ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหนักรถ มีผลต่อความรู้สึกในความคล่องตัวหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1710 ครั้ง)

ออฟไลน์ kinikuman

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
เคยลอง CB500F แล้วรู้สึกว่าเบาหวิวเลย (ผมหมายถึงตอนขี่ ตอนเลี้ยว)

พึ่งมารู้ทีหลังว่ามันหนัก เท่ากับ Monster เลย รู้สึกหนักกว่าด้วย 10 โล

ผมเลยสงสัยว่า ถ้าตาม spec แล้วน้ำหนักเบากว่า จะหมายถึงว่า มันขี่ได้คล่อง หรือตอนขี่จะรู้สึกว่ามันเบากว่าง่ายกว่า หรือเปล่าครับ

หรือว่าจริง ๆ น้ำหนักตาม spec ไม่ได้แปรผัน ตามกับความรู้สึกในการขี่ครับ

- ที่ถามเพราะแฟนกำลังหารถขี่ เขาค่อนข้างตัวเล็ก เลยคิดกันเองว่า เลือกคันที่น้ำหนัก น้อย ๆ น่าจะขี่ง่ายกว่า กลัวเขาเอารถไม่อยู่ หรือว่าผมคิดผิดหว๊า

ออฟไลน์ Mr. KK

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
เคยอ่านเจอในตำราต่างประเทศเขาก็ว่ามีนะ น้ำหนักมีผลในการเข้าโค้ง การพลิกตัวไปมาในโค้ง (Flick over) ทั้งนี้ รวมไปถึงมวลน้ำหนักที่มีระยะห่างออกมาจากจุดศุนย์ถ่วงของรถด้วย เช่น ท้ายสั้นกับท้ายยาวเมื่อขี่เปรียบเทียบกันพบว่าท้ายสั้นนั้นทำให้การพลิกตัวเข้าโค้งได้ง่ายกว่า และคล่องตัวกว่า

ผิดพลาดขออภัย รอผู้รู้จริงมาร่วมแลกเปลี่ยนข้อมูลอีกครั้งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2014, 01:28:50 AM โดย Mr. KK »

ออฟไลน์ burapaboy (บอย DCG!!)

• Global Moderator
  • Moto GP point: +9/-1
แน่นอนครับ น้ำหนักมีผลในการขี่แน่นอนครับ แนะนำว่า แรกๆได้รถมาอาจจะยังไม่ชิน ให้ขี่บ่อยๆครับ พอชินแล้วจะรู้ว่าต้องขี่ยังไง เลี้ยวยังไง มันจะรู้เองครับ รถยิ่งเบายิ่งควบคุมง่ายครับ แต่มันก็อยู่สรีระของแต่ละคนด้วยนะครับ ถ้าคนตัวเล็กๆไปขี่ เดวิล ก็ยากนิดนึงครับ  mon61