ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรวัดความเร็วไม่ขึ้น  (อ่าน 2325 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop3693

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
มาตรวัดความเร็วไม่ขึ้น
« เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:05:40 PM »
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ..ขี่ๆอยู่มาตรวันความเร็วไม่ขึ้นครับ ไม่ว่าจะบิดเท่าไหร่มันก็ขึ้น 0 km/h ตลอดส่งผลให้ระยะเลขไมล์ไม่เดินต่อ รวมถึงทริปการเดินทางด้วย แต่ทุกอย่างบนหน้าจอเรือนไมล์ยังใช้การได้ตามปกติ ไฟรูปเครื่องไม่ขึ้น คืออะไรที่เกี่ยวกับความเร็วมันไม่เดินนับระยะทางให้อ่ะครับ ใครพอทราบบ้างว่าเกิดจากสาเหตุอะไร มีวิธีแก้ไขเบื้องต้นก่อนเอาไปเข้า 0 มั๊ย รถยังใช้งานได้ตามปกตินะครับ วิ่งได้ แซงได้ ไม่ได้เปลี่ยนโปรอาร์ม รบกวนด้วยครับ..

Ducati Bikers Thailand

มาตรวัดความเร็วไม่ขึ้น
« เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:05:40 PM »
//

ออฟไลน์ dook(ดุ๊ก)

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
Re: มาตรวัดความเร็วไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 04:56:50 AM »
เป็นที่ sensor ความเร็ว บริเวณสเตอหลังครับ มี 2 อย่าง ถ้ารถเคยแปลงล้อมา ก็อาจจะต้องปรับตั้งระยะห่างระหว่าง sensor กับสเตอใหม่
แต่ถ้าล้อเดิม อาจจะเกิดจาก sensor เสียหรือขั้วหลวมครับ
อาการนี้ให้ศูนย์เชคดีกว่าครับ ไม่เป็นอันตรายกับการขับขี่ใดๆ แค่ไมล์ไม่ขึ้นครับ
นิยามสองสูบ : ชอบกระชาก สับเป็นโดด โหดทุกเกียร์ เมียไม่กล้าซ้อน!!