ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวเรื่อง ตร.จับท่อแต่ง  (อ่าน 5913 ครั้ง)

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
แจ้งข่าวเรื่อง ตร.จับท่อแต่ง
« เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 06:32:48 AM »
เมื่อวานก่อนน้องที่ทำงานโดนจับไปแล้วครับ(ER6 ท่อ เทอมิก)ยึดรถไปด้วย ตร.บอกว่าให้เอาท่อเดิมไปใส่คืนก่อนถึงจะให้เอารถออก เห็นบอกว่าโดนกันหลายคัน ไม่สนใจ ทะเบียน หรือ พรบ. ตรวจท่อล้วน ๆๆ แต่ที่น่ากลัวคือ คุณจ่าเขาจะขับรถเราไปโรงพักเอง โดนแถว ๆ หน้าศูนย์ประชุมสิริกิตต์( ขึ้นกะ ทองหล่อ)
ฝากสมาชิกระวังด้วยนะครับ....ขับขี่ปลอดภัยทุกคนนะ
 mon14
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

Ducati Bikers Thailand

แจ้งข่าวเรื่อง ตร.จับท่อแต่ง
« เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 06:32:48 AM »
//

ออฟไลน์ garbage

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +2/-0
Re: แจ้งข่าวเรื่อง ตร.จับท่อแต่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:34:15 AM »
 mon6 ตำรวจอาศัยอำนาจตามกฏหมายข้อไหน หรือ พรบ. อะไรในการยึดรถเราครับเนี่ย!?

...ขี่สองล้อ ใจต้องกล้า...
...Eat less, ride more...

ออฟไลน์ 9 Bike DKC

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
Re: แจ้งข่าวเรื่อง ตร.จับท่อแต่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:22:24 AM »
อันนี้ผมอ่านเจอเลยเอามาแบ่งปันครับ  mon8 mon8 mon8

เรื่องการเปลี่ยนท่อไอเสีย.... ไม่ทราบว่าทำไมรถยนต์ถึงสามารถเปลี่ยนท่อไอเสียได้ แต่รถจักรยานยนต์กลับไม่สามารถกระทำได้ หากจะผิดก็ต้องผิดทั้งหมด แต่ทำไมตำรวจถึงเลือกปฏิบัติกัน และเรื่องการตรวจจับท่อไอเสีย ทำไมไม่มีเครื่องมือในการวัดความดัง ใช้เพียงความรู้สึกของตำรวจเท่านั้นหรือ และเท่าที่ทราบมา การตรวจวัดความดังของท่อไอเสีย จะต้องใช้อุปกรณ์ในการตรวจวัด และต้องตรวจวัดที่ความเร็วรอบตามคู่มือ แต่ตำรวจไทยกลับใช้ความรู้สึกในการวัดว่าดังหรือไม่ และก็เร่งเครื่องจนสุด โปรดตอบด้วยนะครับ...เพราะนี่คือการถามครั้งที่ 2 แล้วครับ... (ภูมิ)

อ้างถึง

เรียน คุณ ภูมิ ตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 12 รถที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฎว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกระทรวง หรือเพิ่มเติมสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย หรือจิตใจของผู้อื่นห้ามมิให้ผู้นั้นใช้รถจนกว่าจะจัดให้มีถูกต้องครบถ้วนหรือเอาออก ม.60 ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ม.12 วรรคหนึ่ง...ปรับไม่เกินสองพันบาท ม.10 ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดนำรถที่มีเครื่องยนต์ ที่มีก๊าซ ฝุ่น ควัน ละอองเคมี หรือเสียงที่เกินเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนดโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา ม.152 ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม..มาตรา 10 ทวิ ...ต้องระวางโทษไม่เกินหนึ่งพันบาท และตามประมวลกฎหมายอาญา ม. 370 ผู้ใดส่งเสียง ทำให้เกิดเสียงดังหรือกระทำความอื้ออึงโดยไม่มีเหตุอันสมควร จนทำให้ประชาชนตกใจหรือเดือดร้อน ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน.... การเปลี่ยนท่อไอเสียของรถยนต์และรถจักรยานยนต์ มีความผิดตาม กฎหมายจราจร ม.12 , ม.10 ทวิ และมีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา ม.370 ถ้านำรถที่ก่อให้เกิดเสียงดังมาใช้ ความผิดตามกฎหมายจราจรนั้นเป็นการเพิ่มเติมสิ่งหนึ่งสิ่งใดเข้าไปในตัวรถซึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น เช่นเสียงที่ดังเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด ท่อไอเสียที่ใหญ่ขึ้น พ่นควันดำและแผดเสียงดังออกมาเกินกว่าที่มาตรฐานเดิมและนำรถไปวิ่งในถนนส่งเสียงดังก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญ แก่ประชาชนผู้ใช้รถใช้ถนน เป็นที่เอือมระอาแก่ผู้ที่ประสบพบเห็น เป็นความผิดทั้งสิ้นไม่ว่าจะเป็นรถยนต์หรือรถจักรยานยนต์ ในการตรวจจับท่อไอเสีย (ควันดำ) หรือเสียงดัง ก็มีเครื่องมือวัดความดัง ตามกฎหมายจราจร ส่วนในกรณีของความผิดตามกฎหมายอาญา ม.370 นั้นเพียงแต่รถท่อเสียงดังก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญกับประชาชนก็สามารถจับกุมได้เลยมิต้องใช้เครื่องมือวัดแต่อย่างใด ขึ้นอยู่กับว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจจะใช้กฎหมายจราจรหรือกฎหมายอาญา หรือใช้ทั้งสองอย่างพร้อมกัน จึงเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่จะต้องบำบัดทุกข์ให้แก่ชาวบ้าน และบังคับใช้กฎหมาย จับกุมผู้กระทำความผิดต่อไป ครับ....บก.จร.

