ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอีกแล้วของเล่นชิ้นใหม่ กับ Ducabike Clear Clutch Cover  (อ่าน 9936 ครั้ง)

ออฟไลน์ tauhoo (DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +22/-3
    • www.facebook.com/306studiodesign
วันนี้บอกที่บ้านว่าจะเอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องกับเปลี่ยนกรองครับ   mon17

ไปถึงโน่นเลย รองเมือง ได้ข่าวแว่วๆว่ามีของเล่นชิ้นใหม่

เป็นตัวครอบคลัชแบบใส ของ ducabike

เคยคิดไว้นานแล้วว่ามันน่าจะมีของแต่งแบบนี้ออกมาขายบ้าง พวกประเภทโชว์เครื่องยนต์ โชว์กลไก อะไรแบบนี้ ไหนๆเราก็ขี่รถ naked แล้วนี่นะ

คลอบคลัชตัวนี้พอใส่เข้าไป อารมณ์มันนึกถึงรถ ducati รุ่นเก่าๆ ที่เป็นคลัชแห้ง แล้วเขาถอดฝาครอบออก แล้วใส่ฝาครอบแต่งเข้าไป
ให้เห็นคลัชข้างในมันหมุนๆได้ แล้วเสียง กริ๊งๆๆๆ ของคลัชมันก็ดังขึ้นกว่าเดิม

เริ่มแรกเลยก็ต้องถอดฝาครอบคลัชเดิมออก ขอบอกว่าถ้าใครจะเปลี่ยน กรุณาอย่าทิ้งฝาครอบคลัชเดิมนะครับ เบิกใหม่แพงมาก ขายเป็นคู่ แว่วๆว่าราคาเกิน 6x,xxx บาท   mon19

เปิดฝาออกมา ข้างในเราก็จะเจอกับแผ่นคลัชเรียงกันเป็นตับ อย่าถามผมเลยว่ามันทำงานยังไง ผมไม่รู้หรอก 555

เท่าที่เห็นตอนมันทำงานก็คือ เวลาเครื่องสตาร์ท ตัวคลัชมันจะหมุนๆๆๆ เร็วช้า ตามรอบเครื่อง พอเราบีบคลัช ตัวคลัชนี้มันจะขยับเข้าๆออกๆ

พอถอดออกมา ก็ใส่ตัวใหม่เข้าไป ซีลกาวให้ทั่วจากนั้นก็รอให้กาวแห้งสนิท ประมาณ 3-4 ชั่วโมง จากนั้นก็เติมน้ำมันเครื่องลงไป (ยังไงก็ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปด้วย เพราะถอดครอบคลัชออกมา น้ำมันก็ทะลักตามออกมาอยู่ดี)

จากนั้นก็ลองเครื่องดู ทุกอย่างปรกติ แต่ที่เปลี่ยนไปก็คือ คลอบคลัชที่ใสขึ้น ส่วนตัวผมว่าสวยขึ้น มันออกแนวๆ naked ดี

อันนี้ภาพตอนมันทำงานครับ เผื่อใครที่คิดอยากจะเปลี่ยน บอกไว้ก่อนนะครับว่ามันไม่มีเสียงกุ๊งกิ๊งแบบคลัชแห้ง หรือได้ยินเสียงเครื่องดังขึ้นกว่าเดิมนะครับ เพราะทุกอย่างมันซีลหมด ถ้าคุณได้ยิน มีอยู่ 2 กรณี คือ ซีลรั่ว กับ มโน กันเอาเอง

ลากันด้วยภาพนี้นะครับ เปลี่ยนแล้วก็พอใจดีครับ ส่วนตัวชอบรถเปลือยๆอยู่แล้วด้วย แต่ต้องแลกกับราคาที่มหาโหดเอาเรื่องเหมือนกัน   mon29
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
Re: เอาอีกแล้วของเล่นชิ้นใหม่ กับ Ducabike Clear Clutch Cover
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 11:33:03 PM »
 mon48 สนอยุ่เลยคับพี่ แต่ราคายังทำให้เหงื่อตกอยุ่ mon36
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ art31357

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
Re: เอาอีกแล้วของเล่นชิ้นใหม่ กับ Ducabike Clear Clutch Cover
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 05:53:01 AM »
อยากได้มั่งอ่ะ mon42

แต่งบหมดแล้ว mon36

• www.facebook.com/306studiodesign
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:39:52 AM »
mon48 สนอยุ่เลยคับพี่ แต่ราคายังทำให้เหงื่อตกอยุ่ mon36

กว่าจะตัดใจได้ก็คิดแล้วคิดอีกคิดอยู่นานเลยครับ  mon6
ผมขี่ Ducati ไม่ได้ขี่มอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ Jeepsu1000(DDRT)

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:47:58 AM »
กีร้อยคับพี่ค่าตัว

ออฟไลน์ chana

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:20:06 AM »
 abc35 abc35 mon3 mon3 mon3

ออฟไลน์ ต้น_71 Bike

• Moto GP point: +17/-1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:19:50 AM »
 mon57 สนใจอยู่แล้ว ยิ่งมาอ่านรีวิวของพี่ มันยิ่งอยากมากๆเลยครับ ^^

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:38:12 AM »
งามมั๊กๆครับ น่าโดนนนน  mon57 mon57
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ Wikran

