ผู้เขียน หัวข้อ: TDW2012 Concept ไม่ใช่การแข่งขัน แต่เป็น ประสพการณ์ร่วมกัน  (อ่าน 5089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Poderosa

• Global Moderator
  • Moto GP point: +20/-0
สวัสดีครับ

จำได้ว่ายังไม่เคยอธิบาย Concept ของงานเลย งั้นขออนุญาติ เล่าให้ฟังนะครับ

งานนี้เริ่มจาก เราพยายามจะจดทะเบียน 'Desmo owners club" ประจำประเทศไทยซึ่งไม่ง่ายเลย มีกฎระเบียบเยอะแยะ เราเห็นว่า ในแผนที่โลก น่าจะมีในเมืองไทยได้แล้ว เผื่อ ทาง Ducati Holdings จะ หันมาสนับสนุนงาน กิจกรรมบ้าง เราก้อยากเห็น Rossi หรือ Hayden เหมือนกันนะ มาเลเซียยังมาเลยยย

เห็นงาน WDW ที่มีคนมากัน 65,000 คน มันดู อลังมาก ก็อยากทำมั่งที่นี่ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันทำไม่ได้คนเดียว มันต้องเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน กับ ทุก กลุ่ม ทุกฝ่าย เรา อาจมี กลุ่มย่อย หลายกลุ่มซึ่งเป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ หาก เรา ได้ ทำ อะไรร่วมกัน ตามสะดวก มาได้ก็มา มาไม่ได้ก็คราวหน้า ชิวๆ มันก็จะได้ภาพที่เรามากันเยอะ มา สนุก กัน

เราต้องจ้าง Event Organiser ช่วยจัดการ เพราะ งาน มันละเอียด ยิบ แค่ บริหารเงินให้ถูกต้องก็งานเยอะแล้ว การ จัดระเบียบ ของ กลุ่มคนที่มางาน จัด ห้อง พัก อาหาร เครื่องดื่ม โรงแรม ทุกอย่าง เรา พยายามหามาให้ราคาถูกที่สุด บอกตรงๆ จะเชื่อหรือไม่ก้แล้วแต่ความคิดของแต่ละคน แต่ ทีมงานไม่มีค่าตัวและไม่ได้หวังทำกำไร กับงานนี้นะครับ มีคนบอกว่าบอกไปก้ไม่มีใครเชื่อ แต่ เราต้องบอก

ค่าใช้จ่ายทั้งหมด เป็นเงิน หลัก แสน ค่า ปิดสนาม ค่านักดนตรี ค่า เครื่องเสียง ค่าจ้างคน เราจ้างแม้คนดูแลเฝ้ารถกลางวันกลางคืน ค่า MC Pretty ค่า โรงแรม ที่ หากอยากได้ เรท ที่ ถูก ก็ต้อง 100 ห้อง หาก 50 ก้อีกราคานึงแต่เราก้ประเมินว่าน่าจะได้ ราคาห้อง Hi Season ก็ สองพันกว่าอย่างที่ได้บอกไป

เรามี Sponsor แต่ ก็บอกว่าคนเหล่านั้นมาด้วยใจ เงินเล็กน้อย บ้าง ให้ของมาจับฉลากบ้าง Pandarider เคยให้หมวกเทพๆ มา แจก รวม ถุงมือ กะ อื่นๆ ก้ หลายหมื่น ถามว่าไปใหน มัน ไป กับ คนที่มางาน Daines ก็ จะจัดของมาแจก ก็ กลับไปคนที่มางาน ค่าสนาม ได้มา แบบลดราคา ปกติ วันละ 1,000 บาท เราก้ได้ลด ทุกอย่าง ลดมาเพื่อ ทำราคาให้ถูกที่สุด ยังไม่นับ บริษัท เพื่อนๆ ของเรา ที่ เอาของรางวัลมาช่วยกันอีกมากมาย น้ำใจยิ่งใหญ่กว่าเงินนัก สิงห์ ให้ น้ำ กับ เบียร์มาให้เรา ซึ่งเราก็จะขาย ในราคา ถูกมากๆ เพื่อ เอาเงินเหล่านั้นไปปิดงบต่อไป

