ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานาน เรื่องยาง pirelli angel ครับ ทำไม ลายล้อหน้ากับล้อหลังมันสวนทางกัน???  (อ่าน 852 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyducatom

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +5/-1
อยากได้ความรู้ครับ คือ ผมสังเกตุ มานานแล้ว ว่ามันจะช่วยในด้านไหนครับ ทำไมถึงออกแบบมาให้ลายยางล้อด้านหน้าสวนทางกับลายล้อด้านหลังครับ

ผมลองหาคำตอบจากหลายๆทางดูแล้ว แต่ก็ยังไม่มีใครตอบเหมือนกันครับ

บางท่านบอกว่า มันช่วย เพิ่มแรงเสียดทาน เพราะ รถมีความเร็วสูง **อันนี้ความคิดผมเองถ้าเราใส่ยางลายไปในทางเดียวกันเท่ากับว่าลดแรงเสียดทานใช่ไหม??
บางท่านบอกว่า ช่วยในการ รีดน้ำ ให้ดียิ่งขึ้น

และถ้าใส่ยางไปในทางเดียวกันมันจะเกิดอะไรขึ้นหรือไม่
ถ้าการสงสัยผมทำให้ท่านอื่น รำคาญใจ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้นะครับ อยากรู้จริงๆเหมือนกันครับ
 mon40 mon40 mon40 mon40

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2013, 12:02:01 PM โดย tyducatom »