ผู้เขียน หัวข้อ: กระเป๋าข้างดูคาติ กับ ครอบท้ายเบาะ  (อ่าน 6508 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต่อ...

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +2/-0
กระเป๋าข้างดูคาติ กับ ครอบท้ายเบาะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:08:19 AM »
รบกวนถามผู้ที่มีประสบการณ์สักนิดครับ

เข้าใจว่าส่วนของโครงติดกระเป๋าเนี่ย ติดเองคงลำบากต้องให้ช่างติดใช่ไหมครับ

ถ้าติดกระเป๋าแล้ว จะยังสามารถใส่ครอบเบาะได้ไหมครับ

แล้วเจ้าตัวครอบเบาะเนี่ย เราสามารถถอดใส่เองได้ไหมครับ ประมาณว่าทริปไหนจะมีคนซ้อนก็ถอดเองเลย

ขอบคุณครับผม

Ducati Bikers Thailand

กระเป๋าข้างดูคาติ กับ ครอบท้ายเบาะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 07:08:19 AM »
//

ออฟไลน์ G-FORCE (หมู)

• SPONSOR
  • Moto GP point: +35/-5
  • G-Force
Re: กระเป๋าข้างดูคาติ กับ ครอบท้ายเบาะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:04:10 AM »
รบกวนถามผู้ที่มีประสบการณ์สักนิดครับ

เข้าใจว่าส่วนของโครงติดกระเป๋าเนี่ย ติดเองคงลำบากต้องให้ช่างติดใช่ไหมครับ

ถ้าติดกระเป๋าแล้ว จะยังสามารถใส่ครอบเบาะได้ไหมครับ

แล้วเจ้าตัวครอบเบาะเนี่ย เราสามารถถอดใส่เองได้ไหมครับ ประมาณว่าทริปไหนจะมีคนซ้อนก็ถอดเองเลย

อันนี้รอคุณกอล์ฟนะครับ ตอบได้แน่นอน  mon57
นึกถึง Ducati, คิดถึง G-Force โทร 095-564-5942

Best of Ducati, Only @ G-FORCE

FB: www.facebook.com/GForceThailand
Youtube: G-FORCE CHANNEL
IG:#gforcethailand

email: GForceThailand@yahoo.com, SCProjectThailand@yahoo.com

ออฟไลน์ Carbonetti

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
Re: กระเป๋าข้างดูคาติ กับ ครอบท้ายเบาะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:23:38 AM »

ลองดูอีกหนึ่งทางเลือกครับ กระเป๋าคาดท้ายแบบนี้ ครับ ไม่ต้องติดโครงเหล็ก ถอดฝาครอบท้ายออก ก็พาดแล้วยึดได้เลย เค้าจะมีสายยึดมาให้ ถ้าใส่แต่พวกเสื้อผ้า ใช้ดีเลย ส่วน ของจุกจิก ที่ ไม่ค่อยถูกกับความร้อนก็จัด ไว้ด้านนอกสุด แต่ ต้องใช้กับท่อ คารบอนเท่านั้น ผมใช้ ยี่ห้อนี้แบบนี้อยู่ น้องชายยืมไปใช้ออกทริป ก็ไม่มีปัญหา แต่อย่าลืมต้องกับท่อคาร์บอนเท่านั้น ไม่งั้นกระเป๋าจะละลายติดท่อครับ
http://www.oxford-shop.co.uk/item3306.htm
mon6

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:46:08 AM »

อันนี้รอคุณกอล์ฟนะครับ ตอบได้แน่นอน  mon57

ครับคุณหมู...แอบๆรออยู่เหมือนกันครับ...เย้  mon16

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 08:49:39 AM »
ลองดูอีกหนึ่งทางเลือกครับ กระเป๋าคาดท้ายแบบนี้ ครับ ไม่ต้องติดโครงเหล็ก ถอดฝาครอบท้ายออก ก็พาดแล้วยึดได้เลย เค้าจะมีสายยึดมาให้ ถ้าใส่แต่พวกเสื้อผ้า ใช้ดีเลย ส่วน ของจุกจิก ที่ ไม่ค่อยถูกกับความร้อนก็จัด ไว้ด้านนอกสุด แต่ ต้องใช้กับท่อ คารบอนเท่านั้น ผมใช้ ยี่ห้อนี้แบบนี้อยู่ น้องชายยืมไปใช้ออกทริป ก็ไม่มีปัญหา แต่อย่าลืมต้องกับท่อคาร์บอนเท่านั้น ไม่งั้นกระเป๋าจะละลายติดท่อครับ
http://www.oxford-shop.co.uk/item3306.htm
mon6

