ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาของ 795 เพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ  (อ่าน 2786 ครั้ง)

ออฟไลน์ EMONOSKA

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
คือผมชื่นชอบในตัว 795 มากครับ จนแทบจะไม่มองถึงปัญหาของมัน เช่น ความร้อน ปลาวาฬ ค่าบำรุงรักษา และราคา แต่มันก็อดไม่ได้ที่จะกลัวครับ เพราะราคามันสูงจริงๆ และผมก็เป็นมือใหม่ที่ต้องการจะมีบิ๊กไบค์คันแรก  ในส่วนของปัญหาความร้อนส่วนตัวผมขับอยู่ ตจว.ครับ ไม่น่าจะมีปัญหาความร้อนเหมือนใน กทม. แต่ที่กังวลที่สุด คือปัญหาถังน้ำมันบวม น้ำมันกระเด็นออกมา ผมว่ามันเป็นปัญหาค่อนข้างใหญ่สำหรับผมรับ ไม่รู้ว่ามันเกิดจากความร้อน หรือวัสดุ หรืออื่นๆครับ รบกวนไขข้อข้องใจหน่อยครับ  mon32
ตอนแรกก็ไม่ได้อยากได้นะ แต่พออยากได้เท่านั้นแหละ แมร่งอยากได้เลยยยย

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Fown

• Ducati Owner
Re: สอบถามปัญหาของ 795 เพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:39:04 PM »
รถผมไม่เคยมีอาการปลาวาฬหรือถังบวมนะครับ สำหรับผมใจรักแล้วอย่าได้แคร์

ออฟไลน์ Merlyn

• Moto GP point: +4/-0
Re: สอบถามปัญหาของ 795 เพื่อช่วยในการตัดสินใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 01:04:15 PM »
 mon61 ผมว่าอาการที่ถังน้ำมันต่างๆนั้นรุ่นหลังๆหายไปแล้วนะครับ

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 01:20:10 PM »
ถ้าไม่พบแล้วก็ค่อยโล่งใจขึ้นมาหน่อย  abc29
ตอนแรกก็ไม่ได้อยากได้นะ แต่พออยากได้เท่านั้นแหละ แมร่งอยากได้เลยยยย

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 07:00:17 PM »
ผมก็พึ่งซื้อครับ ถามที่ศูนย์แล้วเค้าบอกว่า เรื่องถังบวมรุ่นใหม่ไม่มีแล้ว ส่วนความร้อนเป็นเรื่องปกติของDucati ^^

ออฟไลน์ OAT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:07:34 PM »
ใช้งานมาเกือบ 1 เดือน ยังปกติ ไม่งองแง ครับ
 mon16 mon16 mon16

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:11:04 PM »
ขอบคุณสำหรับ เปอร์เซนต์ ความมั่นใจครับ อิอิ mon61

ออฟไลน์ pop3693

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:16:44 PM »
ไอ้อาการถังบวม ปลาวาฬ น้ำมันกระเด็น มันเป็นยังไงครับอยากรู้จริงๆ ใครเคยมีประสบการณ์ช่วยลงตอบในกระทู้นี้ให้ชมหน่อยครับ ผมอ่านเจอบ่อยมากๆไอ้ปลาวาฬเนี่ย นานจนผมสงสัยเลยต้องไปซื้อมาขี่เลยครับ ขี่มาจะครบปีแล้ว 12000 กิโล ยังไม่เห็นปลาวาฬพ่นน้ำซักกะที เติมน้ำมันเต็มถังก็เติม แกสโซฮอลก็เติม วิ่งยาวๆก็วิ่ง รถติดนานๆก็เคย อ่อ..รถผมปี 2012 นะครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 11:39:29 PM »
ไอ้อาการถังบวม ปลาวาฬ น้ำมันกระเด็น มันเป็นยังไงครับอยากรู้จริงๆ ใครเคยมีประสบการณ์ช่วยลงตอบในกระทู้นี้ให้ชมหน่อยครับ ผมอ่านเจอบ่อยมากๆไอ้ปลาวาฬเนี่ย นานจนผมสงสัยเลยต้องไปซื้อมาขี่เลยครับ ขี่มาจะครบปีแล้ว 12000 กิโล ยังไม่เห็นปลาวาฬพ่นน้ำซักกะที เติมน้ำมันเต็มถังก็เติม แกสโซฮอลก็เติม วิ่งยาวๆก็วิ่ง รถติดนานๆก็เคย อ่อ..รถผมปี 2012 นะครับ

mon48 mon43

ออฟไลน์ gonggong

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:07:48 AM »
ปลาวาฬ ยังไม่เจอ เพราะพึ่งได้มา ยังไม่ครบอาทิตย์ แต่เรื่องความร้อนเนี่ยนะ ไม่เจอจริง ผมว่านึกไม่ออก

ผมจอดดับเครื่องเติ่มน้ำมันเต็มถัง หน้าปัดบอกความร้อน 4 ขีด

ผมใส่กางเกงยีนธรรมดา ค่อยข้างหนาด้วย แต่ผมต้องลงจากรถมายืนเลย เพราะร้อนตรงเป้าสุดๆ

mon6

แต่ส่วนขา โอเคเพราะมี บูทยาวช่วยอยู่

ใจรักครับ ใจรัก ต้องหาทางแก้กันไป

ออฟไลน์ Terng

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:30:38 AM »
ขี่ต่างจังหวัดแทบไม่เคยเจอความร้อน 4 ขีดเลยครับ สะบายๆ