หาก เหลือ หักค่าใช้จ่ายก็จะจัดทริป นำเงินไปทำบุญกัน

Track day ของ TDW2012 ไม่ใช่การแข่งขัน แต่เป็นActivityลงมาซ้อม ด้วย มารยาทที่ดีต่อกัน จำเป็นที่ให้ทุกคนที่ ผ่าน การ เรียน DRE, Storm, Honda, Yamaha หรือ Riding School vnjo แล้ว เท่านั้นที่จะลงได้เพราะ การลงสนาม ต้องผ่านอย่างน้อย Basic Riding Course มาก่อน และ ย้ำว่าไม่ใช่การแข่งขัน เรามองไปถึงมือใหม่ๆ ที่ผ่านการเรียนการสอนมาแล้ว แต่ไม่กล้าลงสนาม เราจะจัดให้ลง โดยแบ่งกลุ่ม เป็น ช้า กับเร็ว กลุ่ม ละ 20 นาที สลับกันไป ใครที่ไม่เคยไป Track Day อาจไม่เข้าใจ ก็เลยพยายามอธิบายให้ฟังนะครับ :-))

ตอนนี้เพื่อนที่ขี่ทุกยี่ห้อสามารถมาได้ลง Track ได้ จะแบ่งเป็น กลุ่มแยก สลับกันออกไปครับ

การบริหาร TrackDay จะ มี Pirelli เข้ามาบริหาร ซึ่งก็เป็นค่าใช้จ่าย มีรถพยาบาล Standby มี รถ ปอเต็กตึ๊ง หาก ใครซ่าเกินความสามารถตัวเองและทำให้ตัวเองเป็นอันตรายและอาจเป็นอันตรายต่อผู้อื่น Pirelli มี ประสพการณ์มายาวนานในการจัด TrackDay ซึ่งก็มีค่าใช้จ่ายครับ

อยากบอกว่า มันคือ Track Activities ในสนาม มี พี่เบิร์ดมาช่วยวางกรวย APEC เข้าออก ให้ รวมทั้ง บรีฟ สนามด้วย

มือใหม่ไม่ต้องกลัว ใครเปรี๊ยว ขี่ไล่เสียบกันในสนาม ทีมงาน จะ กันออกไปขี่กลุ่มเร็วทันที เรา มี Marshall ดูแล

คืออยากให้ลงสนามทุกคนเพื่อเป็นที่ระลึกว่าได้ทำอะไรร่วมกัน จริงอยู่ แค่ ครึ่งวัน อาจดูน้อย แต่เราเตรียมไว้ว่า หากใครอยากลงสนามวันอาทิตย์ ต่อ ซึ่ง โรงแรมก็ ห่างไปแค่ 1 กม ก็ สามารถทำได้ แต่ลงด้วยตัวคุนเอง และจ่ายเงินกับสนามโดยตรงโดยจะดีลราคาพิเศษ ไว้รองรับ

หลายคนเป็นห่วงว่าจะเกิดอันตราย หาก จัดงานแบบนี้ แต่ เราเชื่อมั่นว่าทุกอย่างมันเริ่มต้นที่ตัวเราเอง อย่างแรก เมาไม่ขี่ เรามีงานกลางคืน เรา จอด และนอนที่นั่น ออกไปก็โดนเสือกิน อิอิ อย่างสอง วิธีคิด ของเรา หาก เรามองว่า จะมาหาเหยื่อเพื่อมาแสดงสักยภาพของฝีมือ อย่าลง กลุ่มช้า ไปลงกลุ่มเร็วได้เจอของจริงกันนะครับ

อีกอย่างคือ ต้องขอความกรุณาอย่าขี่ขึ้นอุทยาน ให้เข้าทางถนนใหญ่ เราไม่ต้องการภาพที่ให้ผู้คนด่าว่าเราใน Public นะครับว่า ด้วยเหตุผลนานาประการ เรา อีกอย่าง ทางอุทยานคงไม่ให้เข้าด้วยแหละครับ อยากขอความร่วมมือ

เราได้ผู้สนับสนุนบ้างแล้วเช่น  Pitbull racing team สนับสนุน Pretty MC 4 คน หรือ Buddy group สนับสนุนเบื้องต้น วอ 15 ตัวให้ทีมงาน เราก็ตัดงบเหล่านั้นออกไป และคาดว่า ค่าใช้าจ่ายคงลดลง หรือ Logo ติดเสื้อที่ขายราคา 5,000 บาท เพื่อเอาไปสมทบทุนสร้าง