พอจะเข้าใจกันมั๊ยครับ...งงกันอ่ะดิ่
งั้นเดี๋ยวจะอธิบายให้ฟังอีกทีนะครับ
คือว่า
1.การที่เราปรับเปลี่ยน ถอด หรือใส่ อุปกรณ์ใดๆเข้าไปในรถของเรา ซึ่งผิดแผกแตกต่างไปจากที่บริษัทผู้ผลิตให้มา ถือว่าผิดกฏหมาย
2.การเปลี่ยนท่อไอเสีย มีความผิดทั้งกฏหมายอาญา และกฏหมายจราจร กล่าวคือ...

2.1ความผิดทางกฏหมายจราจร..
              2.1.1 พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 12 รถที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฎว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกระทรวง หรือเพิ่มเติมสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย หรือจิตใจของผู้อื่นห้ามมิให้ผู้นั้นใช้รถจนกว่าจะจัดให้มีถูกต้องครบถ้วนหรือเอาออก
                       ม.60 ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ม.12 วรรคหนึ่ง...ปรับไม่เกินสองพันบาท(จำราคาค่าปรับด้วยนะครับ)
              2.1.2 ม.10 ทวิ ห้ามมิให้ผู้ใดนำรถที่มีเครื่องยนต์ ที่มีก๊าซ ฝุ่น ควัน ละอองเคมี หรือเสียงที่เกินเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนดโดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา
                       ม.152 ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม..มาตรา 10 ทวิ ...ต้องระวางโทษไม่เกินหนึ่งพันบาท

2.2ฐานความผิดทางกฏหมายอาญา...
              2.2.1 ตามประมวลกฎหมายอาญา ม. 370 ผู้ใดส่งเสียง ทำให้เกิดเสียงดังหรือกระทำความอื้ออึงโดยไม่มีเหตุอันสมควร จนทำให้ประชาชนตกใจหรือเดือดร้อน ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน.... (ไมไม่ระบุโทษไว้หว่า... ???)

และที่สำคัญ...
เจ้าหน้าที่สามารถเลือกใช้กฏหมายอาญา หรือกฏหมายจราจร อย่างหนึ่งอย่างใด หรือทั้ง 2 อย่างก็ได้ในการตรวจจับ...(โอ้ย... :-[)

กล่าวคือ...
ตามกฏหมายจราจร เจ้าหน้าที่ต้องใช้เครื่องมือวัดระดับเสียง และควันดำ...(อันนี้ได้มาตรฐานดี... ;D)

ตามกฏหมายอาญา เพียงแต่รถท่อเสียงดังก่อให้เกิดความเดือดร้อนรำคาญกับประชาชนก็สามารถจับกุมได้เลยมิต้องใช้เครื่องมือวัดแต่อย่างใด

ขอขอบคุณเวปที่มา  ksrthailand โดยคุณ Pumbaa

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 01:31:03 PM »
แล้วแบบนี้ ตัว 795 ที่เป็น limited edition ที่เป็นลาย Corse กับท่อ termig มาตั้งแต่ศูนย์ล่ะครับ เราไม่ได้เป็นคนดัดแปลง ถือว่าผิดไหม
หรือศูนย์ดัดแปลงเองโดยไม่ผ่านกฎหมายจราจรและกฎหมายอาญาแล้วนำออกขายได้??
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ aek.pk

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 04:28:58 PM »
แบบนี้ท่อต้องผ่านการรับรอง มอก. แล้วล่ะ
ไม่งั้นท่อแต่งผิดหมดแน่ๆ รวมทั้งฮาเลย์