ขอบคุณครับคุณ pai สำหรับทางเลือกเพิ่มเติม น่าสนใจมากครับ

แสดงว่า ผมต้องเปลี่ยนท่อด้วยใช่ไหมครับ แล้วใช้ไปนานๆมันจะยืดไหมครับเนี่ย  mon32

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:22:03 AM »
mon6

ขอบคุณครับคุณ pai สำหรับทางเลือกเพิ่มเติม น่าสนใจมากครับ

แสดงว่า ผมต้องเปลี่ยนท่อด้วยใช่ไหมครับ แล้วใช้ไปนานๆมันจะยืดไหมครับเนี่ย  mon32

ยี่ห้ออื่นผมไม่ทราบนะครับ แต่เท่าที่ใช้มา ตั้งแต่รถคันเก่า ลุยมาหลายทริปแล้ว ยังไม่มีอาการ ยืดหรือพังครับ ข้อดีอีกอย่าง มันสามารถขยาย size ได้อีกครับ แล้วแต่รุ่น ว่ากว้่างแค่ไหน ไว้เดี๋ยวผมกลับไปบ้านจะถ่ายรูปให้ดูครับ
ผมได้มาลูกนี้ ประมาณสามพันบาท มันลดราคาพอดี แต่ บางรุ่นจะดีกว่านี้ อีก แต่ราคา น่าจะแพงไปอีก เท่าที่จำได้ ราคาปรกติรุ่นที่ผมใช้ อยู่ประมาณ สี่พันกว่าๆ 

ออฟไลน์ WEBMASTER(กอล์ฟฟี่)

• Administrator
  • Moto GP point: +169/-8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:27:42 AM »
ขอตอบบ้างนะครับ mon43

เรื่องแรก คือ ครอบเบาะท้าย สามารถขันน็อตเองง่ายมาก ๆ ครับ ที่เห็นข้าง ๆ นั่นละครับ ขันออกมา เอาครอบเบาะใส่ หรือถอดออก แล้วขันน็อตหกเหลี่ยมคืนเข้าไป จบครับ ง่ายๆ abc36

ส่วนเรื่องกระเป๋าคาดท้ายนั้น

ผมเองก็ออกทริปต่างจังหวัดพอควรครับ จึงจำเป็นต้องมี ไม่งั้นถ้าแบกเป้ไปละเมื่อยแย่เลย

ตอนได้ เจ้ากระติกมา ก็หากระเป๋าหลายยี่ห้อมากครับ ไปดูหลายร้าน   แต่สิ่งสำคัญ ที่ทำให้กระเป๋าอื่นใช้กับ monster ไม่ได้ คือ ตัวรถมอนสเตอร์เอง ท่อคู่มันยื่นออกข้าง มาก ๆ เลยครับ   จะอะแดป จากกระเป๋า z1000 หรือ versys ก็ไม่ได้เลย  ไม่สวยด้วย  สุดท้าย เลยไปลงตัวกับกระเป๋าแท้ ของ ducati performance ตรงรุ่น monster ซะเลยครับ  mon48

กระเป๋าตัวนี้ สะดวกดีนะครับ ด้านกระเป๋าที่ติดกับแร็กเหล็ก สามารถ ยกออกได้ง่ายมาก  การล็อคตัวกระเป๋าเข้ากับแร็กเหล็ก ก็แน่นหนามากครับ
เมื่อถึงที่พัก เราก็ถอดกระเป๋า แค่กดแล้วยกขึ้น ก็หลุดจากแร็กเหล็กแล้วครับ   แล้วรถเราก็จะกลายสภาพเป็นแบบนี้

ส่วนตัวเหล็กเองนั้น สามารถเอาออกเอง เมื่อไม่ได้ออกทริป ได้ง่ายๆ ครับ ไม่ต้องให้ช่างที่ศูนย์ติดตั้งแต่อย่างใด แค่ขันน้อตยึด 4 ตัวเท่านั้นเองครับ ง่าย ๆเลย mon57

สิ่งสำคัญจริง ๆ ของกระเป๋าแท้นั้น ผมว่า แค่แร็กเหล็กที่ตรงรุ่นครับ   สำคัญมากเลย เพราะมันทำให้กระเป๋าไม่โดนท่อ กับคอท่อ นั้นล่ะครับ  เดี๋ยวจะละลายได้ 

