ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถใหม่ ยังไม่มีทะเบียน เจอพี่หนวด ให้ทำไงครับ  (อ่าน 2197 ครั้ง)

ออฟไลน์ gugolf

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +1/-0
  • เหนนิ่งๆ จิงๆกูเมา
กระแสช่วงนี้ พี่หนวดก่อด่านจราจรมากมาย แล้วรถใหม่ยังรอทะเบียนอยู่ จะให้ทำอย่างไรกันนี่ ใครมีข้อแนะนำมั่ง

เด๊วนี้พี่หนวดยิ่งมั่วๆบ่อย เหนเปนรถใหญ่อ้างไว้ก่อนละว่าจดทะเบียนไม่ได้ จะเอาค่ากินน้ำ  mon6

Ducati Bikers Thailand

ออฟไลน์ Zynkornize

• ขี่ถนนในซอย ย่องๆชิดซ้ายอย่างเดียว
  • **
  • Moto GP point: +3/-0
Re: ขับรถใหม่ ยังไม่มีทะเบียน เจอพี่หนวด ให้ทำไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 08:24:02 PM »
เอาสำเนาซื้อขายให้ดูครับ ผมเก็บไว้ใต้เบาะเลย แต่น้องมอนร้อนมากๆกระดาษไหม้และ

แต่ระวังโดนแบบผมนะ ซื้อพระราม 3 ห้ามวิ่งข้ามเขตยานนาวา  mon43

ออฟไลน์ gugolf

• **
  • เหนนิ่งๆ จิงๆกูเมา
Re: ขับรถใหม่ ยังไม่มีทะเบียน เจอพี่หนวด ให้ทำไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 08:45:49 PM »
 abc39 abc39 abc39

เอาจิงๆแล้ว กระดาษซื้อขายเราใช้แทนทะเบียนไม่ได้หนิ แค่เป็นหลักฐานว่าเราซื้อมาจากไหน ถูกต้องป่าวแค่นั้นเอง - -  mon48

ออฟไลน์ Zynkornize

• **
  • Moto GP point: +3/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:17:28 PM »
เท่าที่เจอผมพูดดีๆอ่ะครับ รถพึ่งซื้ออ่าครับพี่ ทะเบียนยังไม่ได้เลย ช่วยผมหน่อยนะครีบ

พี่แกก็จะบอกเชิญครับ ตลอดอ่ะครับ ยังไม่เคยเสียเงินเพราะเรื่องทะเบียน

ออฟไลน์ pop3693

• **
  • Moto GP point: +2/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:31:06 PM »
เอาตามจริงคือรถที่ยังไม่ได้ทะเบียนไม่มีสิทธิเอามาวิ่งบนท้องถนนครับ ทีนี้พอเจอเจ้าหน้าที่ก็แล้วแต่วาทศิลป์ของแต่ละคนครับ ว่าจะเอายังไงจะขอร้องเค้าหรือกวนประสาทเค้า

