ผู้เขียน หัวข้อ: #####ทริป ชัยนาท - หาดบานชื่น (ตราด) - ถ.บูรพาชลทิศ (จันทบุรี) 1,352 กิโล #####  (อ่าน 11397 ครั้ง)

ออฟไลน์ worakorn lai

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ทริปนี้ ตั้งใจจะเดินทางไป หาดบานชื่น และ ถ.เฉลิมบูรพาชลทิศ แบบว่าอยากไปมาก เตรียมตัวมาร่วมเดือนทั้งจองห้องพัก เช็คฟ้าเช็คฝน เริ่ม จาก SET รถ ในวันก่อนที่ จะไป วันนึง เช็คลมยาง ไนโตร นอกนั้นก็ไม่มี อะไรเพราะ ผมเพิ่ง เอารถไปเข้า ศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมั้นเครื่อง มา เมื่อ ตอน พัน โล

ทริปนี้ผมมีเพื่อนร่วมทางเป็น BMW R100GS  ปี 89 ผมออกเดินทางจาก ชัยนาท ตี 5 ตรงเป๊ะมา นักเจอกับ เพื่อน GS ที่เดินทางมาจาก ปากช่อง มานัดเจอกหันที่ ปั้ม caltex ข้าง รร. นานาชาติ เซนต์แมรี่ ใกล้ ๆ 7 โมง ตามเวลานัดเพื่อนผม ก็มา จากนั้น ก็ จัดแจง ฝากเป้ไว้ในกระเป๋าที่สะพายมา ไว้ใน กระเป๋า คู่ GS ทำให้ผม ขี่สบาย คล่องตัวในทันใด จากนั้น ก็ออกเดินทาง มุ่ง สู่ จ. ตราด หาดบานชื่น ที่ ต้อง ผ่าน จ. นครนายก - ปราจีนบุรี - สระแก้ว - จันทบุรี - ตราด แล้ว ยิงออกจากตัวเมือง ตราด ไป อีก 110 กิโล สรุปวันแรก ของการ เดินทาง เรา ขี่ กัน ประมาณ 590 กิโล

พร้อมออกเดินทางมุ่ง สู่ หาดบานชื่น จ. ตราด ที่พัก ของเรา คืนนี้ที่ อรดารีสอร์ท หาดสะอาด เงียบสงบ เป็นส่วนตัว สุด ๆ

เพื่อน หมุนก๊อก น้ำมัน ผิด ตั้งแต่ สระบุรี พอถึง อ. วังน้ำเย็น ก็ เกลี้ยงถัง ผมเลยต้องขี่ service ไปซื้อน้ำมั้น ปั้ม ใกล้ มาเติมให้ 1 ขวด

เจอฝนบ้างอะไรบ้างก็แวะ ตามปั้ม ตาม ข้างทาง บ้าง ไม่รีบไม่เร่ง ค่อย ๆ ไป กันครับ

ใกล้ถึงแล้วครับ อรดารีสอร์ท

ออกจาก สระบุรี ประมาณ 7.30 น. ถึงที่หมาย ก็ ประมาณ บ่าย สอง เย็น ท้องก็ ร้อง ด้วยความหิว เลย จัดการ ให้ที่ทางที่ พัก สั่ง ร้านอาหาร ทะเล ใกล้ ๆ ชื่อ ร้าน น้องโฟร์ซีฟู๊ด มาส่ง ให้ ถึง หน้า ห้อง รสชาติ ดีมาก คุณภาพ สด ราคาถูก ของแนะนำ เลย ครับ ถ้า มาที่ นี่ ร้าน น้องโฟร์ ซีฟู๊ด ครับ เมนูวันนั้น ก็ มี ข้าวผัด จานใหญ่ ปลากระพงทอดน้ำปลา ปูอบวุ้นเส้น หมึกไข่นึ่งมะนาว ไขาเจียวหอยนางรม กุ้งอบเกลือ 2 หม้อ

