ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกซื้อ Jacket ระหว่าง หนัง กับ ผ้าน  (อ่าน 2982 ครั้ง)

ออฟไลน์ TR13

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-0
  • RED1
อยากให้เพื่อนๆมาช่วยกันโหวตเป็นแนวทางการตัดสินใจกับสมาชิก หรือมือใหม่ที่จะเข้าวงการ ประกอบการตัดสินใจ จะซื้อเสื้อ แจ็คเก็ต ครับ ระหว่างหนังกับผ้า

เพื่อนๆที่โหวตแล้วจะมารีวิวต่อ ว่าแบบไหนดีกว่ากัน จะเป็นประโยชน์และขอบคุณมากๆครับ  mon5 mon57

Ducati Bikers Thailand

//

ออฟไลน์ packzilla( "Z" )

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +5/-0
Re: การเลือกซื้อ Jacket ระหว่าง หนัง กับ ผ้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 02:03:22 AM »
เลือกไม่ได้ครับ....ต้องมีทั้ง 2 ตัวเลย เสื้อผ้่าใส่ขี่ในเมืองครับ...เสื้อหนัง(ควรเป็นหนังรู) ไว้ออกทริปทางไกล...ใช้ความเร็ว...ควรมีทั้ง2ตัวครับ...เริ่มจากผ้าก่อนก็ได้...เพิ่มเติ่มว่าถุงมือควรเริ่มจากหนังและควรใช้หนังเท่านั้น...

ออฟไลน์ boomtar

• Moto GP point: +2/-0
Re: การเลือกซื้อ Jacket ระหว่าง หนัง กับ ผ้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 02:58:48 AM »
มารอดูคนคอมเม้นท์ก่อน ไปเลือกซื้อดูที่งานที่เซนทรัลเสาร์นี้แน่นอน

ออฟไลน์ nakzido (แน๊ค DCG!!)

• Moto GP point: +14/-1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:31:27 AM »
มีทั้ง 2 แบบครับ ตามการใช้งานเลยครับ  ในเมืองก็แบบผ้า

วิ่งยาวส่วนมากผมก็ผ้า มีหนังบ้างเป็นบางครั้งครับ  mon57

ออฟไลน์ Poko_kung

• Moto GP point: +10/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:39:55 AM »
สำหรับผม
ใก้ลมาก ถุงมือ หมวก เกาะหลัง และ รองเท้าผ้าใบ

ใกล้ๆไม่มาก ก็เสื้อขี่แบบผ้า มีเกาะ หลัง ไหล่ ศอก ตามระเบียบ ถุงมือ หมวก รองเท้าผ้าใบ 

แต่ถ้า ออกทริป หรือ ทางไกล ก็ ใช้เสื้อหนัง มี เกาะศอก ไหล่ หลัง ถุงมือ หมวก รองเท้าบู๊ทข้อยาว ตามระเบียบครับ

เสื้อหนังเลือกแบบรูระบาย หรือมีช่องให้ลมผ่านเล็กน้อยก็ดีนะครับ จะได้ไม่ร้อน

ที่สำคัญเวลาลองเสื้อ ไม่ว่าจะผ้าหรือหนัง ผมอยากให้เลือกที่ใส่พอดีไม่หลวมนะครับ แบบรุดซิบแล้วเสื้อพอดีตัว เวลาขี่เสื้อด้านข้างลำตัวจะได้ไม่กระพือให้เกิดอันตรายนะครับ

ยี่ห้อ หรือ รุ่น สำหรับผม ไม่คิดมาก ที่สำคัญต้องใส่แล้วพอดี และ สบายครับ

ปล.ขอเน้นนิดนึงนะครับ ผมอยากให้เพื่อนๆทุกท่าน เน้นความสำคัญคัญของ หมวก ถุงมือ และรองเท้า ด้วยนะครับ เพราะ อย่างน้อยๆ สามอย่างนี้ควรใส่ทุกครั้งที่ขี่รถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 08:42:07 AM โดย Poko_kung »

ออฟไลน์ ma-may

• Moto GP point: +8/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:56:25 AM »
แบบผ้าเมส ที่ระบายลมได้ดีล่ะครับ เอนกประสงค์ ใช้ได้ทุกที่ใกล้ไกล ฝนตก ก็ช่าง

ปล.ขอเน้นนิดนึงนะครับ ผมอยากให้เพื่อนๆทุกท่าน เน้นความสำคัญคัญของ หมวก ถุงมือ และรองเท้า ด้วยนะครับ เพราะ อย่างน้อยๆ สามอย่างนี้ควรใส่ทุกครั้งที่ขี่รถครับ
เห็นด้วยกับคุณป้อครับ mon57 บางคน ขี่รถเล็ก ไปนิดเดียว ไม่ยอมใส่.. ทั้งที่มีตัวอย่าง คนที่โดนชน หรือล้ม หน้าบ้าน หรือใกล้ๆถึงบ้านมากมาย แต่ยังไม่เกิดกับตัว เลยประมาทกัน mon3
สมาชิก สาย **คว้าสายลม**
Monster Club Lover

