ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง ไม่เคยเคลม "ประกันแพงขึ้น"  (อ่าน 3527 ครั้ง)

ออฟไลน์ zaldota

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ว่าด้วยเรื่อง ไม่เคยเคลม "ประกันแพงขึ้น"
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:42:28 PM »
กระทู้นี้ว่าด้วย..หลายๆคนที่ขี่รถมาซักระยะ 1ปีขึ้นไปที่พอจะเข้าใจ ว่าด้วยที่จะต่อประกันรถคงเคยเจอเรื่องราวแบบผม....ลองอ่านดูนะครับ

ผมขี่ 795 ปี 2012 มาจนถึงเวลาที่จะต้องต่อประกันปีที่ 3 แล้ว

ตลอดระยะเวลาที่ได้ครอบครองรถ ไม่เคยล้ม หรือมีปัญหาที่จะต้องรบกวนการเคลมประกันกับ ไทสี.. แต่อย่างใด

แต่แล้วเมื่อถึงเวลาที่ประกันรถใกล้ จวนจะหมดอายุ ถึงเวลาที่จะต้องต่อประกัน แต่แล้วเรากับได้ใบเสนอราคาที่เซอไพร้ทกับตัวเราเองได้ทุกปี ว่าเกิดอะไรขึ้น???

เคยไหมที่ท่านจะต่อประกัน กลับเจอข้ออ้างสารพัดต่างๆนาๆ ที่จะดึงเบี้ยประกันเพิ่มขึ้นจากเดิมทั้งๆที่เราไม่เคยจะใช้บริการ และไม่อยากจะมีโอกาสได้ใช้บริการกับเขาด้วย

เคยไหมที่ท่านจะต่อประกัน ประกันกลับบอกว่ารถของท่านมีความเสี่ยง บริษัทอิดออดของดรับต่อประกัน!!??

เคยไหมที่ท่านจะต่อประกัน และถามหาคำว่า "ส่วนลดประวัติดี" แต่กลับได้รับคำตอบว่า "นี่รวมส่วนลดประวัติดีให้แล้วค่ะ" .... ลดยังไง มันแพงกว่าปีที่แล้วอี๊กกก!!???

อันสุดท้ายนี้ผมเจอกับตัวเอง ต่อมาตลอด 2 ปี ประวัติดีพอจะต่อปีที่ 3 ช่วงประกันใกล้จะหมด ได้ใบเตือนมา 3 วันก่อนประกันหมด เลยจะรีบต่อประกัน ประกันก็อิดออด ขอดูราคาพิเศษให้ ลากจนวันหมดประกัน นายไม่อยู่ติดต่อไม่ได้ สรุป ประกันขาด เป็นอันจบ ประวัติดีไม่เอามานับ คิดราคาประกันเรตใหม่ ราคา ×2 จากเบี้ยเดิม.....เงิบสิครัช

นี่เป็นเพียง ปสก ส่วนตัวที่ผม กับเพื่อนในกลุ่มผมเจอ

ส่วนตัวผมอยากจะลองรวมกลุ่มกันในเว็ป เพื่อรวมกันไปทำประกันหมู่ เผื่ออาจจะได้ส่วนลดที่ดีกว่านี้

และที่สำคัญคือ เพิ่มอำนาจต่อรองกับทางประกันดูซักนิด เพราะตอนนี้หันหน้า ถามหาประกันไหน พอบอกว่าขี่ Ducati นี่เขา Say no กันหมด

ลองเล่า แชร์ประสบการณ์กันดูครับ เผื่อถ้ามีใครสนใจจะรวมไปทำประกันหมู่ด้วยกันก็ยิ่งดีเลยนะครับ

ปล.สุขสันต์วันลอยกระทงครัช (เกี่ยวกันไหมครับ)

Ducati Bikers Thailand

ว่าด้วยเรื่อง ไม่เคยเคลม "ประกันแพงขึ้น"
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 09:42:28 PM »
//

ออฟไลน์ switchgear

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
Re: ว่าด้วยเรื่อง ไม่เคยเคลม "ประกันแพงขึ้น"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 10:00:30 AM »
เอาด้วยครับ
เสนอเปิด line group เพื่อติดต่อสื่อสาร

ออฟไลน์ suphakan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +1/-0
Re: ว่าด้วยเรื่อง ไม่เคยเคลม "ประกันแพงขึ้น"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 04:55:30 PM »
ขอตอบจากประสบการณ์นะครับ
รถผม มัลติสตราด้า 2013 ทำกะไทสี ตั้งแต่ออกจากศูนย์
ไปล้มสไลด์ที่ สังขละ
มีทั้ง crash bar และกล่องท้ายรับเอาไว้ตอนล้ม
เครื่องยนต์ไม่เป็นไรเลย มี แค่ แฟริ่งสีถลอก คันเบรกเท้าหัก (ล้มข้างขวา) ไฟหน้าเป็นรอย การ์ดแฮนด์หัก crash bar พัง
เอาเข้าศูนย์พระราม 3 (ขอออกสื่อเลย)
เจอเคลมไปมูลค่า 290,000 บาท แฟริ่งไม่ได้เปลี่ยนใหม่นะครับ แค่ทำสี
ราคาอะไหล่ที่ศูนย์ ต้องใช้ราคาที่ไปนำเข้ากลับมาจากอิตาลีครับ (เท่าที่ทราบๆ มา)
ส่วนที่ผมแปลกใจที่สุด คือ crash bar ซึ่งเป็นของแต่ง ผมซื้อจากร้าน panda ในราคา 7,1xx บาท
ประกันใจดีเคลมให้ ผมก็ดีใจ
แต่พอดูราคาที่ศูนย์เคลมประกัน 21,xxx บาท
นั่นมันราคา คูณ 3 เลยนะครับ
แล้วยังงี้ ประกันมันก็อยู่ไม่ได้ เจอราคาศูนย์แบบนี้
เคสผมเกินงบประกัน กว่าจะอนุมัติ รถผมไปจอดรอเป็นเดือน
อนุมัติเสร็จ รออะไหล่อีก เบ็ดเสร็จ ปาไป 4 เดือน กว่า จอดจมฝุ่นอยู่ที่นั่น
ผมว่า กรณีที่เกิดกับไทสี จริงอยู่เค้าเป็น บริษัทประกัน เค้าต้องรับทำธุรกิจรับความเสี่ยง ต้องเคลมตามสัญญาประกันที่ทำกับลูกค้า
ผมไม่รู้เบื้องหน้า เบื้องหลัง ว่า เค้าเล่นกันยังไง ศูนย์ ตัวแทนเคลม กับ บ.ประกัน ใครได้อะไรตรงไหน??
แต่เล่น ราคาอะไหล่คูณ 3 เท่านี่ !!
ปีต่อมา รถผมแทบหาประกันไม่ได้ โทรทุกเจ้า ไม่มีใครรับเลย
ต้องใช้นายหน้า หาให้ เจอค่าเบี้ยไป 40,000 บาท ค่าส่วนแรก 20,000 บาท
ปีหน้านี้ผมจะเอายังไง??
ใช่ รถผมล้มมา ก็ต้องรับสภาพไป
แต่ ทำธุรกิจกันแบบนี้ ผมว่า ไม่แฟร์