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:52:54 AM »
เนื่องจากมันเป็นคลัซเปียก เวลาทำงานมีน้ำมันกระเด็นติดรึป่าวครับ

มันจะเป็นคราบเลอะเทอะรึป่าวเวลาใช้ไปซักระยะ

mon10
I love   MONSTER 795 ABS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:56:23 AM »
เนื่องจากมันเป็นคลัซเปียก เวลาทำงานมีน้ำมันกระเด็นติดรึป่าวครับ

มันจะเป็นคราบเลอะเทอะรึป่าวเวลาใช้ไปซักระยะ

mon10

กระเด็นกระจุยกระจายครับ แต่พอจอดน้ำมันก็จะไหลลงมากองด้านล่างไม่ติดกับครอบคลัชใสครับ

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Moto GP point: +1/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:42:10 AM »
 mon57 mon57สวยมากๆครับ แต่ถ้าราคามันถูกกว่านี้ซักครึ่งคงดี mon47

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 12:19:50 PM »

mon10

กระเด็นกระจุยกระจายครับ แต่พอจอดน้ำมันก็จะไหลลงมากองด้านล่างไม่ติดกับครอบคลัชใสครับ

ผ่านไปซัก 2 เดือน พี่เต้าหู้ ช่วยมารีวิวอีกทีนะค้าบ ว่า พลาสติกใส มันยัง ใสเหมือนเดิมไหม ผมอยากรู้จัง  mon10 .. อยากเปลี่ยนด้วย 555+
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ Mr_Rabbit

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 04:43:18 PM »
ถ้าไม่ติดยี่ห้อ ในไทยมีที่ทำแบบนี้ได้ครับ ครอบคลัชแบบใสๆเนี่ย

ออฟไลน์ NiKong

• **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 05:06:07 PM »
ถ้าผมเดาจากงานและราคา ใช้ไปนานๆก็น่าจะใสดังเดิมไม่เป็นคราบมั้งครับ
(คงเป็นวัสดุเดียวกับตาแมวที่ไว้มองระดับ นมค. ใช้มาเป็นปีๆก็ยังใสปิ๊ง)
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 06:00:55 PM »
ถ้าไม่ติดยี่ห้อ ในไทยมีที่ทำแบบนี้ได้ครับ ครอบคลัชแบบใสๆเนี่ย

แรกๆผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่มาเห็นของจริงแล้วไม่กล้าเสี่ยงกับงานประเภท

1 รูน๊อตต้องเป๊ะๆ ผิดเพี้ยนไม่ได้แม้แต่มิลเดียว
2 วัสดุต้องทนความร้อนสูงมากๆได้ สามารถรองรับน้ำมันเครื่องข้างในที่เดือดอยู่ตลอดเวลา
3 งานวัสดุอะลูมิเนียมชิ้นเดียวไม่มีรอยต่อ
4 ครอบใส pvc (ไม่ใช่อะครีลิค) ที่ทนความร้อนได้ในระดับเดียวกับวัสดุอะลูมิเนียม

จริงๆถ้ายี่ห้อไหนทำได้ ไม่ว่าจะไทยหรือเทศ ผมว่าถ้ามีมาเยอะๆ ราคาลงแน่นอนครับ ในไทยใครทำได้ก่อนนี่ดังระเบิดระเบ้อเลยครับขอบอก เผลอๆส่งขายนอกได้ด้วย mon57

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 06:01:35 PM »

mon10

ผ่านไปซัก 2 เดือน พี่เต้าหู้ ช่วยมารีวิวอีกทีนะค้าบ ว่า พลาสติกใส มันยัง ใสเหมือนเดิมไหม ผมอยากรู้จัง  mon10 .. อยากเปลี่ยนด้วย 555+

ได้เลยครับกอล์ฟ 555

ออฟไลน์ firestorm

• **
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:13:28 PM »
สวยคับ รถแต่งได้ลงตัวดีมากๆ

เห็นแล้วมันยั่วกิเลสดีจริงๆ

mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ WOWBIKE SHOP

• SPONSOR
  • Moto GP point: +5/-1
  • ยินดีบริการ ทุกท่านคาบ
    • https://www.facebook.com/wowbike.thailand
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:08:26 PM »
สวยคาบ
สอบถามสินค้า ได้ที 085-2399937 082-8634442[ทาง Line  ราคา ปลีก-ส่ง ดูสินค้าได้ทีhttps://www.facebook.com/wowbike.thailand

ออฟไลน์ i dea D

• Moto GP point: +6/-0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 08:12:03 PM »
สวยมากครับ mon57  อยากได้แต่เห็นราคาแล้วยากที่จะทำใจ abc52 abc52 abc52
" เหนื่อยมาเยอะ เจ็บมาเยอะ "
          ผมพอแล้ว

ออฟไลน์ leechin

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:32:24 PM »
เป็น 795 ที่แต่งได้สวย และดูลงตัวมากๆครับ ทั้งสี ล้อ และของแต่งที่ใส่ลงไป.... mon57

ปล. ร้านนี้นี่ใส่ของแต่ละอย่างได้ปราณีตและตั้งใจดีมากๆครับ สำหรับคนที่รักรถมากๆนี่ไว้ใจได้เลย... mon48
ไปให้สุด ดังใจฝัน ....