งานเรา มี TV มา ถ่าย มีหนังสือมาช่วย ก็ล้วนแต่เพื่อนพี่น้องกัน เขาก็มาด้วยใจอีกแหละ น่ารักที่สุด

งานจะประสพความสำเร็จได้ คือ ไม่มี อุบัติเหตุ ทุกคนสนุก ไม่ทะเลาะกัน มีน้ำใจต่อกัน ทุกอย่างเริ่มที่ตัวเราเองกับมุมมองของเราครับ

ยังอีกนานกว่าจะถึง 10 พย เรา ทางทีมก็จะ พยายาม คิด หาวิธีทำให้ทุกอย่าง ปลอดภัย และ อยู่บนรากฐานของ ความพอดี และ ให้ทุกคนคุ้มค่ากับการมางาน นะครับ วันหยุด จะมาแล้ว ขอให้เที่ยวพักผ่อนกันให้เต็มอิ่ม ขับขี่ปลอดภัยครับ

TDW2012 team

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 03:08:51 PM โดย Poderosa »

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ PokDiavel(DCDC)

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
แค่เห็นพี่พิมพ์แล้ว ก็รู้แล้วครับ ว่ามีความตั้งใจอย่างมากสำหรับงานนี้ เอาใจช่วยให้งานสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีครับ
ผมขอร่วมงานด้วยคน ส่วนจะเป็น PACK ไหนใกล้ๆขอแจ้งอีกทีครับ พอดีมีบ้านพักอยู่เขาใหญ่อยู่แล้ว คงช่วยอะไรได้ไม่มาก คงได้แต่ชวนเพื่อนๆในกลุ่มไปด้วยกันให้มากที่สุดครับ
ป๊อก

ออฟไลน์ กอล์ฟ DNT (B)

• VIP ผู้ประสานงานกลุ่ม
  • Moto GP point: +6/-1
  • ducati only
 mon57 mon57 mon57 จะพยายามไปให้ได้คับ  mon61 mon61 mon61
ducati monster 796 corse @ yasothon
รถหนูเองคร้า http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=868.0

งานการไม่ทำ 555 พี่นั่งคิดพิมพ์แต่เช้าเรยยย สนุกดีนะ จะพยายามทำให้ดีที่สุดคับ ขอบคุณน้องๆ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนบ้านทุกหลังนะคับ

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
จะพยายามไปให้ได้ครับ ว่าแต่ การแบ่งกลุ่มแค่สองกลุ่มจะพอเหรอครับ
คือผมยังครึ่งๆกลางๆ ถ้าให้ผมเลือกไปอยู่กลุ่มช้าก็กลัวจะไปเสียบคนอื่น ถ้าอยุ่กลุ่มเร็วก็กลัวจะโดนเสียบ
น่าจะแบ่งเป็น A B C
A = ขาโหดแบนโค้งหูเช็ดพื้น ให้ลงไปวิ่งโชว์อย่างเดียว
B = เคยมีประสพการณ์ลงสนามมาแล้วบ้าง
C = มือใหม่ไม่เคยลงสนามเลย
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ punkpound(ปังปอนด์ DCG!!)><

• หิวโนม
  • Moto GP point: +13/-0
  • ><
จะพยายามไปให้ได้ครับ ว่าแต่ การแบ่งกลุ่มแค่สองกลุ่มจะพอเหรอครับ
คือผมยังครึ่งๆกลางๆ ถ้าให้ผมเลือกไปอยู่กลุ่มช้าก็กลัวจะไปเสียบคนอื่น ถ้าอยุ่กลุ่มเร็วก็กลัวจะโดนเสียบ
A = ขาโหดแบนโค้งหูเช็ดพื้น ให้ลงไปวิ่งโชว์อย่างเดียว
B = เคยมีประสพการณ์ลงสนามมาแล้วบ้าง

เห็นด้วยนะพี่ ปุ้ม น่าจะมี class B

ออฟไลน์ กอล์ฟ DNT (B)

• Moto GP point: +6/-1
  • ducati only
A นี่หมวกคงเป็นรอยเยอะนะโฮ่ หูเช็ดพื้นเลย  mon16 mon16 mon16 mon16
ducati monster 796 corse @ yasothon
รถหนูเองคร้า http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=868.0

ออฟไลน์ hokoon (โฮ่ DNT)