1 คืนผ่านไป เจอ ฝนกระหน่ำ ตั้งแต่ ตี 3 ยัน 8 โมง เช้า รถที่จอดไว้ ด้านหน้า รีสอร์ท ก็ ชุ่มฉ่ำ ไปด้วย น้ำฝน จากนั้นเรา ก็ เตรียมตัวเก็บ สัมภาระ เพื่อ ออก เดิน ทางไป ยัง จ. จันทบุรี ไป ชม ถ.เฉลิมบูรพาชลทิศ ไฮไลท์ ถ. สวย ๆ ที่เขา ล่ำลือ กัน ที่พักของเรา ในวันนั้นที่ จันทบุรี คือ มัลดีฟส์ รีสอร์ท

ก่อนเข้า จันทบุรี เพียง 40 ก็ต้องจอดแวะหลบน้องฝน กัน เพื่อ ความปลอดภัย

และแล้วก็เดินทางมาถึง ถ.เฉลิมบูรพลทิศ

มุม นี้ เป็น มุมที่ ใครมาที่นี่ ก็ ต้อง ถ่าย เพราะ เป็น จุดชมวิว ที่เห็น ถนน สายนี้ สวยที่สุด

หลังจาก วนเวียน ถ่ายรูปถ่ายคลิป อยู่ที่ ถ. เฉลิมบูรพาชลทิศ อยู่นานสองนาน เพราะ บรรยากาศ ยามเย็น ที่นี่ ดีมาก วิวสวยงาม เหมาะสำหรับ คนที่ชอบ ถ่ายรูป ถ่าย วิดีโอ จึง อยู่ที่นี่ นานเป็น พิเศษ ก่อนที่ จะไป หาไรมื้อเย็น ทาน แล้ว เข้าที่ พัก เพื่อเตรียมตัวเดินทางกลับในวันรุ่งขึ้น หลังจากเก็บของ อออกจาก ที่ พัก เรา ก็ แวะ ไป ถ่ายรูปที่ เขา คิชกุฎ ก่อน เดินทางกลับ บ้านกัน เป็น การทิ้งทวน ทริปนี้

เป็นอันจบทริปนี้ ผมมาแยกกับเพื่อน ที่ จ. สระบุรี เพื่อนไปปากช่อง ส่วนผม ก็ กลับ ชัยนาท การเดินทาง ทริปนี้ เดินทางไป ทั้ง หมด 1,352 โล ค่าน้ำมัน ประมาณ 3,500 บาท เจอกันใหม่ ปลายฝนต้นหนวครับ ปิดฤดูกาลเดินทาง ต้อนรับหน้าฝนอย่างเต็มรูปแบบ สวัสดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2014, 04:23:09 PM โดย worakorn lai »

ออฟไลน์ Neung_125

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
สุดยอดครับ รอชมต่อครับ  mon57 mon57

ออฟไลน์ ponrobkub

• *
 mon57 mon57 mon57 แจ๋วครับ
ผมก็อยู่ชัยนาทเหมือนกัน พี่อยู่แถวไหนครับเนี่ย

• *
ผมก็อยู่ชัยนาทเหมือนกัน พี่อยู่แถวไหนครับเนี่ย

mon61  อยู่ในตัวเมืองครับ   mon61

ออฟไลน์ Biere

• Review by Biere
  • ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
น่าไปบ้างจริง ๆ ขอบคุณครับ

• *

mon61  อยู่ในตัวเมืองครับ   mon61
เอ้าหรอครับ ผม ก็อยู่ในเมืองครับ กำลังจะไปรับรถแล้ว  mon48 mon48 mon48 mon48

• *

เอ้าหรอครับ ผม ก็อยู่ในเมืองครับ กำลังจะไปรับรถแล้ว  mon48 mon48 mon48 mon48

mon57 ยินดีด้วยครับ  mon57

• *

ถ้าขับๆเจอกันทักกันได้นะครับพี่  mon32 mon32 mon32 mon32

• *

ถ้าขับๆเจอกันทักกันได้นะครับพี่  mon32 mon32 mon32 mon32

mon57 เช่นกันครับ ทักทายกันได้ ยินดีที่ได้รู้จักครับ  mon57

• *
ประมวลภาพ คลิป การเดินทาง

ออฟไลน์ meesuk

• *
  • Moto GP point: +1/-0
สุดยอดครับ อยากมีโอกาศแบบนี้บ้าง