ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ที่ชาร์จแบตกันไหม สำหรับเพื่อนๆที่ขับน้อย (Weekend Warrior)  (อ่าน 2230 ครั้ง)

ออฟไลน์ TR13

• Ducati Owner
  • Moto GP point: +6/-0
  • RED1
ส่วนตัวผมนับว่า อาทิตย์นึงขับ 2-3 ครั้ง ที่เหลือจอดอย่างเดียว ก็กลัวๆว่า ถ้าช่วงไหนไม่ได้ขับนานๆ แบตรถอาจมีอาการงอแงสตาร์ทไม่ติดเอาได้

เลยเริ่มมองหาทางแก้ไว้ก่อน มีเพื่อนๆท่านใดใช้กันอยู่บ้างไหม (ยี่ห้ออะไร ดีไหม) หรือมีทางเลือกอื่นๆ นอกจากชาร์จ

ส่วนตัวผมมองหา ยี่ห้อ CTEK แต่หาไม่แล้วไม่เจอเลยในเวป  mon3 mon3 mon3

ออฟไลน์ vahahaha

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +8/-5
ขับพอๆกับผมเลย ไม่จำเป็นต้องใช้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ duang

• วัยช่างฝัน หวังวันควบ2ล้อออกถนน
  • *
  • Moto GP point: +0/-0
ส่วนตัวผมใช้ ctek รุ่น MXS 5.0 ใช้กับรถยนต์ก็ได้

มีขายที่ V V P ถนนศรีนครินทร์ น่ะครับ เป็นร้านอุปกรณ์ offroad

ออฟไลน์ TR13

• Moto GP point: +6/-0
  • RED1
ค่าเสียหายประมาณเท่าไรครับ สนใจอยู่

ส่วนตัวผมใช้ ctek รุ่น MXS 5.0 ใช้กับรถยนต์ก็ได้

มีขายที่ V V P ถนนศรีนครินทร์ น่ะครับ เป็นร้านอุปกรณ์ offroad

ออฟไลน์ Bankstory

• Moto GP point: +1/-0
  • Tel.0806261869
เคยรถพวกรถบังคับ เรือบังคับ หรือเครื่องบินบังคับวิทยุกันไหมครับที่ชาร์จพวกนี้เทพมากคือพวกนี่มีการจัดเรียงกระแสที่ระเอียดแล้วค่อนข้างเรียบ0.1~5บางเครื่องแรงหน่อย15A
 ราคาก็มีตั้งแต่1200 ++ขึ้นไปวิธีเลือกก็แล้วแต่ความถนัดเลยครับใครจะเล่นของจีน ญี่ปุ่น ฝรั่ง แต่เวลาควรซื้อมาคู่กับแหล่งจ่ายไฟ12v 5~15A(Aของอเดปเตอร์แล้วแต่Aสูงสุดของเครื่องชาร์ต) ด้วยหรือจะประหยัดหันมาใช้เจ้าซัปพลายคอมฯก็ได้ บางเครื่องเทพหน่อยจะติดตั้งอเดปเตอร์มาให้ด้วยเสร็จสับออกสาย220v50Hz มาเลย^ ^
ธาตุที่มันสามารถรีชาร์ตได้มีจำพวก Ni-cd ,Ni-Mh ,Li-on ,Li-po ,Li-Fe ไม่ต้องตกใจให้สังเกตที่ Pb เท่านั้น

สะพานเหล็ก ร้านค้าออนไลน์(ไปหาตามเวป9turbo ,rcthai.net) ให้ข้อมูลเพื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งในฐานะผู้ขับm795และเล่นรถบังคับ
 mon43แนะนำทริกเล็กๆ เวลาจะชาร์ตไฟให้ท่านยกขั่วลบก่อนเสมอ เวลาจะต่อคืนให้ใส่บวกก่อน mon57

ออฟไลน์ wirot

• ออกทริป หนุกหนาน 77 จังหวัดทั่วไทย
  • Moto GP point: +3/-1
ส่วนสายต่อเข้าแบตเตอรี่ก็มี 2 ที่ครับ
ต่อเข้าแบต ตรง ๆ เลย
หรือ ต่อเข้าตรง พอร์ต DDA ใต้เบาะครับ เลือกเอา
ส่วนผมสั่งสายต่อเอาแบตตรง ๆ เลย รอของก่อนยังไม่มา สั่งผ่าน ebay
"ขับช้า ๆ อย่าให้ใครแซง ???"

ออฟไลน์ alovela501(เด็กวินจ้า)

• ออกถนนใหญ่ เที่ยวไปในเมือง
  • Moto GP point: +2/-0
ของผมอาทิตนึงขับ 1 วันครับ บางทีก็อาทิตกว่า นู่น แล้วแต่อารมณ์ครับ แนะนำนะครับ ว่าง ๆ เอารถออกมาขับบ้าง อย่างน้อยอาทิตละ 1 ให้แบตมัน จ่ายไฟ ครับ และให้รถมันออกกำลังกายไปด้วย ถือซะว่าขับรถเล่นไปในตัวครับ ของผมนี้ถ้าอาทิตไหนไม่ได้ขับเลย  ตอนกลางคืนจะเอารถมาอัดแถว ถนนพุทธมณฑลประจำครับ แล้วก็เอามาจอด ให้แบตมันกระจายไฟ

ส่วนที่เรื่องที่ชาตไฟนี้ ถ้า 2-3 ครั้งต่ออาทิต ไม่ต้องใช้หรอกครับ ไม่ได้ช่วยอะไรครับ ต้องเป็นเดือนครับ อันนั้นมีสิทธิต้องชาต
ตี๋คับ(เรียก ตี๋น้อยก็ได้)
นามปากกา alovela501
alovela501@hotmail.com
คติพจตัวเอง วันนี้เราเจ็บและได้ประสบการณ์ วันหน้าเราสุขและได้รับการชื่นชม