• Moto GP point: +18/-0
A นี่หมวกคงเป็นรอยเยอะนะโฮ่ หูเช็ดพื้นเลย  mon16 mon16 mon16 mon16

หูเช็ดพื้นยั่งอ่อนๆครับ ผมปากเช็ดพื้นเจ๋งกว่า  mon40
2012 Monster 795 - KhonKaen

ออฟไลน์ Cheer DNT(Hx2)

• นักแข่งตัวยง MOTO GP ยังอาย
  • Moto GP point: +14/-1
เหนด้วยคับ ผมก็ไม่แน่ใจว่าผมกลุ่มไหน เพราะไม่เคยขับร่วมกับคนเยอะๆแบบนี้ เคยลงสนามบ้าง แต่ผมไม่เก่งขนาดเข่าเช็ด แต่ก็พอได้
ผมคงลงแค่คลาส B  แต่ถ้าลงแล้วเกิดตามทัน คลาส A ก็คงจะเปลียนในรอบต่อๆไปคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2012, 10:26:39 PM โดย Cheer DNT(Hx2) »
Sf 848 @2012 #Ducati 1098s @2012#MULTISTRADA @ 2013  #  2014 Ducati Sport1000 Monoposto

ออฟไลน์ sufsha(ซุฟ DCG!!)

• Moto GP point: +0/-0
เยี่ยมไปเลยครับพี่ปุ้ม  mon4

ออฟไลน์ need4kit

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
Re: TDW2012 Concept ไม่ใช่การแข่งขัน แต่เป็น ประสพการณ์ร่วมกัน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:45:25 PM »
ผมไม่ขออยู่กลุ่มหูเช็ดพื้นนะครับ เคยเช็ดพื้นมาสองทีแระทีแรกแค่ถลอก ทีที่สองเฉียดขึ้นสวรรค์555  mon5

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Moto GP point: +26/-1
Re: TDW2012 Concept ไม่ใช่การแข่งขัน แต่เป็น ประสพการณ์ร่วมกัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 10:02:48 PM »
งานการไม่ทำ 555 พี่นั่งคิดพิมพ์แต่เช้าเรยยย สนุกดีนะ จะพยายามทำให้ดีที่สุดคับ ขอบคุณน้องๆ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนบ้านทุกหลังนะคับ

เดี่ยวผมช่วยพี่ปุ้ม ประสานกับกลุ่มอีสานให้นะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 02:15:57 PM »

เคครับ จะประสานงานกับ Pirelli ครับ น้องๆ ขอบคุณที่ให้ความเห็นครับ เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ คุณหลวง

• Moto GP point: +2/-0
  • ขอพลัง จงสถิต อยู่กับท่าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 04:49:03 PM »
สวดดยอดดดดดดด
mon57 mon57 mon57 mon57 mon57
M 796 ABS @ Khonkaen
Facebook ;  คุณ หลวง
E-mail ;  diamondclub@hotmail.com

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 11:44:18 AM »
เรื่องแบ่งกลุ่ม ต้องขออภัยที่ Track Day มีเวลาน้อย ครับ และเสียดายที่ วันอาทิตย์ Mazda ได้จองสนามไว้ เลยไม่ได้ลงต่อ

มีเวลา 5 ชั่วโมงสำหรับลงสนาม เลยแบ่งกลุ่มกลาง ไม่ได้เพราะเวลาไม่พอ คงเป็นได้แค่ ช้า กับเร็วครับ ลองลงกลุ่มช้าก่อนแล้ว ค่อยขยับก็ได้นะครับ

กลุ่มมือใหม่ เดี๋ยวมี บรีฟ มีขี่นำไลนให้ก่อนครับ ไปตามไลนของตะวเองความเร็วตัวเอง คนที่จะแซงเขาจะหาจังหวะแซงเองไม่ต้องหลบให้เขาเป็นวิธีครับ

ต้องขออภัยอย่างสูงนะครับ

ออฟไลน์ need4kit

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 12:06:34 AM »
เดี๋ยวมียอดฝีมือกับรถแรงๆมาขี่ให้ชมด้วยครับ mon61

ออฟไลน์ Impresza Neung

• Moto GP point: +14/-0
  • " ได้เวลาสนุก ได้เวลา สตีท "
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:12:26 PM »
เดี๋ยวมียอดฝีมือกับรถแรงๆมาขี่ให้ชมด้วยครับ mon61
เยี่ยมเลยครับ  mon57