ผู้เขียน หัวข้อ: มอไซ คันแรกเลือกคันไหนดี M796 Vs. Z800  (อ่าน 19002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sudsan

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-1
Re: มอไซ คันแรกเลือกคันไหนดี M796 Vs. Z800
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 01:44:29 PM »
ันนี้ลองดู review อันนี้ที่คุณหมู G-Force เขียนเทียบ monster 795 vs Z800 vs Triumph street triple หลาบๆด้านไว้ น่าจะพอให้ข้อมูลได้
ปล. ผมว่ายังไงๆ monster ก็เป๋้นรถ naked ที่ใครๆก็อยากเป็นเจ้าของ ม่ายงั้นคงไม่มีใครต่อใครอยากเปรียบเทียบด้วยหรอก จริงไม๊คับพวกเราชาว Desmo :D

http://www.monsterclub-thai.com/board/index.php?topic=10582.msg137101#msg137101

Ducati Bikers Thailand

Re: มอไซ คันแรกเลือกคันไหนดี M796 Vs. Z800
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 01:44:29 PM »
//

ออฟไลน์ กูละเซง

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 02:24:03 PM »
ผมก็สาวกคาวาครับ แต่ก็หันมาเล่นดูคาติ คันนี้เป็นคันที่ 2 แล้วครับ ต่อให้ขับรถคาวาแต่ขั้นเทพแค่ไหน คนก็มองผ่านครับ แต่ขับดูคาติเดิมๆ ไปจอด คนขอถ่ายรูปตลอด และเข้ามาขอข้อมูลรถ ตามนี้ครับ เลือกเอา

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 04:18:26 PM »
ผมก็สาวกคาวาครับ แต่ก็หันมาเล่นดูคาติ คันนี้เป็นคันที่ 2 แล้วครับ ต่อให้ขับรถคาวาแต่ขั้นเทพแค่ไหน คนก็มองผ่านครับ แต่ขับดูคาติเดิมๆ ไปจอด คนขอถ่ายรูปตลอด และเข้ามาขอข้อมูลรถ ตามนี้ครับ เลือกเอา
mon17 เห็นด้วยคับ
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ mthammawit

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 01:31:08 PM »
 mon57 mon57 mon57
ผมไปดูมาทั้ง 2 คัน เพราะเป็นมือใหม่ ลังเลเหมือนกันตอนแรก ใคร ๆ ก็บอกว่า ถ้าใช้เหตุผล ต้องไป Z800

- 4 สูบ
- ค่าตัว ค่าบำรุง
- ความแรง

แต่พอไปดูตัวจริง มันไม่ใช่ความต้องการตัวเองอ่ะครับ

พอมาดู Ducati มันใช่ทุกอย่าง เหตุผลที่ด้อยกว่า ไม่ได้สนใจเลย รู้เลยว่านี่คือตัวเอง

กลับมาบ้าน ทุกคืนมีความสุขกับดูคลิป และดูเวบ Ducati มากกว่าดูของ Kawa

คงจริงที่ว่า Big Bike ใช้อารมณ์ซื้อ ไม่ต้องมีเหตุผลครับ

แต่ถ้าเพื่อน ๆ ลังเล ต้องไปลองขี่ครับ เพราะเดี๋ยวนี้ก็มีให้ลองขี่แล้วแทบทุกรุ่น จะได้รู้ไปเลยว่า คันไหนใช่ตัวเอง

ออฟไลน์ satis

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:15:01 AM »
 abc36 abc36 ผมก็ว่าจริงๆนะครับตัดสินกันที่อารมล้วนๆเลยถ้าซื้อ 796 มาผมว่ามีความสุขทุกวันแน่นอน ... ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับตอนนี้ตัดสินใจได้แล้วคับไม่ลังเลเลย  mon61 mon61 mon61 mon16 mon16

ออฟไลน์ khunpol

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 10:55:15 AM »
 mon48 บกเลยว่า ก็ลังเลเหมือนกันครับหาข้อมูลเยอะมาก แต่พอมาอ่านความเห็นที่มันก็จิงทุกๆความเห็น สรุป DUCATI ครับ  mon48

ออฟไลน์ Halifax

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:07:45 AM »
ผมผ่านจุดนั้นมาแล้วครับ Z800 vs Monster 795

