ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนสูง/นน.กับการขับขี่ 795 ครับ  (อ่าน 4791 ครั้ง)

ออฟไลน์ pattokun

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ส่วนสูง/นน.กับการขับขี่ 795 ครับ
« เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 03:27:16 PM »
เพื่อนๆท่านใด ส่วนสูง/นน. ราวๆ 160-170ซม,60-70 กก. แล้วตอนนี้ขี่ 795 อยู่ขอทราบฟิลลิ่งการขับขี่ การควบคุมรถหน่อยครับ ว่ายากส์ ง่าย ขนาดไหน บอกตรงๆ ผมกลัวว่าขี่ๆมาจอดไฟแดง หรือต้องจอดต่อตูด คนอื่นกลัวรถล้มทับขาหักครับ mon6
อยากจะลองบิ๊กไบท์มันบ้างแต่ก็กังวลเรื่องนี้ครับ / สนใจอยู่ ระหว่าง er6n 2010 มือสอง / 795 นี่แหละครับ
ปล.ผมสูง 164/62  อายุก็เลข 3 ต้นๆแล้ว แต่ประมาณว่าลำตัวไซด์ มัธยมปลายครับ abc23 abc23 ประสบการ์ณ บิ๊กไบด์ไม่มีเลยครับ ขี่ก็แต่ ฟีโน่ไปๆมาๆ ใกล้ๆบ้าน ยังรู้สึกรถมันก็หนักอยู่ตอนเข็นๆ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Ducati Bikers Thailand

ส่วนสูง/นน.กับการขับขี่ 795 ครับ
« เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 03:27:16 PM »
//

ออฟไลน์ boomtar

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
Re: ส่วนสูง/นน.กับการขับขี่ 795 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 03:53:11 PM »
เดี๋ยวรถมาจะลองแล้วมานะผมสูง162 เองขาอย่างสั้น เรื่องรถก็คล้ายๆคุณไม่เคยขี่เหมือนกัน  ใจสู้อ่ะครับ

ออฟไลน์ dezcibell<Bell>

• Moto GP point: +3/-0
  • Freestyle
Re: ส่วนสูง/นน.กับการขับขี่ 795 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 03:56:01 PM »
เพื่อนๆท่านใด ส่วนสูง/นน. ราวๆ 160-170ซม,60-70 กก. แล้วตอนนี้ขี่ 795 อยู่ขอทราบฟิลลิ่งการขับขี่ การควบคุมรถหน่อยครับ ว่ายากส์ ง่าย ขนาดไหน บอกตรงๆ ผมกลัวว่าขี่ๆมาจอดไฟแดง หรือต้องจอดต่อตูด คนอื่นกลัวรถล้มทับขาหักครับ mon6
อยากจะลองบิ๊กไบท์มันบ้างแต่ก็กังวลเรื่องนี้ครับ / สนใจอยู่ ระหว่าง er6n 2010 มือสอง / 795 นี่แหละครับ
ปล.ผมสูง 164/62  อายุก็เลข 3 ต้นๆแล้ว แต่ประมาณว่าลำตัวไซด์ มัธยมปลายครับ abc23 abc23 ประสบการ์ณ บิ๊กไบด์ไม่มีเลยครับ ขี่ก็แต่ ฟีโน่ไปๆมาๆ ใกล้ๆบ้าน ยังรู้สึกรถมันก็หนักอยู่ตอนเข็นๆ
ผมก็สัดส่วนประมาณนี้แหละคับ   ไม่มีปัญหาเลยคับ
Ducati  M795 @ Chanthaburi & Nonthaburi & Chumpon

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
  • Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 03:56:46 PM »
แนะนำให้ไปเรียนครับ ของ Storm ก้อดี เค้าจะสอนเรื่องบาลานซ์รถ ของ Honda ไม่สอนข้ามเรื่องนี้ไปเลย แต่อย่าเข้าใจผิดไม่ใช่ว่า Honda ไม่ดีนะครับ ดีกันคนละแบบ.....