ออฟไลน์ BLACK55

• *
  • Moto GP point: +0/-2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 07:23:27 PM »
แบบนี้ท่อต้องผ่านการรับรอง มอก. แล้วล่ะ
ไม่งั้นท่อแต่งผิดหมดแน่ๆ รวมทั้งฮาเลย์
ท่อสต็อคติดรถฮาร์เล่ย์ก็เงียบครับ พอใส่ท่อแต่งเช่นV&Hก็ดังซึ์งถ้าErใส่ท่อแต่งแล้วผิดแสดงว่าทุกแบรนด์ก็ผิดหมดไม่ว่าDucati Harley ฯลฯ

ออฟไลน์ 9 Bike DKC

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 08:08:02 PM »
ผมว่าของอย่างนี้มันก็ขึ้นอยู่กับ หัวปิงปอง นี่ละครับว่ามันจะจับหรือไม่ ถ้าวันไหน หัวปิงปอง มันไม่มีตังท่อไม่ดังยังหาเรื่องจับอย่างอื่น เอาจนได้อะครับ เศร้าใจ และทำใจ  mon3 mon3 mon3

ออฟไลน์ ntmsk (TOR DCT)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:19:48 PM »
ถ้าประเทศนี้ ไม่มี ตำรวจเลวๆ คงเจริญมากๆเลยนะครับ วันเสาร์ผมเห็นer โดนกะตาแต่ผมไม่โดนเพราะท่อเดิมครับ

ออฟไลน์ somchaike

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:50:27 PM »
ตำรวจมันก็อาชีพๆนึงคับ หารายได้มาเลี้ยงชีพ อะไรที่ไถได้ก็ไถ เวลาขี่มอไซเจอ ตะกวด เฮ่ย ตำรวจ ทีไรมันหาเรื่องไถเงินทุกที
ไม่ได้ออกขวาก็ว่าออกขวา สิ่งที่ตำรวจต้องการไม่ไช่ที่ สน. แต่เป็นแบงแดงที่สอดใต้ใบขับขี่(ตำรวจดีก็มีคับ)

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:32:58 PM »
กินผมคงไม่ง่ายครับ..หากอ้างถึงกฎหมายอาญาม.370ที่ว่า..หากไม่มีผู้ร้องทุกข์กล่าวโทษจะซี้ซั้วจับคงไม่ได้ครับ..ผมว่า..เพราะเจ้าหน้าที่เป็นเพียงผู้บังคับใช้กฎหมายครับ..ไม่ใช้ผู้พิพากษาตัดสินว่าถูกหรือผิด..ส่วนตัวแล้ว..ผมเปลี่ยนท่อครับ...ยอมรับว่าเปลี่ยน..เรื่องดังไม่ดังส่วนนึงก็อยู่ที่พฤษติกรรมการขับขี่ขบ..ท่อเดิมเสียงมันค่อย..รถใหญ่ไม่ค่อยระวังผม..ถ้าโดนชนขึ้นมา...ไอ้อีหน้าไหนจะช่วยผม.....ผ่านชุมชนผมก็เบาๆไม่ลากเกียร์เพราะรู้ว่ารถเสียงดังกว่าปกติ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 10:34:41 PM โดย packzilla( "Z" ) »

ออฟไลน์ Merlyn

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 11:24:08 PM »
 mon43 เท่าที่ศึกษามานะครับ ต้องเอารถไปตรวจสภาพใหม่ครับเวลาเราเปลี่ยนแปลงสภาพรถ ถ้าคิดว่าท่อสามารถผ่านการวัดได้แนะนำเอาไปตรวจแล้ว มารายงานด้วนนะครับว่ารุ่นไหนผ่านไม่ผ่าน แต่เท่าที่อ่านมาเรื่อง มอกเนี้ยเป็นในส่วนของผู้ผลิตนะครับ ว่าจะเอามาวางขายได้หรือไม่ครับ พวกท่อนำเข้าเราเอามาใส่แล้วถ้ามันผ่านการตรวจสภาพได้ก็ไม่มีปัญหาครับ ไม่งั้นประเทศไทยคงไม่ต้องทำอะไรแล้วครับถ้าทุกอย่างต้องผ่านมอกทุกเรื่อง
มอก: มาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม กำหนดขึ้นเพื่อเป็นแนวทางแก่ผู้ผลิตในการผลิตสินค้าให้มีคุณภาพในระดับที่เหมาะสมกับการใช้งานมากที่สุด
วิธีตรวจวัดเสียง
http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums2/http/www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V5149793/V5149793.html
ข้อกฎหมาย
http://www.grim-dbs.com/forum/index.php?topic=1060.0

เป็นการสรุปจากที่ผมศึกษามาครับถ้ามีข้อผิดพลาดประการใด้ ขอให้หาเหตุผลมาแก้ไขด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Merlyn