ผมเริ่มจาก ไปลองขี่ที่ศูนย์เลย (พาเมียไปด้วย)
Z800 ลองขี่ที่ศูนย์ใหญ่พระราม 9 วนไปวนมาในนั้นแหละ ได้แค่ 2 เกียร์
รถแรงจริง แต่เบาะสูง รถหนัก เบรคไม่จิก ขี่ในเมืองซอกแซ่ก ตายแน่ๆ
ที่สำคัญ เมียยืนกอดอก หน้าบึ้งตึง เพราะไม่ชอบรถและไม่ชอบการบริการของพนักงาน

ก็เลยไปลอง 795ABS ที่วิภาวดี
ไปถึงปุ๊บ เซลล์ออกมาต้อนรับ ทักทายสวัสดี (ผมแต่งตัวเห่ยๆ ไปเลย หน้าตาก็ดำๆ จนๆ 555)
แม่บ้านเอาน้ำมาเสิร์ฟ แถมกินแมคนั่มฟรี
ทีนี้ก็ลองขี่เส้นวิภาวดีเลย.... รถเบามาก.... เบาะเตี้ยอีก บิดคันเร่ง รอบต้นดึงหน้าหงาย ชักกระตุก มันส์สะใจ เสียงท่อเดิมๆ ยังหล่อ
ลองกดเบรก โห้... จะหนึบไปไหน M4 กับ อิตาลี่ เปลี่ยนแค่เอาหล่อ ของเดิมก็หนึบหัวทิ่มแล้ว

วนกลับเข้ามาศูนย์ เมียนั่งคุยกับเซลล์ผู้หญิง ดูสนิทสนม ถูกคอเชียว
แววตา ท่าทาง ต่างกับอยู่ศูนย์คาวาราวฟ้ากับเหว
สรุปว่าชอบมาก ตอบโจทย์สุดๆ เลยตกลงกับเมียว่าเอาตัวนี้แหละ
เซลล์ก็ยุให้จองทันที แต่ผมไม่หลงกล เพราะมีลางสังหรณ์แปลกๆ และเคยเงิบกับคาวามาหลายทีแล้ว (จริงๆ ยังไม่มีตัง)

รออีกไม่กี่วัน Monster 796 เปิดตัวโครม!!! ดีนะที่ยังไม่จอง 795 ไป
ก็เลยรอไปจองในงาน Motor Expo 2 อาทิตย์ก็ได้รับรถแล้วครับ

ขี่สนุกมาก อยากเอาออกจากบ้านทุกวัน แต่ก่อนผมขี่นินจา 1 ปี เต็มๆ ได้แค่ 2500 กิโล
พอมาขี่มอนเต้อ 2 เดือน ผมล่อไป 3 พันโลแล้ว 5555555

ขอให้สนุกกับการขับขี่ ได้รถมาก็ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ

mon32

ออฟไลน์ ปุ๊ DNT

• Global Moderator
  • Moto GP point: +26/-1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 11:09:57 AM »
ผมว่าขึ้นกับ ถามที่เวปไหนครับ

ถ้าถามที่นี้ผมว่าร้อยละ 95 เลือก Ducati

แต่ถ้าไปถามบอร์ด ค่ายเขียว ผมว่าส่วนใหญ่ก็เลือก z800 ครับ

ออฟไลน์ natttao

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 03:19:34 PM »
ผมไปลองมาแล้วครับ
Z800 VS M796 ความรู้สึกนะ ต้องลองเอง 

Z800 ชนะแค่ เรื่องเดียวคือ ได้ความนุ่มอย่างเดียว เพราะเป็น 4สูบ ที่เหลือ 796 กินขาด ทั้งการควบคุมรถ ร่วมถึงอัตราเร่ง

ถ้าจะเทียบ  M796 ควรเทียบกับ Z1000 ดีกว่า ส่วนตัวผมว่า Z1000 กิน 796 ขาด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น  ควรถามใจว่าชอบอะไร  ส่วนตัวผมชอบความเป็นตำนาน  คือ DUCATI ครับ เพราะฉะนั้น ก็มีแต่ M796 เท่านั้น

ออฟไลน์ Paii

• Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 09:31:30 AM »
ผมผ่านจุดนั้นมาแล้วครับ Z800 vs Monster 795

ผมเริ่มจาก ไปลองขี่ที่ศูนย์เลย (พาเมียไปด้วย)
Z800 ลองขี่ที่ศูนย์ใหญ่พระราม 9 วนไปวนมาในนั้นแหละ ได้แค่ 2 เกียร์
รถแรงจริง แต่เบาะสูง รถหนัก เบรคไม่จิก ขี่ในเมืองซอกแซ่ก ตายแน่ๆ
ที่สำคัญ เมียยืนกอดอก หน้าบึ้งตึง เพราะไม่ชอบรถและไม่ชอบการบริการของพนักงาน

