้ น้ำหนักรถก็จะโยกลงในโค้งที่เราต้องการ ตามธรรมชาติอยู่แล้วครับ

มาลองศึกษาจากคลิปแรกนี้นะครับ .. เค้าเอาโมเดลมาทำให้ดู ซึ่งสอนทั้ง การทรงตัวของรถ และช่วงนาที ที่ 2.00 เป็นต้นไป คือการทำ Countersteering อย่างเห็นภาพ เป็นสเต็ปนะครับ

อย่างในการแข่งบิ๊กไบค์ระดับโลก เทคนิกนี้ ช่วยนักแข่งได้มาก ทำได้ง่าย แค่ฝึกฝนจนชำนาญ  รับรองครับ ว่าเพื่อนจะลืมวิธีเลี้ยวแบบที่เคยใช้มาเลย อิอิ abc6

สังเกตุว่าล้อหน้า บิดเงยขึ้น ไปในทิศทางตรงข้ามกับโค้งนะครับ abc24

ภาพนี้ ชัดเจนมาก .. กับรถสองล้อแบบดริฟ เมื่อหักล้อทิศตรงข้ามกับโค้ง รถก็จะเลี้ยวเข้าโค้งได้ทันทีครับ อยากลงอีก ก็เพิ่มองศาการหักล้อให้มากขึ้น ง่าย ๆครับ ค่อย ๆละเอียดในการกำหนดองศา ด้วยมือเราเอง  mon48

ด้วยความที่การเลี้ยวแบบนี้ คล่องแคล่วรวดเร็ว เมื่อเกิดเหตุฉุกเฉิน ต้องหักเลี้ยวกระทันหัน  จะช่วยได้มาก ดังภาพนี้ครับ

นี่คืออีกคลิปครับ เป็นการเคาเตอร์ แบบขี่ช้า ซึ่งก็ทำได้ชัดเจนดีนะครับ

เืพื่อนๆ ลองนำไปฝึกฝนดูนะครับ อาจหาไพรอน มาตั้ง แล้วเลี้ยวซ้าย ผลักแฮนด์ซ้าย เลี้ยวขวา ผลักแฮนด์ขวา ฝึกให้ชำนาญ รับรองว่า ทั้งสนุก ง่ายดาย และปลอดภัยในการขับขี่ขึ้นมากแน่นอนครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ

ขอบคุณที่อ่านมาถึงจุดนี้ครับ

Golffy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2013, 06:05:34 PM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

Ducati Bikers Thailand

Counter steering เทคนิกง่าย ๆ .. แต่ประโยชน์มากมาย ..
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 06:03:11 PM »
//

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-1
Re: Counter steering เทคนิกง่าย ๆ .. แต่ประโยชน์มากมาย ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 06:30:11 PM »
เป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับ จะนำไปฝึกฝนแน่นอนครับ mon57

ออฟไลน์ kongking

• Moto GP point: +0/-0
Re: Counter steering เทคนิกง่าย ๆ .. แต่ประโยชน์มากมาย ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 06:31:35 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ :)

ออฟไลน์ Kai795(DLN)

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 06:53:06 PM »
เยี่ยมเลยครับ ข้อมูลดีๆ ต้องไปลองฝึกดู mon61

ออฟไลน์ majia

• Desmo ว๊ากกกกกก.....
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
  • GoGoGo!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 07:24:07 PM »
ผมเข้าใจว่า การเข้าโค้ง สมมุติ เข้าโค้งซ้าย รถกับคนเอนซ้าย แต่แฮนล้อหน้าผลักไปด้านขวาหรือป่าว ถูกผิดขอโทดด้วยคับ
เพื่อความฝัน^^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 07:51:59 PM »
ผมเข้าใจว่า การเข้าโค้ง สมมุติ เข้าโค้งซ้าย รถกับคนเอนซ้าย แต่แฮนล้อหน้าผลักไปด้านขวาหรือป่าว ถูกผิดขอโทดด้วยคับ
ใช่ครับ แต่สำหรับตัวคนนี่.. องศาการเอียง สามารถกำหนดได้หลายมุมครับ ถึงรถเอียง แต่ถ้าตัวคนลีนเอาท์ ออกมาจากตัวรถเยอะๆ รถก็อาจวิ่งตรง เป็นการหาสมดุลขององศารถครับ^^ ไว้จะมาเขียนเรื่องนี้ ในอีกกระทู้นะครับ