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 11:41:28 PM »
เพิ่มเติมครับรถเราเกิน 125cc. ระดับเสียงกำหนดไว้ไม่เกิน99 เดซิเบลนะครับ  mon47

ออฟไลน์ NiKong

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 07:08:59 AM »
สรุปคือ
- ถ้าจะจับแบบไม่มีเครื่องวัด ต้องจับด้วยกฎหมายอาญา แต่ต้องมีเจ้าทุกข์มาร้องทุกข์ก่อน
- ถ้าจะจับตามกฎจราจร ต้องมีทั้งเครื่องวัดระดับเสียง

หรือพี่หนวดจะอ้างว่าพี่แกเป็นเจ้าทุกข์เอง แบบนี้ได้ไหมครับ 555
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ minigiulia(กัน)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:52:53 AM »
สรุปคือ
- ถ้าจะจับแบบไม่มีเครื่องวัด ต้องจับด้วยกฎหมายอาญา แต่ต้องมีเจ้าทุกข์มาร้องทุกข์ก่อน
- ถ้าจะจับตามกฎจราจร ต้องมีทั้งเครื่องวัดระดับเสียง

หรือพี่หนวดจะอ้างว่าพี่แกเป็นเจ้าทุกข์เอง แบบนี้ได้ไหมครับ 555
น่าคิดครับ  mon19

ออฟไลน์ emperor

• **
  • Moto GP point: +4/-1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:12:29 AM »
กฏหมายเค้ากำหนดเรื่องเสียงรบกวนน่ะครับ บิ๊กไบท์ของเราๆเสียงดังกันมากคงมีคนร้องเรียนมาก จริงๆก็น่าจะยอมรับผิดกันนะครับ ว่าเราทำผิดจริง เพราะตัวผมเองก็ใส่ท่อเสียงดังๆเหมือนกัน ท่ออะคราโปวิคใส่ ER ผมเคยเห็นมันมีตัวหนังสือบอกด้วยนะว่า ให้ใช้แต่ในสนามหรือไรนี่แหล่ะ 

ออฟไลน์ tumkung

• WS 07
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:46:08 AM »
เอางี้๊เลยดีกว่า ว่ากันตามตรงแล้ว ตำรวจมีสิทธิ์กักรถเราไว้มั้ยครับ
ไอ้ประเภทที่ว่า กักรถเราไว้แล้ว เอาท่อมาเปลี่ยนค่อยมาเอารถกลับไปได้ ยังงั้นผมไม่ยอมนะครับ mon36
ผมมีความฝัน
ถ้ามีโอกาสพอที่จะทำตามฝันได้ ผมก็พยายามจะทำอย่างสุดความสามารถ
ตราบใดที่ยังมีลมหายใจอยู่..เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ AOF_UBON

• **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 03:46:32 PM »
ใครมันเป็นคนออกกฏหมาย  mon36  เหมือนมันทำให้ตำรวจมาหากินกับประชาชนเลย mon49

ออฟไลน์ adenalyne

• Moto GP point: +5/-0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 05:27:12 PM »
อยู่ตจว. ไม่ยักกะมีปัญหาแฮะ..(ระยอง)

แต่ผมก็ไม่เร่งเครื่อง ลากเกียร์ หรือเบิ้ลในที่ชุมชนเลยนะ

ขับผ่านพี่หนวดหรือติดไฟแดงตรงหน้าแกก็ไม่เห็นว่าอะไร  mon40

เจอด่านก็ไม่เห็นจะเรียก (รถผมใช้ sc project oval เสียงทุ้มๆ)

แต่ถ้าโดนเรียกจริง ก็รู้ๆ กันอยู่ คนตจว. รู้จักกันทั้งน้าน...คุยกันได้

คุยกันดีๆ เดี๋ยวแกก็บอกว่า "ขับขี่ปลอดภัยนะครับ"

คนบ้านเดียวกัน  mon47

ออฟไลน์ pop3693

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:27:39 PM »
ที่นี่ประเทศไทยครับ..ทุกอย่างไม่ว่าจะผิดจะถูก เราใช้เงินครับ คุณเปลี่ยนท่อหรือดัดแปลงสภาพไม่ว่าจะยังไงคุณก็ผิดอยู่แล้วครับ เราเปลี่ยนท่อก็เพื่อแลกกับความดังของรถ ความเท่ของรถ เพราะฉะนั้นเราจำเป็นต้องมีใบผ่านด่านครับ คือตังค์ เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Zynkornize

• **
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 10:49:39 PM »
แล้ว 795 Black Edition ที่ติดท่อ Termi มาเลย มันผิดกฏหมายไหมอ่า  mon17