ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครจองรถ M795 ABS แล้วเป็นแบบผมบ้างครับ  (อ่าน 4717 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jaymenem

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
Re: มีใครจองรถ M795 ABS แล้วเป็นแบบผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:14:18 PM »
ขออนุญาติครับ ผมเจ เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิก ขอวางข้อความที่ผมเขียน หัวข้อ: เรื่องกำหนดการรับรถ และ การเปลี่ยนโปรโมชั่น

สวัสดีครับทุกคน ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ แต่สมัคร ID มานานแล้ว เพิ่งตัดสินใจจอง MONSTER 795 ABS ที่งานมอเตอร์โชว์ 2013 ที่ผ่านมา เห็นปัญหาของหลายๆคนแล้ว ทำไมมันแตกต่างจากคนอื่นจัง  โปรในงานดาวน์ 15% ไม่รวมค่าประกันชั้น 1 ประมาณ 18000 บาท และ ค่าจดทะเบียนในวันรับรถ สรุปจ่ายค่าจองไป 3หมื่นบาท แล้วก็ยื่นเอกสารกับไฟแนนซ์ ของกรุงศรีเลย ณ วันนั้น  วันถัดมาเจ้าหน้าที่ไฟแนนซ์ โทรมาเช็คประวัติการทำงาน อีกวันโทรมาแจ้ง ว่าอนุมัติผ่านแล้ว  สรุปใช้เวลา ไม่เกิน 3 วันรู้ผลจากไฟแนนซ์ ซึ่งในเอกสารการจอง ระบุ เดือน JUNE หรือ มิถุนายน เซลล์แจ้งว่า ต้องรอตามคิว แต่ถ้าหากลูกค้ารายอื่นยกเลิกการจอง หรือ ไฟแนนซ์ ของลูกค้าก่อนหน้าคิวของเราไม่ผ่าน ก็จะเลือนมาให้ก่อนสำหรับลูกค้าที่ไฟแนนซ์ผ่านก่อนทันที ตรงนี้เป็นสิ่งที่ผมได้รับกับศูนย์ DUCATI กับ กรุงศรี ครับ

ขออนุญาติเพิ่มเติมเกี่ยวกับการจัดไฟแนนซ์ครับ ที่ผมได้บอกไปว่า การจัดไฟแนนซ์นั้นใช้เวลา 3 วัน ถือว่ายังช้าครับ โดยปกติแล้วผมทำธุรกิจรับสร้างบ้าน ให้กับลูกค้าหลังละ 10ล้าน ยืนยันว่า 1วัน หากลูกค้ายื่นเอกสารครบ ก็สามารถรู้ผลการพิจารณาได้ทันที ผมจึงแปลกใจว่าเห็นสมาชิกแต่ละคนบอกว่ากว่าจะรู้ผลปาเข้าไปเดือนกว่าเลย

ถ้าจะถามถึงเรื่องไฟแนนซ์ จากประสบการณ์ตรงที่เจอมาหลากหลายรูปแบบ มีทั้งไฟแนนซ์ที่เป็นงานคือ แค่มองสเตทเม้นท์ ก็จะรู้ได้ทันทีเลยว่าผ่าน หรือไม่ผ่าน เพราะโดยปกติไฟแนนซ์ไม่ทิ้งลูกค้าให้รอนานครับ เพราะอยากได้ค่อคอมมิชชั่นทั้งนั้น  อีกจำพวกนึงเป็นไฟแนนซ์ที่ไม่ตามเรื่อง คือไม่ติดต่อ ไม่ติดตามเอกสาร ไม่ง้อลูกค้า จนสุดท้ายท้ายสุด ลูกค้าต้องเป็นฝ่ายที่ต้องโทรไปหา และยื่นเอกสารเอง ตรงนี้ก็มีเยอะ

สำหรับกระบวนการ การทำงานขอไฟแนนซ์  มีอยู่3 ขั้นตอน คือ1.หากลูกค้าส่งเอกสารให้ไฟแนนซ์ครับ สำนักงานก็จะโทรมาหา เพื่อถามถึงประวัติการทำงานต่างๆนานา  2. ในวันนั้นเลย หรือวันถัดมาเจ้าหน้าที่จะโทรเข้าไปที่office ตามที่ผู้ยื่นแจ้งไปในเอกสาร ว่า บุคคลนายนี้ทำงานที่นั้นนี้จริงหรือไม่ 3. เจ้าหน้าที่ หรือไฟแนนซ์ที่เราทำเรื่องจะโทรเข้ามาแจ้งเองว่าได้รับการอนุมัติ หรือไม่ ฉนั้นการดำเนินงานจะไม่เกิน 3 วันทำการอย่างแน่นอนครับ

สำหรับเพื่อนๆสมาชิกที่ถูกไฟแนนซ์ทิ้ง หรือไม่ติดตามเรื่องให้ แนะนำให้ติดตามไฟแนนซ์ที่ได้เคยคุยไว้ในตอนแรกได้เลยครับ

** ตามที่ผมได้อ่าน ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรใดๆกับทั้ง DUCATI หรือ กรุงศรีนะครับ แต่ผมมองว่า DUCATI ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆทั้งสิ้นกับเรื่องสินเชื่อ เนื่องจากศูนย์มีหน้าที่จองรถให้เรา และบริการหลังการขาย  แต่ในเมื่อเรื่องสินเชื่อยังไม่ผ่าน ศูนย์ไม่สามารถ SERVICE ให้ได้จนกว่าไฟแนนซ์อนุมัติ ผมว่าเราเองต้องติดตามที่ไฟแนนซ์ครับ ซึ่งไฟแนนซ์ มีอยู่2 กลุ่มตามที่ผมนำเสนอด้านบน  การที่ศูนย์DUCATI คืนเงินผมว่าเป็นเพราะ ไฟแนนซ์ไม่ดำเนินการจัดไฟแนนซ์ ให้จนลากยาวล่าช้ามาเป็นเดือน 2 เดือน จึงต้องยอมคืนเงินให้ เพราะก่อนที่ผมจะดำเนินการจอง และจัดไฟแนนซ์ได้ศึกษาในเวปนี้มาพอสมควรแล้ว ซึ่งเซลล์ DUCATI ให้คำตอบและ ยืนยันเลยว่าจะไม่คืนเงินจองให้ทุกกรณี นอกจากไฟแนนซ์ไม่ผ่านเท่านั้น **

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 08:18:22 PM โดย Jaymenem »

Ducati Bikers Thailand

Re: มีใครจองรถ M795 ABS แล้วเป็นแบบผมบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:14:18 PM »
//