ปล. ผมเองก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอะไร เพียงแค่นำข้อมูลมาแนะนำ สำหรับเพื่อนที่ไม่เคยรู้ หรือพึ่งเคยขี่ได้ลองฝึกกันนะครับ คิด​ว่า​น่าจะ​ได้ประโยชน์แน่ๆ^^  ดังนั้น​ใคร​มีอะไรเพิ่มเติมก็​บอกได้เลยนะครับ mon43
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ A_monter_2515

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 09:12:09 AM »
ขอบคุณครับบ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 10:59:30 AM »
ใครที่ลองฝึกแล้ว อย่าลืมนำผลการฝึก หรือความรู้สึกในการขับขี่ที่ได้รับ มาบอกกันบ้างนะครับ mon43

ออฟไลน์ majia

• Desmo ว๊ากกกกกก.....
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
  • GoGoGo!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 02:22:07 PM »
แรกๆ เสียวๆ
เพื่อความฝัน^^

ออฟไลน์ ModelClub

• Moto GP point: +3/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 03:17:02 PM »
 เป็นประโยชน์มากๆ คับ  mon32
FB : ClubHyperStradaThailand

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 03:40:53 PM »
 mon10 ขอบคุณครับ  แค่เพื่อน ๆ ลองไปใช้ดู ก็คุ้มค่าสุดๆแล้วครับ กับการเขียนกระทู้นี้

ออฟไลน์ พจมารรร

• *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 12:10:48 AM »
วันนี้ได้ลองเอาเทคนิคนี้ไปใช้ดูแล้วครับ ขอบอกว่าสุดยอดมาก ทั้งๆที่ครั้งแรกยังไม่ค่อยเชื่อว่ามันจะทำให้เข้าโค้งเร็วและง่ายๆได้ยังไง
เลี้ยวซ้ายมันต้องหักแฮนด์ซ้ายเข้าหาตัวสิ ถึงจะถูก นี่ให้เราดันออก มันตรงกันข้ามเลยนะ (^_^)

จากการลองวันนี้ ถนนหลวงช่วงเย็นมีรถเยอะพอสมควร มีโค้งบ้างเล็กน้อย การตอบสนองต่อการเลี้ยวดีมาก จากเดิมที่ต้องออกแรงโยกรถ พอมาใช้เทคนิคนี้ แทบไม่ต้องออกแรงเลย
พอดันแฮนด์ปุ๊บรถเอียงอย่างรวดเร็ว เหมาะอย่างมากกับการหลบหลุมต่างๆหรือแม้กระทั่งจังหว่ะซิกแซกในการแซงรถในช่วงรถเยอะ

แต่อย่างที่คุณกอล์ฟว่า คงต้องฝึกบ่อยๆให้ชินและชำนาญ เพราะผมว่าเทคนิคนี้มันขัดๆกับธรรมชาติของคนเราในการหักเลี้ยวอยู่บ้าง

เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะลองนำเทคนิคนี้ไปใช้ในการเข้าโค้งแบบหนักๆและเยอะๆดู(ขึ้นดอยแม่สลอง) ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 08:45:59 PM »
วันนี้ได้ลองเอาเทคนิคนี้ไปใช้ดูแล้วครับ ขอบอกว่าสุดยอดมาก ทั้งๆที่ครั้งแรกยังไม่ค่อยเชื่อว่ามันจะทำให้เข้าโค้งเร็วและง่ายๆได้ยังไง
เลี้ยวซ้ายมันต้องหักแฮนด์ซ้ายเข้าหาตัวสิ ถึงจะถูก นี่ให้เราดันออก มันตรงกันข้ามเลยนะ (^_^)

จากการลองวันนี้ ถนนหลวงช่วงเย็นมีรถเยอะพอสมควร มีโค้งบ้างเล็กน้อย การตอบสนองต่อการเลี้ยวดีมาก จากเดิมที่ต้องออกแรงโยกรถ พอมาใช้เทคนิคนี้ แทบไม่ต้องออกแรงเลย
พอดันแฮนด์ปุ๊บรถเอียงอย่างรวดเร็ว เหมาะอย่างมากกับการหลบหลุมต่างๆหรือแม้กระทั่งจังหว่ะซิกแซกในการแซงรถในช่วงรถเยอะ