ก็เลยไปลอง 795ABS ที่วิภาวดี
ไปถึงปุ๊บ เซลล์ออกมาต้อนรับ ทักทายสวัสดี (ผมแต่งตัวเห่ยๆ ไปเลย หน้าตาก็ดำๆ จนๆ 555)
แม่บ้านเอาน้ำมาเสิร์ฟ แถมกินแมคนั่มฟรี
ทีนี้ก็ลองขี่เส้นวิภาวดีเลย.... รถเบามาก.... เบาะเตี้ยอีก บิดคันเร่ง รอบต้นดึงหน้าหงาย ชักกระตุก มันส์สะใจ เสียงท่อเดิมๆ ยังหล่อ
ลองกดเบรก โห้... จะหนึบไปไหน M4 กับ อิตาลี่ เปลี่ยนแค่เอาหล่อ ของเดิมก็หนึบหัวทิ่มแล้ว

วนกลับเข้ามาศูนย์ เมียนั่งคุยกับเซลล์ผู้หญิง ดูสนิทสนม ถูกคอเชียว
แววตา ท่าทาง ต่างกับอยู่ศูนย์คาวาราวฟ้ากับเหว
สรุปว่าชอบมาก ตอบโจทย์สุดๆ เลยตกลงกับเมียว่าเอาตัวนี้แหละ
เซลล์ก็ยุให้จองทันที แต่ผมไม่หลงกล เพราะมีลางสังหรณ์แปลกๆ และเคยเงิบกับคาวามาหลายทีแล้ว (จริงๆ ยังไม่มีตัง)

รออีกไม่กี่วัน Monster 796 เปิดตัวโครม!!! ดีนะที่ยังไม่จอง 795 ไป
ก็เลยรอไปจองในงาน Motor Expo 2 อาทิตย์ก็ได้รับรถแล้วครับ

ขี่สนุกมาก อยากเอาออกจากบ้านทุกวัน แต่ก่อนผมขี่นินจา 1 ปี เต็มๆ ได้แค่ 2500 กิโล
พอมาขี่มอนเต้อ 2 เดือน ผมล่อไป 3 พันโลแล้ว 5555555

ขอให้สนุกกับการขับขี่ ได้รถมาก็ ขับขี่ปลอดภัยนะครับ

mon32

ตามนี้ครับ mon57 mon57

ออฟไลน์ knoti

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 12:59:23 AM »
ก่อนหน้านี้ผมก็ขี่BBมาหลายตัวก่อนที่จะมาหาน้องมอนฯก็ขี่ ER6F อยู่นะครับ ขี่ดีนะครับอะไหล่ก็ถูกเหมาะกับขี่ออกทริ๊ปมากๆแต่รู้สึกว่ายังไม่ใช่ เพราะพอผมมีลูกเล็กๆก็ไม่ค่อยได้ออกทริ๊ปใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่(จะบอกว่าขี่แทบจะทุกวันใช้เดินทางไปทำงานแทนรถยนต์เลยครับ) และรู้ตัวเองว่าชอบรถ Naked Bike มากกว่าก็เลยคิดจะเปลี่ยนรถในใจชอบ ducati อยู่แล้วแต่ยั้งใจไว้รอดู Z800 ตัวจริงอยู่พอได้พบเจอ Z800 ตัวจริงได้ลูบไล้ เล้าโลม ยลโฉมได้ใกล้ชิดจนถึงกับคล่อมขี่ดูจนหนำใจ ก็กลับบ้านด้วยความสุขใจ วันรุ่งขึ้นไป ducati ทองหล่อ จองเลยทันที เหตุผลส่วนตัวนะครับ ความหล่อห่างกันมากมายเหลือเกิน(Z250กับZ800ผมมั่นใจได้ว่าถ้าถามคนทั่วๆไปไม่คลั่งไคล้2ล้อแบบพวกเราเค้าแยกกันไม่ออกอะคับมันเหมือนกันซะขนาดนั้น abc17 ในใจผมหลังเจอz800ตัวจริงER6nยังหล่อซะกว่า) ความคล่องตัวใช้ในเมืองducati กินขาด(จริงๆน้ำหนักz800กับER6fก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่แต่เจ้าducatiนี่มันเบาคล่องตัวซะเหลือเกิน) อุปนิสัยducait ใจร้อน ดื้อดึง มันถูกใจจริงๆส่วนเหตุผลอื่นผมลืมไปหมดแร้วววอารมณ์ล้วนๆ และคงจะใช้เจ้านี่ไปอีกนานเพราะมันหล่อถูกใจบางเบาคลิ้วไหว ที่สำคัญคุณภรรยาบอกว่า2ปีมานี่เปลี่ยนมา4คันมันมากไปแล้วนะ (แต่แอบไปเอาTriumph Scrambler มาไว้ที่บ้านอีกคัน ไม่ได้เปลี่ยนครับแค่เอามาเพิ่มรถมันคนละอารมณ์แหะแหะแหะ) ทุกวันนี้แทบจะขี่แต่น้องมอนฯ จอดที่ไหนมีแต่คนมอง(อย่าบอกนะว่าไม่ชอบให้คนมองผมไม่เชื่อ555)  mon16