ออฟไลน์ winzy

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:00:21 PM »
เจอมากับตัวเลยครับเมื่อเช้าขับไป อุบล เจอด่านแรกแยกไฟแดงกันทรารมย์เลยครับเรียกมอเตอร์ทุกคัน ผมจอดถามผมว่า มาจากไหนครับ แล้วจะไปไหน ผมเลยผมบอกผมร้าน....เองครับพี่จะไปอุบลครับพี่เขาใจดีไม่ขอดูใบขับขี่ครับ แต่ถามเรื่องราคารถกับวิ่งมากี่ กม แล้วก็จากกันด้วยดีครับ
ขับมาอีก 10 กมเจอด่านที่ห้วยขยุง เรียกอีกครับ ไปไหนครับดับเครื่องด้วยครับ ตอนแรกมาท่านเดียวขอดูใบอนุญาติ ผมก็เอาไห้ดู ซื้อที่ใหนมาครับ ซื้อที่0 กทมครับ เดินรอบรถแล้วถามว่า ซื้อมาเท่าไรครับขอดูเอกสารซื้อขายผมก็จัดไห้ตามขอ แกก็ยืนอ่านรายละเอียด ดาวเท่าไรครับผ่อนเท่าไรครับถามๆๆๆ เสียงพี่ท่านข้างๆตะโกนมาแว่วๆ รถอินวอยหรอๆ ผมก็ เปล่าครับพี่รถทะเบียนครับก็จากกันด้วยดีอีกครั้ง คราวนี้มาเจอที่แยก ยโสธร ก็แนวๆเดียวกันครับ ขอดูใบขับขี่กับใบซื้อขาย ไม่เคยถามเรื่องไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ
สิ่งที่ควรนำไปไช้น่ะครับสำหรับผมไม่มีเส้นไม่มีสายครับแต่ผมอาศัยถามตอบด้วยน้ำเสียงนุ่มนวลครับยิ้มทุกครั้งที่ตอบคำถามพี่ๆ แบบไม่หงุดหงิดทั้งที่จริงก็หงุดหงิดครับ แต่คิดอีกทีก็หน้าที่เขาครับ เราผิดหรือไม่ผิดก็ตอบแบบยิ้มแย้มครับเดี๋ยวพี่เขาก็เกรงใจเองครับแต่ถ้าตอบคำถามด้วยความไม่พอใจเป็นใครก็หมันครับคุณมีครบแต่ผมจะไห้คุณจอดตากแดดสักพัก แบบนี้ไม่ดีแน่ครับ ส่วนเรื่องรถใหม่ไม่ติดแผ่นป้ายอย่าคิดมากครับตอนเช้าๆคุณดูตามไฟแดงเลยครับ เพียบถ้าเอาจริงจับกันบานครับ ที่สำคัญคือใบอนุญาติ ไม่มีก็รีบทำครับทำแล้วก็เอาสิ่งที่เราเสียเวลาไปนั่งฟังมา 4 ชม มาใช้บนท้องถนนไห้ได้มากที่สุดแล้วกันครับ
   สุดท้ายก็เลือกเอาครับว่าเราอยากไห้คนเขาเรียกเราว่าอะไรระหว่าง "เด็กแว้นนนนนน"กับ"ไบค์เกอร์"
ปล.ขออภัยถ้าพิมผิดในบางคำครับ เรียนมาน้อยแต่ใจรักครับ

ออฟไลน์ Choco

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:45:49 PM »
ติดป้ายแดงไปก่อนครับพอช่วยได้ mon6 mon6 mon6

ออฟไลน์ wiwat

• สุขนิยม
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:53:47 AM »
เจอมากับตัวเลยครับเมื่อเช้าขับไป อุบล เจอด่านแรกแยกไฟแดงกันทรารมย์เลยครับเรียกมอเตอร์ทุกคัน ผมจอดถามผมว่า มาจากไหนครับ แล้วจะไปไหน ผมเลยผมบอกผมร้าน....เองครับพี่จะไปอุบลครับพี่เขาใจดีไม่ขอดูใบขับขี่ครับ แต่ถามเรื่องราคารถกับวิ่งมากี่ กม แล้วก็จากกันด้วยดีครับ
ขับมาอีก 10 กมเจอด่านที่ห้วยขยุง เรียกอีกครับ ไปไหนครับดับเครื่องด้วยครับ ตอนแรกมาท่านเดียวขอดูใบอนุญาติ ผมก็เอาไห้ดู ซื้อที่ใหนมาครับ ซื้อที่0 กทมครับ เดินรอบรถแล้วถามว่า ซื้อมาเท่าไรครับขอดูเอกสารซื้อขายผมก็จัดไห้ตามขอ แกก็ยืนอ่านรายละเอียด ดาวเท่าไรครับผ่อนเท่าไรครับถามๆๆๆ เสียงพี่ท่านข้างๆตะโกนมาแว่วๆ รถอินวอยหรอๆ ผมก็ เปล่าครับพี่รถทะเบียนครับก็จากกันด้วยดีอีกครั้ง คราวนี้มาเจอที่แยก ยโสธร ก็แนวๆเดียวกันครับ ขอดูใบขับขี่กับใบซื้อขาย ไม่เคยถามเรื่องไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนครับ
สิ่งที่ควรนำไปไช้น่ะครับสำหรับผมไม่มีเส้นไม่มีสายครับแต่ผมอาศัยถามตอบด้วยน้ำเสียงนุ่มนวลครับยิ้มทุกครั้งที่ตอบคำถามพี่ๆ แบบไม่หงุดหงิดทั้งที่จริงก็หงุดหงิดครับ แต่คิดอีกทีก็หน้าที่เขาครับ เราผิดหรือไม่ผิดก็ตอบแบบยิ้มแย้มครับเดี๋ยวพี่เขาก็เกรงใจเองครับแต่ถ้าตอบคำถามด้วยความไม่พอใจเป็นใครก็หมันครับคุณมีครบแต่ผมจะไห้คุณจอดตากแดดสักพัก แบบนี้ไม่ดีแน่ครับ ส่วนเรื่องรถใหม่ไม่ติดแผ่นป้ายอย่าคิดมากครับตอนเช้าๆคุณดูตามไฟแดงเลยครับ เพียบถ้าเอาจริงจับกันบานครับ ที่สำคัญคือใบอนุญาติ ไม่มีก็รีบทำครับทำแล้วก็เอาสิ่งที่เราเสียเวลาไปนั่งฟังมา 4 ชม มาใช้บนท้องถนนไห้ได้มากที่สุดแล้วกันครับ
   สุดท้ายก็เลือกเอาครับว่าเราอยากไห้คนเขาเรียกเราว่าอะไรระหว่าง "เด็กแว้นนนนนน"กับ"ไบค์เกอร์"
ปล.ขออภัยถ้าพิมผิดในบางคำครับ เรียนมาน้อยแต่ใจรักครับ
จริงดังที่คุณ winzy ว่าครับ ตอบแกดีๆยิ้มๆก็ผ่านตลอดครับ ขอเสริมครับว่าควรพกไปซื้อขายไว้ครับ เพราะรถจะสามารถวิ่งโดยไม่มีแผ่นป้ายทะเบียนได้ประมาณ 45วันครับนับจากวันที่เรารับรถ (แต่วันรับรถไม่ได้ระบุ อันนี้ยกประโยชน์ให้จำเลย) ส่วนใหญ่ที่ผมเจอก็ไม่เคยมีต้องเสียตังค์นะ ส่วนใหญ่ที่โดนเพราะวิ่งขวา กับทางหลักมากกว่า (ที่ไม่ใช่ทางคู่ขนานน่ะครับ วิ่งเส้นวงแหวน) ยิ้มเข้าไว้นะครับ abc52