ในเบื้องต้นแนะนำว่าอย่างนี้ครับ คือเวลาขี่รถใหญ่ อย่าคิดว่าจะพยายามใช้ขาสองข้างของเราพยุงน้ำหนักรถ แต่วิธีการขี่/คร่อมคือต้องนั่งไปบนรถแล้วให้น้ำหนักลงไปที่ล้อรถให้มากที่สุด และพยายามบาลานซ์น้ำหนักไป ไม่ใช่ให้น้ำหนักลงที่ขาครับ ผมก้อตัวไปไม่ไหญ่เช่นกัล สาวๆตัวเล็กๆหลายๆคนก้อขี่ได้ครับ

Ducati Monster รุ่นนี้เบามากครับ

คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

ออฟไลน์ Cha-bar

• ทัณฑ์บน
  • *
  • Moto GP point: +14/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 04:10:09 PM »
แนะนำให้ไปเรียนครับ ของ Storm ก้อดี เค้าจะสอนเรื่องบาลานซ์รถ ของ Honda ไม่สอนข้ามเรื่องนี้ไปเลย แต่อย่าเข้าใจผิดไม่ใช่ว่า Honda ไม่ดีนะครับ ดีกันคนละแบบ.....

ในเบื้องต้นแนะนำว่าอย่างนี้ครับ คือเวลาขี่รถใหญ่ อย่าคิดว่าจะพยายามใช้ขาสองข้างของเราพยุงน้ำหนักรถ แต่วิธีการขี่/คร่อมคือต้องนั่งไปบนรถแล้วให้น้ำหนักลงไปที่ล้อรถให้มากที่สุด และพยายามบาลานซ์น้ำหนักไป ไม่ใช่ให้น้ำหนักลงที่ขาครับ ผมก้อตัวไปไม่ไหญ่เช่นกัล สาวๆตัวเล็กๆหลายๆคนก้อขี่ได้ครับ

Ducati Monster รุ่นนี้เบามากครับ
+1 ให้ครับ mon57
MONSTER LOVER CLUB

ออฟไลน์ bankie

• หล่อขั้นเทพ โพธิ์งาม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 04:13:07 PM »
ขอบคุณครับผม
คนดีใช้ Akra คนบ้าใช้ Zard

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 05:50:47 PM »

มีเพื่อนๆ แล้ว ค่อยโล่งหน่อยครับ ขอบคุณครับ เดี๋ยวหาเวลาลงเรียน การบาลานซ์ นน.ครับผม  mon48

ออฟไลน์ -=Jfk=-

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 05:53:13 PM »
เข้าใจความรู้สึกคนเริ่มขี่ บิ๊กไบค์ใหม่ๆเลย

ผมเอง ก็เป็น

เริ่มขี่ใหม่ๆทักษะเราไม่ได้ดีมากขนาดที่จะเลี้ยงต้วได้สบาย

เวลาจอดติดไฟแดงหรือเลื้อยแทรก หรือ จอด ต้องตะแคงตัวให้ปลายเท้าแตะพื้น รถหนักๆมันพับเอาง่ายๆ

อยากได้รถเบาๆ ไม่หนักมาก และไม่สูงมากให้ขายันได้เต็มเท้าทั้งสองข้าง หรือเกือบๆเต็ม จะได้จอดได้ไม่เอียง ไม่ล้ม ไม่พับ

M795 ตอบโจทก์นี้ได้หมด

น้ำหนัก แค่ 160-โลกว่าๆ สำหรับรถปล่าว เต็มน้ำมันเต็มถังพร้อมใช้ ก็แค่ 180 โลนิดๆ เบากว่า ER6N ซะอีก

ส่วนสูง (Seat Height ) แค่  770 มม.ก็น้อย คนสูง 170 ที่ช่วงขาค่อนข้างสั้นอย่างผมใส่รองเท้าธรรมดา ยังยืนแตะพื้นได้สบายๆ

ดังนั้นคนสูง 165 ปกติยืนได้สบายๆ ยิ่งถ้ารองเท้าขี่รถมีส้นอีกนิด ยี่งสบาย

น้ำหนักเบาเข็นก็ง่ายๆ ไม่ต้องกลัวล้ม

แต่จอดติดไฟแดง ปัญหาอย่างเดียว ร้อนขา โค่ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อิๆ abc48 abc48 abc48

ออฟไลน์ คุณฉุย

• Moto GP point: +8/-0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 07:45:30 PM »
เข้าใจกับความกังวลเลยครับ
เพราะผมก็สูงประมาณนี้เหมือนกัน
ของผม796ถ้าลงสองขาพร้อมกันนี่ยังกับเต้นบัลเลย์เลยครับ mon48
ใช้ไปซักระยะก็หาจุดสมดุลย์ได้เอง ลุยเลยครับ mon61

