ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องท้ายรถปัดและกันสะบัดสำหรับ M795  (อ่าน 3459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bri@n

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +1/-0
 mon32

คือ ผมพึ่งหัดขับ BB อ่ะครับ ตอนที่ขับผมมีความรู้สึกว่าหากเลี้ยวเหมือนท้ายรถจะปัดเล็กน้อย มีคนบอกว่าเจ้า M795 นี่หัวไวมาก ให้หากันสะบัดมาใส่
คำว่าหัวไวมากนี่คือ ถ้าหัวรถสะเทือนแรงแล้วหัวจะสะบัด หรือไอ้อาการท้ายปัดที่ผมเจอนี่มีผลมาจากหัวไวมากที่ว่าหรือเปล่าครับ หรือเพราะว่าผมยังไม่ชิน

ผมเคยเปิดคันเร่ง เร่งความเร็วขึ้นเรื่อยๆ ในทางตรงแล้วรู้สึกเหมือนท้ายจะส่ายเล็กน้อยด้วยครับ ผมเลยปิดคันเร่งลงด้วยความไม่แน่ใจ ยิ่งขับๆ มาพอเจอช่วงถนนไม่เรียบยิ่งรู้สึกกลัวครับ ตอนนี้ยังไม่กล้าขับเร็วมาก เพราะไม่แน่ใจว่ายังไงกันแน่ว่ารถมีอะไรผิดปกติหรือเปล่า

อีกคำถามนึงคือ มีบางท่านไปต่อแฮนด์ยกขึ้น  ถ้ายกขึ้นท่านั่งจะก้มน้อยลงอาจขับสบายขึ้น แต่ผมสงสัยเรื่องการคอนโทรลรถว่าจะเลี้ยวยากลงหรือเปล่า เพราะจังหวะเลี้ยวจะเปลี่ยนไปเนื่องจากยกแฮนด์สูงขึ้น

สอบถามเรื่องงบกันสะบัดด้วยครับ ว่ามีอะไรบ้าง เห็นที่ใช้ๆ กันจะมีอยู่สองแบบ คือ SCOTTS และ OhlinsLaser อันไหนเหมาะกว่าครับ
แล้วหากจะใส่กันสะบัดแบบไหน ผมต้องเปลี่ยนหรือเพิ่มอะไรบ้าง ต้องไปใช้แฮนด์จับโช๊คหรือต้องเปลี่ยนตุ๊กตาแฮนด์ครับ อันไหนจะดีกว่ากันครับ  mon10

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Kingsize[DLN]

• Moto GP point: +1/-1
Re: สอบถามเรื่องท้ายรถปัดและกันสะบัดสำหรับ M795
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 12:58:41 AM »
เรื่องท้ายส่ายหรือปัดนี่ลองเช็คลมยางรึยังครับ ตอนออกมาผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ พอเช็คลมเจอล้อหน้า38 หลัง42  ปรกติทั่วไปยางเดิม หน้า32หลัง34ตามคู่มือ แต่ทำใมศูนย์อัดให้ผมแน่นจัง

Re: สอบถามเรื่องท้ายรถปัดและกันสะบัดสำหรับ M795
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 01:51:32 AM »
เรื่องท้ายส่ายหรือปัดนี่ลองเช็คลมยางรึยังครับ ตอนออกมาผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ พอเช็คลมเจอล้อหน้า38 หลัง42  ปรกติทั่วไปยางเดิม หน้า32หลัง34ตามคู่มือ แต่ทำใมศูนย์อัดให้ผมแน่นจัง
mon6 ยังไม่ได้เช็คเลยครับ สัพเพร่า ลืมข้อนี้ไป ยางตึงอยู่เหมือนกัน แต่ผมระแวงว่าจะมีเรื่องอื่นมากกว่า เลยยังไม่ได้ลอง ยังไงจะกลับไปเช็คดูนะครับ

ออฟไลน์ badzboyz

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 02:37:51 AM »
ผมก็มือใหม่ครับ ขี่รถเดิมๆมาเกือบสามเดือนเคยเจอท้ายปัดอยู่สองครั้ง มาจาก 2 กรณีเลยคือ
1. กำลังอยู่ในโค้งแล้วเหนทางข้างหน้าโล่งเลยเปิดคันเร่งมากหน่อย ท้ายปัดเล็กน้อย พอรู้สึกได้
2. วิ่งมาประมาณ 100 เจอคันหน้าเบรก ผมรีบเบรกพร้อมเชนเกียร์ สงสัยลงเกียร์ 1 เร็วไป
อันนี้ท้ายปัดแรงเลย ตกใจแต่รถยังยังไปตรงต่อเลยเนียนๆไปต่อ