ออฟไลน์ Beer

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:11:38 AM »
แบบผ้าเมส ที่ระบายลมได้ดีล่ะครับ เอนกประสงค์ ใช้ได้ทุกที่ใกล้ไกล ฝนตก ก็ช่าง

เห็นด้วยกับคุณป้อครับ mon57 บางคน ขี่รถเล็ก ไปนิดเดียว ไม่ยอมใส่.. ทั้งที่มีตัวอย่าง คนที่โดนชน หรือล้ม หน้าบ้าน หรือใกล้ๆถึงบ้านมากมาย แต่ยังไม่เกิดกับตัว เลยประมาทกัน mon3

เห็นด้วยคร้าบบ  mon57
นักควบปีศาจสีแดง

ออฟไลน์ zing.zink [ซิ้ง]

• Moto GP point: +7/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:54:44 PM »
แนะนำแบบผ้ารูครับ หรือไม่ก็ลูกผสม(ผ้ารู+หนัง) เหมาะกับระยะทางปานกลาง ถึงไกล ราคาก็ไม่แรงมาก ส่วนเดินทางใกล้ๆ ถ้าไม่ขี้เกียจก็ใส่ได้ครับ เท่ห์ด้วย แต่ถ้ารถติดๆ ก็ร้อนหน่อย

ส่วนตัวผมใช้แบบผ้ารูครับ ตามรูปดิสเพลย์

ป.ล.เสื้อควรเลือกให้กระชับตามที่ คุณป้อ บอกครับ (สำคัญมาก)

M 795 @ Phang-nga & Phuket

ออฟไลน์ TR13

• Moto GP point: +6/-0
  • RED1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:10:53 AM »
ผมว่าโพลนี้น่าจะช่วยประกอบการตัดสินใจให้กับหลายๆท่าน ในงาน BMF ที่ CTW แน่นอนเลย  mon47

ออฟไลน์ sirapong (อัน)

• Moto GP point: +4/-0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:41:44 AM »
ตามความเห็นข้างบนมาทั้งหมดครับ แต่อยากเพิ่มนิดตรงที่ว่า เสื้อบางแบบเมื่อเดินทางไกลแล้วมันกินลมนะครับ บางทีดูดี ขี่ในเมืองสบายพอเดินทางด้วยความเร็วแล้วไม่สบายเลยก็มี เจอมากะตัวครับ เสื้อที่ดีต้องไม่กินลม หมายความว่าส่วนข้างหลังมันจะไม่กระพืออ่ะครับ ถึงแม้จะมีเป้แล้วบางทีมันก็ยังไม่สบายเลยครับ

ทางที่ดีก้อสอบถามรุ่นยี่ห้อจากคนที่เค้าเคยใช้แล้วก้อดีครับ สำหรับผมจะใช้ผ้าทั้งหมดเลย เคยซื้อหนังแล้วไม่ไหว ขี่ร้อนครับ เดินทางมันก้อสบายอยู่หรอก แต่จอดปั๊บเหงื่อแตกพลั่กๆ แต่ยังไงก้อแล้วแต่เมื่ออกเดินทางก็เกราะครบๆ ไหล่ ศอก หลัง เข่า ถุงมือ ถุงยาง เอ้ยย ไอัหลังไม่เกี่ยวนะ  mon17 รองเท้าอย่างน้อยก็หุ้มข้อก็ดีครับ

ออฟไลน์ Poderosa

• Global Moderator
  • Moto GP point: +20/-0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:34:51 PM »
มีสองตัวครับ ในเมือง ตัวนึงเป็น Airflow ราคาแบบไม่แพงมาก ไม่ใช้ความเร็วมาก

หนัง ไว้ออกทริบ ต้องพอดีกระชับตัว รถ naked รับลมเต็มเต็มแต่ต้องลู่ลม เสื้อที่กระชับจะ ทำให้ตัวเรานิ่งครับ เสื้อไม่ควรกระพือครับ เสียสมาธิ เสียการทรงตัว อีกอย่างหากหลวมไม่ปลอดภัย ถลกได้ เวลา slide กะ ถนน หรือ พงหญ้า

ผมซื้อหนังก่อน หาก งบมีตัวเดียว ทนเอาครับ ทนได้ เพื่อ ความปลอดภัย หนังบาง แบบ มี ร่อง airflow 30% ช่วยระบายอากาศได้ อย่าซื้อ แบบ Winter หนัง 100% เพราะ มันทำมาให้เมืองหนาวครับ อาจได้ใช้แค่ทริปหนาว

แต่มีเงินก็จัดไป :-)))