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 09:00:05 AM »
นี่เลยครับเห็นภาพสำหรับคำถามของผมครับ mon40
ได้ความรู้ใหม่คือseat hieght ค่าตัวเลขเอาเทียบกับช่วงขาเราถึงพื้นใช่มัยครับ อย่างนี้คงต้องไปลองคร่อมดูทั้งสองตัวเลย
ที่เหลือก็อนุมัติทางวาจาจาก ผบ ครับ  abc23
เข้าใจกับความกังวลเลยครับ
เพราะผมก็สูงประมาณนี้เหมือนกัน
ของผม796ถ้าลงสองขาพร้อมกันนี่ยังกับเต้นบัลเลย์เลยครับ mon48
ใช้ไปซักระยะก็หาจุดสมดุลย์ได้เอง ลุยเลยครับ mon61
เข้าใจความรู้สึกคนเริ่มขี่ บิ๊กไบค์ใหม่ๆเลย

ผมเอง ก็เป็น

เริ่มขี่ใหม่ๆทักษะเราไม่ได้ดีมากขนาดที่จะเลี้ยงต้วได้สบาย

เวลาจอดติดไฟแดงหรือเลื้อยแทรก หรือ จอด ต้องตะแคงตัวให้ปลายเท้าแตะพื้น รถหนักๆมันพับเอาง่ายๆ

อยากได้รถเบาๆ ไม่หนักมาก และไม่สูงมากให้ขายันได้เต็มเท้าทั้งสองข้าง หรือเกือบๆเต็ม จะได้จอดได้ไม่เอียง ไม่ล้ม ไม่พับ

M795 ตอบโจทก์นี้ได้หมด

น้ำหนัก แค่ 160-โลกว่าๆ สำหรับรถปล่าว เต็มน้ำมันเต็มถังพร้อมใช้ ก็แค่ 180 โลนิดๆ เบากว่า ER6N ซะอีก

ส่วนสูง (Seat Height ) แค่  770 มม.ก็น้อย คนสูง 170 ที่ช่วงขาค่อนข้างสั้นอย่างผมใส่รองเท้าธรรมดา ยังยืนแตะพื้นได้สบายๆ

ดังนั้นคนสูง 165 ปกติยืนได้สบายๆ ยิ่งถ้ารองเท้าขี่รถมีส้นอีกนิด ยี่งสบาย

น้ำหนักเบาเข็นก็ง่ายๆ ไม่ต้องกลัวล้ม

แต่จอดติดไฟแดง ปัญหาอย่างเดียว ร้อนขา โค่ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อิๆ abc48 abc48 abc48

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 11:41:02 AM »

ไม่น่ามีปัญหาครับ

ผมสูง 167 คร่อมสบายๆ ครับ

เอียงรถมาทางด้านซ้ายนิดหนึ่ง เหยียบพื้นเกือบเต็มฝาเท้าแล้วครับ

ออฟไลน์ TuM_89

• *
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 09:32:40 PM »
 mon42 ผมน่าจะขี่ได้แน่ๆ ขอบคุณครับ mon61

ออฟไลน์ Yes_Sir

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 11:30:11 PM »
ผมเตี้ย 163 หนัก 68 ขาสั้น แก่แล้วด้วย วันนี้รับรถ ขับกลับบ้านได้ครับ

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:49:10 AM »
ผมสูง 165 หนัก 47 เอาอยู่สบายๆ ครับ
ขอแนะนำเพิ่มเติมนะครับ
1.การเปิดคันเร่ง ค่อยๆเปิด ค่อยๆไล่คันเร่ง อย่ากระแทกคันเร่งนะครับ เพราะ บิ๊กไบต์มันมาไวครับ
2.การเลี้ยวกลับรถ ควรเลี้ยวมุมกว้างๆเข้าไว้ กันแฮนพับ เสียหลัก ล้มแปะได้

ขี่ไปซักระยะจะเริ่มชินกับรถ น้ำหนักเองครับ ไม่ยาก แนะนำเบื้องต้นครับ ให้ดีหาคอร์สเรียนครับ mon57

M 795 @ Phang-nga & Phuket