ออฟไลน์ pop3693

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 10:32:32 AM »
ความร้อนน่ะมันต้องเจอกันทุกคนแหละครับ แต่ถ้าขี่ไปแล้วเจอความร้อนจนทนไม่ไหวเนี่ยไม่น่ามีนะ แต่ที่บอกว่าจอดเติมน้ำมันแล้วความร้อนขึ้น 4 ขีดจนทนไม่ไหว คือจริงๆเวลาเติมน้ำมันเราควรลงจากรถทุกครั้งอยู่แล้วครับแล้วก็ควรดับเเครื่องยนต์ทุกครั้งเวลาเติมน้ำมันด้วยครับ

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:32:54 AM »
ของผม ถังบวมคับ แต่เคลมได้ครับ เซล เขาช่วยดำเนินการเปลี่ยนให้ใหม่ รถยังอยู่ในประกัน ของผมรอของประมาณ 1 เดือน ตั้งแต่ เกือบสิ้นเดือนมกราคา ที่ผ่านมา ตอนนี้ก็ไกล้จะได้แล้วละครับ
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม

ออฟไลน์ adisai

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 05:03:54 PM »
ปลาวาฬ ยังไม่เจอ เพราะพึ่งได้มา ยังไม่ครบอาทิตย์ แต่เรื่องความร้อนเนี่ยนะ ไม่เจอจริง ผมว่านึกไม่ออก

ผมจอดดับเครื่องเติ่มน้ำมันเต็มถัง หน้าปัดบอกความร้อน 4 ขีด

ผมใส่กางเกงยีนธรรมดา ค่อยข้างหนาด้วย แต่ผมต้องลงจากรถมายืนเลย เพราะร้อนตรงเป้าสุดๆ

mon6

แต่ส่วนขา โอเคเพราะมี บูทยาวช่วยอยู่

ใจรักครับ ใจรัก ต้องหาทางแก้กันไป
ของผมสี่ขีดก็ไม่ร้อนตรงเป้านะครับ แอบสังเกตใต้ที่นั่งมีคล้ายๆฟอยกันร้อนแผ่นหนาแปะอยู่ไม่รู้คันอื่นเค้าติดมาให้ด้วยมั้ย ของผมซื้อ0ภูเก็ต  mon40

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 07:17:43 PM »
จากที่อ่านๆ มาตามกระทู้ต่างๆ ได้ความว่า รุ่นใหม่ๆ อาจจะเป็นรุ่นปี 2012 ปลายๆปี เป็นต้นมา มีการแก้ไข อาการถังบวม หรือ อาการข้างเคียงอื่นๆที่เกิดจากความร้อน
แต่ ผมคิดจะซื้อรถ มือสอง ดังนั้นเลยไม่รู้ว่า ไอ้อาการต่างๆจากความร้อน หวยจะมาออกที่ผมหรือเปล่า  mon8 mon29

ปล.แค่เรื่องความร้อนจากรถ ผมอยู่ ตจว. คิดว่าไม่น่าจะมีมากนัก  mon40

ออฟไลน์ brickable

• Moto GP point: +4/-3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:13:53 PM »
เท่าที่ถามผู้รู้ Ducati มันมีปัญหาเรื่องความร้อนอยู่แล้วอะครับ เพราะมันออกแบบจากอิตาลี อากาศเย็น พอมาไทยร้อนตับแตก แถมรถติดอีก แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดแบบวิ่งได้เรื่อยๆคงไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ

ออฟไลน์ onset

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:28:18 PM »
ผมถามกับเลย ว่าถ้าจัยชอบ ทุกอย่างอยู่เหนือปัญหา ละทุกข้อสงสัย มันก้อไม่มีความหมาย จบม้๊ยครับ

ออฟไลน์ LeNg[HaiCheng]

• Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 04:19:50 AM »
ตอนผมจะซื้อศึกษาแต่ข้อดีครับ แบบว่าไม่รู้ว่ามันจะมีปัญหาอะไรบ้าง ยังไงเราก็ รับได้อยู่แล้วครับ mon16

ออฟไลน์ golfsilaa

• **
  • Moto GP point: +5/-1
    • GolfSilaaRacingStore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:45:18 AM »
 abc52 abc52
จากประสบการ ทั้งหมด ที่ เคย จับรถมา
Superbike ร้อนหมดครับ ถ้าขับในเมือง แบบรถติดติด....

ด้วยความที่รอบเครืองสุงมากมาก ไม่ร้อนให้มันรู้ไป ครับ 1 ไฟแดง ขับที่ รอบวิ่งไปกว่า 8000 จอดอีกไฟแดง ร้อนแน่นอน ครับ

ลมยังไม่ทัน ผ่าน ไป ช่วยให้เย็นลงเลย ครับ....

ผมว่ามันร้อนหทดหละครับ...แต่ มันก้อไม่ได้มากมายขนาดนั้น นะครับ mon61 mon61

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 10:08:53 PM »
ต้องขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำดีๆครับ เรื่องความร้อนผมทนได้ รับได้ครับ (ใจรัก) แต่กลัวอาการข้างเคียงของมันเฉยๆ ถ้าพี่ๆที่มีประสปการณ์ ยืนยันว่ามันแค่ร้อนเฉยๆ ก็โอเคครับ รับได้  mon32