เรืื่องหัวไวอันนี้ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ เคยเจอครั้งนึงขับมาประมาณ 120 เจอทางไม่เรียบหัวมันจะส่ายๆเลย
กับเรื่องเวลาขี่ไม่เร็วมากแต่เจอทางไม่เรียบ บางทีก้อคุมหัวรถยากนิดนึง มันจะออกซ้ายบ้างขวาบ้าง
แล้วแต่เนินที่เจอ จริงๆผมก้อเล็งกันสะบัดไว้เหมือนกัน แต่ก้ออยากรู้ก่อนว่าประโยชน์ของมันช่วยอะไรเราได้บ้างครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 02:47:34 AM »
ผมก็มือใหม่ครับ ขี่รถเดิมๆมาเกือบสามเดือนเคยเจอท้ายปัดอยู่สองครั้ง มาจาก 2 กรณีเลยคือ
1. กำลังอยู่ในโค้งแล้วเหนทางข้างหน้าโล่งเลยเปิดคันเร่งมากหน่อย ท้ายปัดเล็กน้อย พอรู้สึกได้
2. วิ่งมาประมาณ 100 เจอคันหน้าเบรก ผมรีบเบรกพร้อมเชนเกียร์ สงสัยลงเกียร์ 1 เร็วไป
อันนี้ท้ายปัดแรงเลย ตกใจแต่รถยังยังไปตรงต่อเลยเนียนๆไปต่อ

เรืื่องหัวไวอันนี้ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ เคยเจอครั้งนึงขับมาประมาณ 120 เจอทางไม่เรียบหัวมันจะส่ายๆเลย
กับเรื่องเวลาขี่ไม่เร็วมากแต่เจอทางไม่เรียบ บางทีก้อคุมหัวรถยากนิดนึง มันจะออกซ้ายบ้างขวาบ้าง
แล้วแต่เนินที่เจอ จริงๆผมก้อเล็งกันสะบัดไว้เหมือนกัน แต่ก้ออยากรู้ก่อนว่าประโยชน์ของมันช่วยอะไรเราได้บ้างครับ

mon16 งั้นเคสท้ายปัดของผมแสดงว่ารถปกติ น่าจะอยู่ที่การขาดความชำนาญของผมเองมากกว่า
ส่วนทางไม่เรียบนี่ผมเจอแบบลอนยาวๆ ที่เป็นร่องรอยรถยนต์วิ่งอ่ะครับ มันเป็นเส้นนูนดูยากหน่อยตรงยาวไปตามถนน เล่นเอาท้ายปัดวูบเลยทีเดียว
ถนนมีแบบนี้ ผมยังไม่กล้าขับเร็วเท่าไหร่เลย ตามปกติหัวไวมันน่าจะหมายถึงหน้าส่าย แต่ 795 นี่ไม่แน่ใจว่า ใส่กันสะบัดแล้วมันจะช่วยได้แค่ไหน
อยากลองรถที่มีกันสะบัดจริงๆ หรือมีท่านผู้รู้หรือท่านที่ใช้ๆ อยู่แล้วอธิบายให้หน่อยครับที่ว่าหนืดนี่มันช่วยได้แค่ไหน
แต่ที่แน่ๆ เรื่องกำลังเล็งๆ กันสะบัดไว้ คุณคิดเหมือนผมเลยอ่ะ  mon42
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2013, 02:50:46 AM โดย Bri@n »

ออฟไลน์ pp

• Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 03:05:06 AM »
ผมขี่มา 1 ปี รถเดิมๆ ท้ายสะบัดจนชิน หน้าส่ายจนชิน

จากประสบการณ์ มีได้หลายกรณีครับ

ท้ายสะบัดเจอบ่อยๆ เลย คือถนนลื่น ฝาท่อ ฝนตก  ดังนั้น ฝนตกต้องขับขี่ระมัดระวังเป็นพิเศษครับ ไม่ควรขี่เร็วเด็ดขาด

อีกอาการคือเบรคกระทันหัน จากการกดเบรคหลังลึกไป เปลี่ยนเกียร์ต่ำที่ความเร็วสูง ก็เป็นครับ