กระเป๋าที่มีในท้องตลาด ที่ไม่มีแร็กเหล็ก ใช้ยางยืดยึดๆ ตามพักเท้า และใต้เบาะ ต้องระวังเรื่องความร้อนท่อ และการติดตั้งต้องไม่ให้กระเป๋าย้วยไปใต้ซุ้มล้อนะครับ เดี๋ยว พอรถจั้มคอสะพาน ล้อจะมาเสียดสีใต้กระเป๋าพังได้ครับ แต่ถ้ารถคันนั้น ๆ ท่ออยู่ล่าง ๆ อย่างพวก R6 / Er6n / cbr1000 08 ก็สบายครับ  mon43

เคยใช้กระเป๋าแนวนี้ ตอนขี่ไปมาเลย์เซียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 10:30:53 AM โดย WEBMASTER(กอล์ฟฟี่) »
NEXZTER BIGBIKE PADS BRAKE CLICK ..
https://www.facebook.com/Nexztermoto/

สนใจลงโฆษณา ติดต่อ

โทร.0841433398
LINE ID : diavel1200
http://www.facebook.com/ducatibikersthailand

ออฟไลน์ GueenG(เกี๊ยง)

• Moto GP point: +9/-3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 12:47:28 PM »
อืม เหมือนมี 2 ทางเลือกนะครับคือ

1. ใช้กระเป๋าคาดท้ายยี่ห้ออื่นๆที่มีหลากหลายในท้องตลาดได้ แต่ต้องเปลี่ยนใส่ท่อคาร์บอน ค่าใช้จ่าย ค่าท่อประมาณ60,000บาท ค่ากระเป๋า 3,000-5,000บาทแล้วแต่ชอบเลย

2. ใช้ของ Ducati Monster โดยตรงเหมือนกับคุณกอล์ฟ ราคาประมาณ 20,000บาท แต่ต้องสั่งของรอสักหน่อยใช่ไหมครับคุณกอล์ฟ?

อืมๆๆ น่าคิดนะครับ อิอิ  mon40

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:11:00 PM »
อืม เหมือนมี 2 ทางเลือกนะครับคือ

1. ใช้กระเป๋าคาดท้ายยี่ห้ออื่นๆที่มีหลากหลายในท้องตลาดได้ แต่ต้องเปลี่ยนใส่ท่อคาร์บอน ค่าใช้จ่าย ค่าท่อประมาณ60,000บาท ค่ากระเป๋า 3,000-5,000บาทแล้วแต่ชอบเลย

2. ใช้ของ Ducati Monster โดยตรงเหมือนกับคุณกอล์ฟ ราคาประมาณ 20,000บาท แต่ต้องสั่งของรอสักหน่อยใช่ไหมครับคุณกอล์ฟ?

อืมๆๆ น่าคิดนะครับ อิอิ  mon40
55555 ผมสายแว๊นครับ เลยเลือกแบบกระเป๋าคาดแทน ส่วนท่อนี่เปลี่ยนอยู่แล้วเลยสบายตัวไป

ออฟไลน์ emperor

• **
  • Moto GP point: +4/-1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:30:17 PM »
ลองดูแบบนี้มั๊ยครับของ Givi ราคาไม่กี่พัน ไม่ต้องเจาะ

ไม่ต้องติดอะไรเพิ่ม วิ่งสองร้อยยังสบาย

ใส่เสื้อผ้าไปออกทริป สามวันสองคืนยังเหลือที่ใส่ของได้อีก

ออฟไลน์ ma-may

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +8/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:47:16 PM »
ของ DP ก็สวย ของ givi ก็งามครับ mon57
สมาชิก สาย **คว้าสายลม**
Monster Club Lover

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:32:10 PM »
@คุณกอล์ฟฟี่ครับ ขอบพระคุณมากๆเลยครับสำหรับคำตอบ ช่วยผมได้เยอะเลยครับ

ปล.รูปนี้โดนมากๆครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 09:37:35 PM »
ขอบคุณ คุณpai. คุณemperor ครับผม สำหรับข้อมูล mon57

ออฟไลน์ terngz(เติ้ง)(DCDC)

• ต่อต้านไม่ได้ก็เข้าร่วมไปเลย!!
  • Ducati Owner
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 03:28:18 AM »
ขออนุญาตถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ ถ้าใส่ครอบเบาะแล้วยังสามารถให้ซ้อนสองได้อยู่รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