ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อแนะนำครับไฟเข้ารับบริการสามารถดับเองได้หรือป่าวครับหรือต้องใช้เครื่อง OBD ลบ  (อ่าน 2745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tumk

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ขอข้อแนะนำครับไฟเข้ารับบริการสามารถดับเองได้หรือป่าวครับหรือต้องใช้เครื่อง OBD ลบ ผมอยากจะจองรถครับแต่ติดปัญหาเรื่องไฟเข้ารับบริการเพราะผมอยู่อุบลฯ การขับมารับบริการคงไม่ไหวผมสามารถซ่อมบำรุงเองได้มัยครับ ขอข้อแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ amatsu

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
ถ้าผม เอาล่ะผมอยู่ลำปาง ก๊คงไม่ไหวมั้ง mon19 mon19 mon19 mon19

ออฟไลน์ amatsu

• *
เชียงใหม่ มีไหมคับ oducati mon10 mon10 mon10

ออฟไลน์ Chanutpong (A)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
เชียงใหม่ มีไหมคับ oducati mon10 mon10 mon10

ข่าวตอนแรกว่าจะมีการเปิดศูนย์ที่เชียงใหม่แต่ตอนนี้ไม่เปิดแล้วครับ..ผมยังแอบเซ็งเลย..   mon14 mon14

ออฟไลน์ Carbonetti

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
ขอข้อแนะนำครับไฟเข้ารับบริการสามารถดับเองได้หรือป่าวครับหรือต้องใช้เครื่อง OBD ลบ ผมอยากจะจองรถครับแต่ติดปัญหาเรื่องไฟเข้ารับบริการเพราะผมอยู่อุบลฯ การขับมารับบริการคงไม่ไหวผมสามารถซ่อมบำรุงเองได้มัยครับ ขอข้อแนะนำด้วยครับ
ต้องใช้เครื่องลบครับ แต่จะว่าไปแล้ว ในระยะเวลาประกันสองปี ก็มีแค่ สามครั้งที่เราต้องเข้าไปรับบริการที่ศูนย์ คือ 1,000 km  12,000km 24,000km
คือในความเห็นผมนะครับ สาเหตุที่ต้องควรจะเข้าศูนย์ ไปเช๊คระยะ ตามที่ไฟเซอวิสเตือน เพราะมันอยู่ในประกัน หากเราไปเล่นอะไร ที่ ไม่ใช่ศูนย์ ทำรับรอง ประกัยเกี่ยวกับรถ และเครื่องหายไปแน่แท้
จริงๆ แล้ว ก็มีคนข้างนอกที่สามารถ ทำได้ แต่ของบางอย่าง ก็อย่า ไปมั่นใจมากครับ
ยกตัวอย่างง่ายๆ หากผม ให้ช่างข้างนอก ปลดไฟเซอวิสออก แล้วใช้ๆ ไปดันซวย กล่องECU พัง เอาเข้าไปเคลมที่ศูนย์ ศูนย์มีประวัติ เซอวิสรถลูกค้า เค้าก็รู้ว่า พอถึงระยะลูกค้าไม่ได้เข้ามาใช้เครื่องมือศูนย์ ศูนย์ ไม่รับเคลมง่ายๆ แน่ครับ
รถผมเคยปั๊มครัชล่างพัง ผมโทรไปแจ้งที่ศูนย์ อย่างแรกที่ศูนย์ ถามคือล้มมารึปล่าว และตามด้วยไปเปลี่ยนอะไรมาเองรึปล่าว การที่เค้าถามว่าไปเปลี่ยนอะไรมาเองรึปล่าวไม่ได้แปลว่า เค้าจะโทษเรา นะครับแต่เค้าจะแจงสาเหตุให้ทราบว่าเรา อาจจะทำรถไม่ดีก็ได้
แต่ท้ายสุด ก็เคลมได้เพราะมันเป็นที่ตัวรถเอง ผมเคยคุยกับช่างที่ศูนย์(ทองหล่อ) บางอย่างก็ทำเองได้ แต่ หลายอย่างที่เกี่ยวกับไฟ กับเครื่อง อย่างไปเสี่ยงเลยครับ พังมาซ่อมกันอานเลย แค่สามครั้ง ในรอบสองปี กัดฟันหน่อยนะครับ mon57 mon57 ถ้าอยากได้มันจริงๆ
ผมอยู่ชลบุรี จะเซอวิส ทีก็ต้องวิ่งเข้า กทม จะเปลี่ยนยางก็ต้องเข้า แต่ยกเว้นเล็กๆน้อยๆ เช่นถ่ายน้ำมันเครื่องเอง ก่อนถึงระยะ เปลี่ยนของแต่งเองบางจุด
ลองเอาพิจารณาดูนะครับ  mon57 mon57 mon57 mon57

ออฟไลน์ pokzaa

• *
  • Moto GP point: +3/-0