ส่วนหน้าส่าย จากถนน เป็นเรื่องปกติครับ รถเดิมๆ  สั่นแน่นอนถ้าถนนเป็นรอน ยิ่งเป็นร่องยิ่งขี่ยาก โดยเฉพาะเลนซ้ายที่รถบรรทุกวิ่ง

ถ้าไม่รู้สภาพถนน ต้องระมัดระวัง ไม่ควรขี่เร็วครับ อันนี้สำคัญ

ถ้าให้ดีควรไปเรียนน่ะครับ จะเซพเราได้เยอะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 08:31:50 AM »
ผมขี่มา 1 ปี รถเดิมๆ ท้ายสะบัดจนชิน หน้าส่ายจนชิน

จากประสบการณ์ มีได้หลายกรณีครับ

ท้ายสะบัดเจอบ่อยๆ เลย คือถนนลื่น ฝาท่อ ฝนตก  ดังนั้น ฝนตกต้องขับขี่ระมัดระวังเป็นพิเศษครับ ไม่ควรขี่เร็วเด็ดขาด

อีกอาการคือเบรคกระทันหัน จากการกดเบรคหลังลึกไป เปลี่ยนเกียร์ต่ำที่ความเร็วสูง ก็เป็นครับ

ส่วนหน้าส่าย จากถนน เป็นเรื่องปกติครับ รถเดิมๆ  สั่นแน่นอนถ้าถนนเป็นรอน ยิ่งเป็นร่องยิ่งขี่ยาก โดยเฉพาะเลนซ้ายที่รถบรรทุกวิ่ง

ถ้าไม่รู้สภาพถนน ต้องระมัดระวัง ไม่ควรขี่เร็วครับ อันนี้สำคัญ

ถ้าให้ดีควรไปเรียนน่ะครับ จะเซพเราได้เยอะครับ
mon4 ขอบคุณครับ คิดว่าจะหาเวลาไปเรียนที่ฮอนด้าครับ เผื่อจะเข้าใจอะไรเยอะขึ้น

ออฟไลน์ Bankstory

• Tel.0806261869
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 12:46:21 PM »
ผมชอบ OhlinsLaser  แต่ยังไม่มีตังค์ซื้อ55
อยากให้ลองดูตัวนี้อีกรุ่นครับเผื่อเป้นทางเลือก กันสะบัด Bitubo จากอิตาลี for monster (ตรงรุ่น)

ออฟไลน์ burapaboy (บอย DCG!!)

• Global Moderator
  • Moto GP point: +9/-1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 03:17:18 PM »
อาการท้ายปัดเป็นกันได้ทุกคนครับ อยู่ที่ว่าจะเกิดในช่วงไหน แต่ไม่ต้องตกใจครับ ควบคุมสติได้ก็ไม่น่าเป็นห่วงครับ ท้ายปัดเกิดจากการที่เราเร่งความเร็วแล้วลดเกียร์ลงกระทันหัน ครับ ดังนั้นก่อนจะเข้าโค้งควรลดเกียร์ลดมาให้พอเหมาะก่อนนะครับ ทางตรงก็เป็นได้เหมือนกันนะครับ ไม่ต้องตกใจครับ ที่พูดมานี่ประสบการณ์ตรงจากผมเองนะครับ แรกๆ ท้ายปัดจนตกใจ แต่พอตอนนี้ตั้งใจทำท้ายปัดเองเลยครับ คันหลังจะได้ไม่กล้าเข้าใกล้ครับ  mon47 mon47 mon47

ส่วนเรื่องกันสะบัด แล้วแต่คนชอบนะครับ ถ้าชอบตรงรุ่นก็ Scots ครับ เพราะของโอลินต้องแปลงขายึดครับ แนะนำร้านนี้ครับ http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=2758.0 เจ้าของร้านน่ารัก ใจดีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:26:01 PM »
ผมชอบ OhlinsLaser  แต่ยังไม่มีตังค์ซื้อ55
อยากให้ลองดูตัวนี้อีกรุ่นครับเผื่อเป้นทางเลือก กันสะบัด Bitubo จากอิตาลี for monster (ตรงรุ่น)