ออฟไลน์ satis

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 10:40:08 AM »
 abc36 abc36 abc36 ...I LovE Ducati...  abc32 abc32 abc32

ออฟไลน์ TCPPP

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 12:28:34 PM »
แอบซุ่มเก็บข้อมูลอยู่นาน วันนี้มีการพาดพิงเกี่ยวกับZ800ที่ผมใช้อยู่(BBคันแรกในชีวิต) เลยต้องเผยตัวกันหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ  abc52
สำหรับผมแล้วหน้าตาที่เหมือนZ250ไม่ใช่ปัญหา เบิ้นทีเดียวก็รู้แล้วว่าเป็นชายกลาง น้ำหนักมีปัญหาตอนจอดอยู่บ้างแต่การขับขี่รู้สึกมั่งคงมากๆเลยครับ อีกประการสำคัญเลยคงหนีไม่พ้นเรื่องค่าใช้จ่ายที่สบายกระเป๋าหน่อย  mon16
แต่เหตุที่ทำให้มาซุ่มโป่งอยู่ในนี้เกิดจากการที่ได้ไปงานร่วมบิ๊กไบค์ครั้งแรกในชีวิต นั่นก็คือ BRIC 2014 เมื่อเดือน กพ.ที่ผ่านมา เห็นรถในคลาสเดียวกันกับเจ้าZ800หลายรุ่นหลากยี่ห้อ ไม่มีคันไหนกวนใจผมได้เท่าMonsterเลย ด้วยความที่เป็น"Ducati Monster"มอไซที่ผู้ชายหลายคนใฝ่ฝันจะได้คล่อม หน้าตาที่เป็นเอกลักษณ์ อีก5ปี10ปี เผลอๆอาจมี20ปี ที่ยังเห็น795/796/1200 รวมไปถึง 821 เจเนอเรชั่นนี้วิ่งอยู่บนถนน เรื่องระบบ เรื่องความร้อน หรือปัญหาที่Monsterมี ผมเองก็ไม่เคยสัมผัสเอง คงไม่สามารถอ้างถึงได้ ที่แน่ๆก่อนผมจะได้คล่อมเจ้าแรดจากค่ายเขียว ผมถามแฟนว่าชอบคันไหนระหว่าง795กับZ800(เปิดรูปให้ดูเปรียบเทียบ) เธอตอบแบบผู้หญิงที่จักแค่เวฟ ฟีโน่ สกูปปี้ นอกเหนือจากรถทั่วไปก็เวสป้า ว่า "มอเตอร์ไซค์ต้องแบบคันสีแดงสิ" แต่ตอนนั้นผมมโนไปเองว่าMonsterมีปัญหาอย่างนู้นมั่งอย่างนี้มั่ง มาถึงตอนนี้เข้าใจแล้วกับคำว่า "อารมณ์ล้วนๆ" คืออะไร  abc36 abc36  ณ ตอนนี้เจ้าแรด800คือครูคันแรกที่จะเปิดโลกสองล้อให้ผม ก่อนที่จะพบครูคันใหม่และครูคันนั้นผมอยากให้เป็นครูจากแดนมักกะโรนีมากๆครับ  abc18   

ออฟไลน์ mohn1300

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 09:23:04 PM »
ผมไม่มีประสบการณ์กับ Z800 แต่มีประสบการณ์กับ 795ABS เป็นอย่างนี้ครับ
1. ร้อนมากถึงเรียกว่าแสบ จอดติดไฟแดงต้องกางขาออกเอาแนบเฟรมไว้ไม่ไหว ถ้าลงจากรถได้ไฟเขียวค่อยขึ้นใหม่ก็คงลงแล้ว 
2. ของแต่งแต่ละชิ้น ก็แพงแสนแพง
3. ค่าอะไหล่กับค่าเซอวิสก็แพง
4. คนซ้อนก็นั่งลำบาก ที่จับก็ไม่มี
5. เกย์น้ำมันก็ไม่มี เติมได้แต่แก๊สโซฮอล 95 กับ เบนซิน95
6. เครื่องเดินเบาไม่สมูทเลย
7. ท่อเดิมเสียงก็ดัง