ออฟไลน์ brickable

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +4/-3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 04:55:04 PM »
ถ้าเอาตามกฎหมายจริงๆ ไม่มีป้ายทะเบียนก็ผิดอยู่แล้วครับ ว่าแต่ว่ามันไม่มีป้ายแดง หรือป้ายชั่วคราวมาให้แบบรถยนตร์เหรอครับ แล้วทำไมศูนย์ไม่ขอมาให้แต่ต้นละ แล้วจะทำไงละ

ออฟไลน์ NiKong

• **
  • Moto GP point: +7/-0
    • BKKgame.com ขายเกม PC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 06:34:04 PM »
จริงดังที่คุณ winzy ว่าครับ ตอบแกดีๆยิ้มๆก็ผ่านตลอดครับ ขอเสริมครับว่าควรพกไปซื้อขายไว้ครับ เพราะรถจะสามารถวิ่งโดยไม่มีแผ่นป้ายทะเบียนได้ประมาณ 45วันครับนับจากวันที่เรารับรถ (แต่วันรับรถไม่ได้ระบุ อันนี้ยกประโยชน์ให้จำเลย) ส่วนใหญ่ที่ผมเจอก็ไม่เคยมีต้องเสียตังค์นะ ส่วนใหญ่ที่โดนเพราะวิ่งขวา กับทางหลักมากกว่า (ที่ไม่ใช่ทางคู่ขนานน่ะครับ วิ่งเส้นวงแหวน) ยิ้มเข้าไว้นะครับ abc52

ขอเห็นต่างนะครับ ผมพูดดีทุกด่าน แต่ผลไม่ได้เป็นดังนี้ทุกด่านแน่นอน 100% ครับ
โดยเฉพาะด่านที่ต้องการทำยอด เจอมากับตัวครับผม ดวงล้วนๆครับ
ฝากเว็บขายเกมส์ไว้หน่อยจ้า

ออฟไลน์ DHAMMADA7

• Ducati Owner
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:41:10 PM »
แล้วแต่ดวงจริงๆ รักจะขี่ก็ขับๆกันไป อย่าให้ไปเดือดร้อนใครก็พอ หรือเจอก็แอบพ่องในใจ mon15