แต่อย่างที่คุณกอล์ฟว่า คงต้องฝึกบ่อยๆให้ชินและชำนาญ เพราะผมว่าเทคนิคนี้มันขัดๆกับธรรมชาติของคนเราในการหักเลี้ยวอยู่บ้าง

เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะลองนำเทคนิคนี้ไปใช้ในการเข้าโค้งแบบหนักๆและเยอะๆดู(ขึ้นดอยแม่สลอง) ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบ
ดีใจมากครับ ที่มีเพื่อนๆนำเทคนิกนี้ไปใช้แล้วนำกลับมาเล่าสู่กันฟัง  mon4

ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ สนุก​กับการขับขี่มากขึ้น​แน่นอน mon61

เพื่อนคนอื่นที่ลองฝึกดูแล้วก็​อย่าลืมมา​เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ mon43 mon61

ออฟไลน์ Mr. KK

• **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 05:01:58 PM »
จำได้ว่าเมื่อก่อนที่ยังนั่งรอรับรถ (นานหลายเดือน) ได้เอาจักรยานออกไปฝึกขี่ก่อนเลยโดยใช้เทคนิคนี้ พอได้รถมาก็โอเคเลยครับ ซึ่งเห็นว่ามีข้อยกเว้นคือ ใช้เทคนิคนี้เมื่อตอนที่รถมีความเร็วประมาณมากกว่า 30 km/h ขึ้นไป ต่ำกว่านี้ก็ให้เลี้ยวปกติ
 mon61

ออฟไลน์ ongmatem

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 12:58:04 AM »
ใช้ง่ายและขี่สนุกดีครับ ยิ่งเจอโค้งใหญ่ๆหน่อยมาเร็วๆ ยิ่งเราดันแฮนด์ไปทางตรงกันข้ามเยอะรถก็จะยิ่งต่ำลง สนุกดีครับ

ออฟไลน์ sarapaonim

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2013, 11:14:47 PM »
ขับนินจานะครับ แต่มาแอบอ่าน mon42 เอาไปใช้แล้ว เพลินเลย ไม่ต้องออกแรงเยอะ ผลักปุปลงปัป ชอบมากๆๆๆ ขอบคุณครับ แต่ต้องฝึกให้ชินต่อไป

ออฟไลน์ Nongk69

• Moto GP point: +11/-1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2013, 05:07:18 AM »
จำได้ว่าเมื่อก่อนที่ยังนั่งรอรับรถ (นานหลายเดือน) ได้เอาจักรยานออกไปฝึกขี่ก่อนเลยโดยใช้เทคนิคนี้ พอได้รถมาก็โอเคเลยครับ ซึ่งเห็นว่ามีข้อยกเว้นคือ ใช้เทคนิคนี้เมื่อตอนที่รถมีความเร็วประมาณมากกว่า 30 km/h ขึ้นไป ต่ำกว่านี้ก็ให้เลี้ยวปกติ
 mon61
มิน่าผมลองกับจักยาน เกือบไม่รอด 5555

ออฟไลน์ Biere

• Review by Biere
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 11:26:35 PM »
ขอบคุณครับ ไว้จะลองออกไปใช้ดูครับ

ออฟไลน์ Garun Sensathien

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 10:27:16 AM »
ขอบคุณสำหรับความรู้และคำแนะนำครับ อ่านทีแรกก๊แปลกใจ เพราะขัดกับความเคยชินเดิม พอนำไปลองขี่ดู สุดยอดมากเลยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2013, 11:47:24 AM »
ขอบคุณสำหรับความรู้และคำแนะนำครับ อ่านทีแรกก๊แปลกใจ เพราะขัดกับความเคยชินเดิม พอนำไปลองขี่ดู สุดยอดมากเลยครับ

:'( :'( :'( ดีใจที่นำไปใช้กันนะครับ  ขับขี่สนุก และง่ายขึ้นอีกเยอะเลยเนอะครับ