แต่เวลาผมขี่เจ้า Monster นี่นะมันเป็นความรู้สึกที่ภูมิใจและมีความสุข รู้แล้วว่าการชอบแบบอารมณ์ล้วนๆมันเป็นแบบนี้นี่เอง ต้องยอมรับคนที่ทำรถ
ออกแบบรถ และวางแบรนด์ให้ผู้บริโภคอย่างพวกเรา ซื้อรถได้ทั้งๆที่เมื่อวัดด้วยเหตุผลกันแล้วก็พูดได้ไม่เต็มปากว่าซื้อเพราะดีกว่า แต่ก็ทำให้ผมคนนึงละครับที่เลือกเจ้า Monster มาใช้ ใช้ทั้งไปทำงานเป็นประจำ และออกทริป และไม่คิดจะเปลี่ยนไปแบรนด์อื่น mon48

ออฟไลน์ mackak2

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 01:35:02 PM »
แอบซุ่มเก็บข้อมูลอยู่นาน วันนี้มีการพาดพิงเกี่ยวกับZ800ที่ผมใช้อยู่(BBคันแรกในชีวิต) เลยต้องเผยตัวกันหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ  abc52
สำหรับผมแล้วหน้าตาที่เหมือนZ250ไม่ใช่ปัญหา เบิ้นทีเดียวก็รู้แล้วว่าเป็นชายกลาง น้ำหนักมีปัญหาตอนจอดอยู่บ้างแต่การขับขี่รู้สึกมั่งคงมากๆเลยครับ อีกประการสำคัญเลยคงหนีไม่พ้นเรื่องค่าใช้จ่ายที่สบายกระเป๋าหน่อย  mon16
แต่เหตุที่ทำให้มาซุ่มโป่งอยู่ในนี้เกิดจากการที่ได้ไปงานร่วมบิ๊กไบค์ครั้งแรกในชีวิต นั่นก็คือ BRIC 2014 เมื่อเดือน กพ.ที่ผ่านมา เห็นรถในคลาสเดียวกันกับเจ้าZ800หลายรุ่นหลากยี่ห้อ ไม่มีคันไหนกวนใจผมได้เท่าMonsterเลย ด้วยความที่เป็น"Ducati Monster"มอไซที่ผู้ชายหลายคนใฝ่ฝันจะได้คล่อม หน้าตาที่เป็นเอกลักษณ์ อีก5ปี10ปี เผลอๆอาจมี20ปี ที่ยังเห็น795/796/1200 รวมไปถึง 821 เจเนอเรชั่นนี้วิ่งอยู่บนถนน เรื่องระบบ เรื่องความร้อน หรือปัญหาที่Monsterมี ผมเองก็ไม่เคยสัมผัสเอง คงไม่สามารถอ้างถึงได้ ที่แน่ๆก่อนผมจะได้คล่อมเจ้าแรดจากค่ายเขียว ผมถามแฟนว่าชอบคันไหนระหว่าง795กับZ800(เปิดรูปให้ดูเปรียบเทียบ) เธอตอบแบบผู้หญิงที่จักแค่เวฟ ฟีโน่ สกูปปี้ นอกเหนือจากรถทั่วไปก็เวสป้า ว่า "มอเตอร์ไซค์ต้องแบบคันสีแดงสิ" แต่ตอนนั้นผมมโนไปเองว่าMonsterมีปัญหาอย่างนู้นมั่งอย่างนี้มั่ง มาถึงตอนนี้เข้าใจแล้วกับคำว่า "อารมณ์ล้วนๆ" คืออะไร  abc36 abc36  ณ ตอนนี้เจ้าแรด800คือครูคันแรกที่จะเปิดโลกสองล้อให้ผม ก่อนที่จะพบครูคันใหม่และครูคันนั้นผมอยากให้เป็นครูจากแดนมักกะโรนีมากๆครับ  abc18   

...ไม่อยากจะเชื่อว่ายังมีคนใช้รถค่ายเขียว มาซุ่มโป่งอยู่ในนี้เหมือนกัน ฮิๆๆ
ไม่รู้ว่าคิดผิดหรือคิดถูก ที่มันยังตัดใจจาก ปีศาจแดงตัวนี้ไม่ได้จนต้องวนเวียนมาแถวๆนี้อีกครั้ง  abc17