mon42 .ใส่ฉากยึดบนชุดแฮนด์เดิม น่าสนใจครับ เด๋วต้องลองไปหาเช็คราคาหน่อยละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2013, 09:28:57 PM โดย Bri@n »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 09:36:49 PM »
อาการท้ายปัดเป็นกันได้ทุกคนครับ อยู่ที่ว่าจะเกิดในช่วงไหน แต่ไม่ต้องตกใจครับ ควบคุมสติได้ก็ไม่น่าเป็นห่วงครับ ท้ายปัดเกิดจากการที่เราเร่งความเร็วแล้วลดเกียร์ลงกระทันหัน ครับ ดังนั้นก่อนจะเข้าโค้งควรลดเกียร์ลดมาให้พอเหมาะก่อนนะครับ ทางตรงก็เป็นได้เหมือนกันนะครับ ไม่ต้องตกใจครับ ที่พูดมานี่ประสบการณ์ตรงจากผมเองนะครับ แรกๆ ท้ายปัดจนตกใจ แต่พอตอนนี้ตั้งใจทำท้ายปัดเองเลยครับ คันหลังจะได้ไม่กล้าเข้าใกล้ครับ  mon47 mon47 mon47

ส่วนเรื่องกันสะบัด แล้วแต่คนชอบนะครับ ถ้าชอบตรงรุ่นก็ Scots ครับ เพราะของโอลินต้องแปลงขายึดครับ แนะนำร้านนี้ครับ http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=2758.0 เจ้าของร้านน่ารัก ใจดีครับ

mon6 ผมก็คิดว่างั้น แต่พึ่งลองขับเลยไม่แน่ใจ ขอบคุณมากเลยนะค้าบบบบบ mon32

ออฟไลน์ adenalyne

• Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 01:59:54 PM »
กันสะบัดสำคัญนะครับ เจอมากับตัวเองเลยต้องรีบจัด

เหตุการณ์คร่าวๆ คือตรงคอสะพานบ้านเรามันจะไม่เรียบอยู่แล้ว (ทุกคนคงทราบ)

ปกติผมก็ใช้เส้นทางนี้ทุกวัน แต่วันนั้นผมมาเร็วกว่าปกติคือ 150 (ปกติจะไม่เกิน 130)

พอผ่านคอสะพานก็สะดุดเป็นปกติ แต่พอจะเปิดคันเร่งส่งตอนลงสะพานปรากฎว่าล้อหน้าสะบัด

อย่างแรง ผมตกใจ ทั้งๆ ที่เป็นทางตรงๆ ไม่น่าจะมีอะไร แต่ก็ตั้งสติ ปิดคันเร่งและค่อยๆ ประคอง

จนรถเข้าสู่สภาวะปกติ  mon6

ด้วยเหตุนี้ผมจึงไม่รอที่จะติดกันสะบัดในวันต่อมาเลย...

ส่วนอาการท้ายสะบัดเป็นกันหมดล่ะครับ แต่พอเปลี่ยนมาใช้ยางหน้ากว้างแล้วอาการนั้นก็หายไปเลย

มีอาการใหม่เข้ามาแทนคือ บริโภคน้ำมันมากขึ้น  อิอิ

ออฟไลน์ TBBelle

• Moto GP point: +0/-1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:53:28 PM »

mon42 .ใส่ฉากยึดบนชุดแฮนด์เดิม น่าสนใจครับ เด๋วต้องลองไปหาเช็คราคาหน่อยละ

อันนี้น่าสนๆ mon42

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2013, 05:57:59 PM »
 ท้ายปัด มีหลายปัจจัยครับ ทั้งสภาพถนน ความเนียนในการเปิดคันเร่ง ดอกยาง ลมยางแข็งไปก็ปัดง่ายครับ ...

หน้าไว นั้น เพราะทรงรถเป็นเน็คเก็ต แฮนด์กว้าง บังคับเลี้ยวง่ายกว่าสปอร์ทด้วยมั้งครับ

ผมแนะนำว่า ลองไปเรียนขับขี่บิ๊กไบค์ ดีกว่าครับ ทั้งของดูคาติเองก็จัดคอร์ทสอนดี ๆ แทบทุกเดือน ของฮอนด้า ตรงสุขา3 ก็มีครับ จะกล้าขี่ กล้าใช้หน้ายางกว่าเดิมมากเลยครับ แนะนำ ๆ

เรื่องกันสะบัด จะทำให้แฮนด์เราหนืดกว่าเดิมครับ ช่วยแ้ก้อาการ ตอนชกมวย จากการที่หน้ายาง เบรก หรือ ตกหลุม ต่าง ๆ กระทันหันครับ แต่วิ่งในเมือง จะหักแฮนด์ยากกว่าเดิมนะครับ  mon43 ผมติดสก็อต ก็แฮปปี้ดีคร้าบ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand